Xem Hospital Playlist (2020): Những câu chuyện dung dị, rất tình giữa người với người
blueJune
2 tháng trướcBình luận: 60Lượt xem: 4.707
Xem Hospital Playlist (2020): Những câu chuyện dung dị, rất tình giữa người với người
Nếu bạn là fan của series phim Reply 1997, Reply 1994 và Reply 1988 do đạo diễn Shin Won Ho đảm nhiệm, với mạch phim nhẹ nhàng, chậm rãi và hầu như không có "drama" nhưng lại rất tình cảm, cuốn hút, chắc chắn bạn cũng sẽ thích Hospital Playlist vừa được sản xuất năm nay. 12 tập phim, với thời lượng khoảng 65 phút mỗi tập đưa người xem đi qua những cung bậc cảm xúc rất thân thuộc, rất đời trong khuôn viên bệnh viện cùng năm giáo sư - bác sĩ trẻ. Họ là năm người bạn từ thời đại học và sau này cùng làm việc tại một bệnh viện, mỗi người thuộc một chuyên khoa khác nhau.

Điều mình thích nhất trong phim là cách xây dựng tính cách nhân vật và những tình tiết tuy đơn giản nhưng đem lại rất nhiều cảm xúc. Hospital Playlist xoay quanh câu chuyện giữa bệnh nhân và bác sĩ, tình cảm gia đình và cuộc sống cá nhân của năm nhân vật chính. Đây là một bộ phim không hề có cao trào, không có những tình tiết giật gân, từ đầu đến cuối là một bản nhạc không lời êm đềm nhưng lắng đọng. Mỗi tập phim, khán giả ngồi ngoài nhìn vào hoàn cảnh của mỗi bệnh nhân cũng như gia đình họ nhưng đồng thời như thấy chính mình qua từng tình tiết. Vì cái tình người, tình cảm gia đình được đạo diễn tiếp cận một cách khéo léo, ông đã chuyển tải nguyên vẹn cảm giác ngoài đời thực của những con người thực vào trong phim, khiến mình quên mất việc mình đang xem phim. Suy cho cùng, càng thêm tuổi, chúng ta càng chỉ dễ xúc động trước những gì dung dị, giản đơn nhất sau bao ngưỡng mộ, khao khát những thứ lớn lao của thời trẻ tuổi. Bởi những gì chân thật nhất, tình cảm nhất sẽ chạm được vào trái tim ta, là con người có ai lại không cần người khác ở bên? Bộ phim đã khắc họa rất tốt khía cạnh này. Năm bác sĩ thuộc các chuyên khoa lồng ngực, khoa sản, khoa thần kinh, khoa nhi,... luôn đồng cảm với người bệnh và hết lòng chữa trị cho họ. Chúng ta sẽ cảm động trước những lời nói, cử chỉ mà bác sĩ dành cho bệnh nhân và ngược lại. Chẳng hạn như có lần một bác sĩ đã nhất quyết không từ bỏ bệnh nhân khi anh này không chịu tiêm thuốc, bác sĩ quỳ hẳn xuống van xin anh ta. Khi mọi chuyện đã qua, bệnh nhân kia khỏi bệnh, bác sĩ nhận được một hộp dâu tây kèm mảnh giấy ghi lời cám ơn đã không từ bỏ mạng sống của anh ta, đã hết lòng vì mình. Anh bác sĩ xúc động giữ mảnh giấy mà run run không kìm được nước mắt.

Không chỉ là câu chuyện ở bệnh viện, Hospital Playlist còn kể về cuộc sống của năm bác sĩ - một nhóm bạn thân ở bên nhau làm việc, chia sẻ với nhau những buồn vui đời thường. Đặc biệt, họ còn tự thành lập ban nhạc, luyện tập hàng tuần. Đây cũng là điểm hấp dẫn của phim, xen kẽ các tình huống phim, thi thoảng năm người sẽ cùng chơi, hát một bài, tăng thêm nhịp cảm xúc cho khán giả khi theo dõi. Mỗi nhân vật có những hoàn cảnh khác nhau nhưng họ có một điểm chung, dù tất cả đã tuổi tứ tuần nhưng chưa ai có gia đình. Có người đã từng có nhưng cuối cùng vẫn quay về trạng thái độc thân. Họ còn thêm một điều xấu là luôn chỉ biết lo lắng cho người khác, lấy hạnh phúc của người khác là niềm vui cho mình. Phải chăng vì thế mà họ vẫn cô đơn? Vì nhân vật nào cũng hiền lành, quá tốt bụng nên đây cũng là nguyên do giải thích bộ phim không có tình tiết gây xung đột nào. Nhưng với cá nhân mình, không vì thế mà bộ phim mất đi sự hấp dẫn của riêng nó vì sức hút, điểm mạnh của Hospital Playlist như đã nói bên trên là ở những chi tiết tưởng chừng như rất nhỏ và không quan trọng. Khi theo dõi câu chuyện của năm nhân vật chính, ta sẽ thấy cuộc sống của họ chắc chắn là không dễ dàng và không lặng yên nhưng bộ phim về tổng thể vẫn đem đến cho ta cảm giác bình yên, đấy chẳng phải là cái tài tình của đạo diễn, của kịch bản và của diễn viên hay sao? Chính vì cảm giác này mà mỗi lần bật Netflix lên để xem, mình luôn thấy hào hứng vì biết rằng nó sẽ an ủi và xoa dịu tâm hồn mình.

Ngoài tuyến nhân vật chính, bộ phim cũng thành công trong việc xây dựng hình ảnh của các nhân vật phụ. Mỗi người một câu chuyện, được khéo léo đưa vào phim, bổ sung cho mạch truyện nhịp nhàng mà không hề thừa thãi. Đơn cử như chi tiết về hai chị em sinh đôi làm thực tập sinh tại bệnh viện, họ quyết tâm theo nghề bác sĩ vì chứng kiến cảnh người mẹ qua đời trong cơn bạo bệnh và rất biết ơn vị bác sĩ đã hết lòng vì mẹ mình năm nào. Hay vị bác sĩ trợ giúp cho giáo sư khoa lồng ngực, tuy hay bị giáo sư mắng mỏ nhưng cùng trải qua nhiều hoàn cảnh khác nhau, anh thầm cảm ơn và hiểu được tính cách nóng nảy của người hướng dẫn mình mà qua đó ngày càng tiến bộ.

Chúng ta sẽ tận hưởng tiết tấu chậm rãi của bộ phim, qua những hồi hộp chờ đợi các ca phẫu thuật khó để xem bệnh nhân đó có qua khỏi không, qua cảm xúc của các nhân vật chính vì ta thấy mình trong chính họ. Bác sĩ khi lột bỏ chiếc áo blouse trắng cũng chỉ là những con người bình thường như vạn người khác. Trong vai bác sĩ, họ là những siêu nhân cứu chữa cho người bệnh, còn sau đó, họ vẫn mang trong mình những cảm xúc đời thường, chỉ là ngủ ít hơn và ở bệnh viện nhiều hơn chúng ta. Có lẽ vì trải qua, đồng cảm với nhiều mất mát của bệnh nhân, họ sẽ là người có lòng thấu cảm, sâu sắc hơn ai hết. Nếu là tuýp người thích những bộ phim nhẹ nhàng, không cần quá nhiều xung đột, mâu thuẫn hay tiết tấu nhanh, Hospital Playlist sẽ là lựa chọn đáng lưu ý cho mỗi buổi tối cuối ngày làm việc của bạn.
lâu không xem phim củ sâm, không biết còn ung thư, xe đụng hay con chủ tịch giả vất vả không nữa 😅
@c0mmand0 Do định kiến của bạn quá lớn thôi, trước mình cũng khá dị ứng với phim Thái nhưng có những phim Thái làm tốt thật, đáng cho VN học hỏi.
@caffeinezzZ mấy phim nổi nổi thì em k rõ, chứ mấy phim trên vtv đang chiếu giờ toàn chủ tịch với tổng giám đốc, trả thù tập đoàn gia đình này nọ, bố mẹ em toàn chửi main chính ngu này nọ, em cứ nói đùa là phim rẻ tiền thì nó thế thôi, phim đắt tiền nó có chiếu trên tv đâu :v
@caffeinezzZ Giờ phim Hàn làm phim hay lắm bác, cả phim lẻ lẫn phim bộ, mà càng ngày càng làm sát các tình huống thực tế hoặc gần với cuộc sống hơn, tất nhiên là trẻ hóa thế hệ nữa, ví dụ các phim gần đây của Park Seo Joon như Fight For My Ways hay Itaewon Class, tất nhiên vẫn còn yếu tố nhà giàu và lãng mạn này kia nhưng nhiều phim hàn (và như 2 phim mình kể) là các phim bộ gần đây khai thác yếu tố khởi nghiệp cũng như khó khăn của người trẻ cũng như vấn đề cuộc sống.

Mà giờ Hàn họ làm phim bộ hay ở chỗ là đủ nội dung về các nghề nghiệp khác nhau luôn, chính trị, quân sự, đầu bếp, nhà làm quảng cáo, quán cafe, kiến trúc sư, bác sĩ, cảnh sát, học đường,.... ko bị giới hạn gì cả, VN có mỗi hài thôi
@hieukon vậy nên em mới nói phim nổi em k rõ ấy, rõ ràng là nền phim ảnh ở Hàn Nhật trước giờ vẫn có những đặc sắc riêng và chất lượng r, chỉ là em kháy chuyện vtv hay mấy đài khác toàn đi chiếu phim gì gì thôi
không thích xem phim Hàn,ghét cực kỳ luôn
@Nhanfgy85 Mi tu. Ghét cực kỳ.
@Ngdthtrung Đó là vs người dễ tính thôi, chứ minh vẫn ko nhai nổi phim hàn nào. Parasit chưa thử nhưng cũng ko muốn thử.
@Nhanfgy85 kiểu như ra đường tán đại mấy em gái xinh xinh, trúng nhầm mấy em hời hợt, thích váy đẹp, đồ hiệu, đại gia... rồi luận ra cả 1 thế hệ phụ nữ đều như vậy.
Mod giới thiệu, bạn có thể xem thử 1 - 2 tập, không thích thì bỏ, thấy hay thì xem tiếp để đa dạng hình thức giải trí, auto chê thì người thiệt thòi là bạn.
@Nhanfgy85 Mình thì lại không thích xem Âu Mỹ lắm, cứ hùng hục như trâu húc mả. Mình thích xem Nhật hơn ;))
ít xem phim Hàn , nhưng mê phim này , nhẹ nhàng và lắng đọng , thực sự thích .
Phim rất hay, thêm nữa mỗi tập sẽ lồng một bản mà chính team 5 người luyện tập và chơi thật như Canon in D rock version, vv
Mình không hợp với film Hàn, Nhật cho lắm
@Run4yrlife Đề tài phim y khoa thì hiện giờ ở châu Á chắc Hàn & Nhật là chất lượng thực sự rồi.
@Run4yrlife Nhật có nhìu phim hay mà. Phim Hàn thì chịu, ko là ko 😃.
Phim rất hay mội tập sẽ đàn và hát cho mình thưởng thức. Thích nhất bài Aloha. Gợi lại nhiều kỷ niệm nè.
Vì phim này mà Aloha hot trở lại 😄
Thích phim thể loại bác sĩ kiểu mỹ hay hơn 2 phim House MD, Grey's Anatomy hay nhất
chưa bao giờ ghiền phim Hàn, nhưng đây là bộ phim đắt giá nhất từ trc đến giờ!
Mình xem phim này vì ba mình là bác sĩ!
Nếu bạn xem phim, tôi tin chắc các bạn sẽ lo sợ phim sẽ hết vì những trải nghiệm về tình người là rất đắt giá!
Vẫn ấn tượng nhất reply 1988, film quá hay, ko có phản diện mà coi cuốn vô cùng
@vaan009 Lâu lắm rồi tv có chiếu có phim “Những tay đua kiệt xuất” xem cũng hay, cũng ko có phản diện. Đó là phim Hàn nhìu tập mà mình xem hết, sau đó là bo xì lun phim Hàn.
Phim hi bye mama cũng rất hay ý nghĩa nhân văn xem tập nào là xúc động tập đấy về tình cảm gia đình tình yêu đôi lứa tình bạn và đặt biệt là tình mẫu tử mọi người nên xem
Phim Hàn hay mà nhưng tùy thể loại.
Chính kịch hay hành động, bác sĩ ý tá n làm hay lâu lắm r.
Còn phim tình cảm cứ ăn sâu vào suy nghĩ làm kì thị thôi
Phim này rất hay nhé mọi người nên thử, nếu thích có thể xem các phim cùng đạo diễn và biên kịch như: reply..., hay prison playlist ( các phim này đã có trên Netflix - được đánh giá cao)
Lần trước có thử xem nhưng quen xem 20-40 phút / một tập của USA nên chịu 😁 nhất là từ khi nổi vụ 'bánh mì" và nghe về tính khinh người thượng đẳng của Hàn thì lại càng không muốn xem 😃
Phim Hàn thích nhất 2 phim: Mối tình đầu và Bản tình ca buồn. Vì 2 bài hát trong phim quá hay và buồn 😁 Phim giờ thì xem chán bm.
@Giàng A Lúa Chán do bạn ko chọn phim hay để xem thôi 😁
Phim này hay. Đã cày hết ss1
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.595 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156