Xem nhà sáng chế dùng hoverboard vượt eo biển Manche, bay 35km từ Pháp sang Anh trong 22 phút
P.W
2 nămBình luận: 178
Xem nhà sáng chế dùng hoverboard vượt eo biển Manche, bay 35km từ Pháp sang Anh trong 22 phút
Sau lần bay thử không thành công hồi tháng 7, vừa rồi nhà sáng chế người Pháp Franky Zapata đã thành công trong việc vượt eo biển Manche nối liền Pháp và Anh bằng hoverboard lắp động cơ phản lực tên là Flyboard Air. Quãng đường bay 35,4 km từ Sangatte,Pháp đến Dover, Anh được thực hiện chỉ trong 22 phút đồng hồ, và thiết bị do Zapata tạo ra có vận tốc tối đa lên đến 170 km/h. Tuy nhiên nửa đường, chiếc “ván bay” phải dừng lại tiếp nhiên liệu vì Zapata chỉ mang đủ nhiên liệu bay 10 phút đồng hồ.

Zapata phát minh ra chiếc Flyboard vào năm 2011, dùng lực đẩy của nước để bay lượn nhưng phải có ống hút nước từ biển lên. Sau đó ông tạo ra Flyboard Air với 4 động cơ phản lực turbo, không cần ống hút nước và giữ cân bằng nhờ máy tính. Trong khi đó, một nhà sáng chế khác của Anh, Richard Browning thì dùng 6 động cơ phản lực lắp ở sau lưng và hai tay để cho con người bay lượn như Iron Man ngoài đời thật. Phát minh này được lính thủy đánh bộ hoàng gia Anh thử nghiệm, và sau đó được một nhà phát minh khác, Adam Savage (nổi tiếng với series Mythbusters) nâng cấp thành bộ giáp Iron Man, chống được cả đạn bằng lớp vỏ titan:

Theo The Verge
177 bình luận
TqTTpT
TÍCH CỰC
2 năm
sẽ nhanh thôi, phim viễn tưởng rồi sẽ thành hiện thực hết
@Congcu Uh, nguy hiểm nhưng họ vẫn dấn thân, đáng ngưỡng mộ 😁
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@denmilu Khả năng tèo chắc còn thấp hơn mấy trò leo núi, xe tốc độ cao :D
@Congcu chứ ngày xưa từ bánh xe gỗ hơi nước cũng bất khả thi thôi, mình cũng nghĩ trong tương lai khi xe cộ quá nhiều thì đây lại là giải pháp ấy 😆
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@Bluesky1997s Vấn đề là hoàn toàn khả thi, có hẳn cái bay ầm ầm rồi còn bàn gì nữa bác. Vấn đề nó nằm ở xác suất tèo bn phần trăm. Còn việc phổ biến để thay các phương tiện truyền thống thì ngàn năm nữa nhé, vì mức tiêu thụ năng lượng của nó quá khủng khiếp so với phương tiện truyền thống, vậy không thể phù hợp với đại chúng. Túm lại nó là đồ chơi xa xỉ hoặc các nhiệm vụ đặc biệt.
Nhìn hình này liên tưởng ngày xưa, nhiều nền văn hóa cho là thần thánh 6 tay quá.
Screenshot from 2019-08-06 09-19-16.png
@killed Có bộ này bay đến Comic-Con thì bọn cosplay khác phải tròn mắt thán phục.
@killed
Cái này hồi xưa ai chơi Red Alert sẽ quen lắm này - Rocketeer
@gauto988 Chuẩn, kaka
trieuluu
TÍCH CỰC
2 năm
@gauto988 aka "lính ruồi";)
trananh99
ĐẠI BÀNG
2 năm
Động cơ sử dụng loại nguyên liệu gì vậy bạn.
@trananh99 Xăng máy bay - kerosene
@trananh99 Chắc là giống với máy bay phản lực.
@trananh99 Động cơ phản lực thì dùng xăng máy bay thôi
@trananh99 Cái ván hình như chạy bằng dầu.
Đang bay mà hết nhiên liệu giữa chừng thì căng 😁
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@hthang38 Vấn đề là nhảy dù cần đủ khoảng cách với mặt đất, ko thì ko có tác dụng bác ạ, vẫn nát bét như cà chua.
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@hoangsytai Đúng vậy, thực tế vậy quá ngon, ko hiểu xác suất rủi ro bn thôi.
hthang38
TÍCH CỰC
2 năm
@Congcu Mình có nói người bay này nhảy dù đâu. Mình đưa VD nhảy dù để nói về các cảm biến có thể kích hoạt các bộ phân an toàn khi gặp sự cố.
Với người bay: cảm biến tiệm cận, gia tốc: nếu rơi tốc độ nhanh (tức không phải đang hạ cánh) + cách mặt đất 2-3m chẳng hạn (cảm biến tiệm cận đo cái này ngon) họ có thể kích hoạt hệ thống túi khí (nổ bung túi khí như túi khí ô tô ấy) và cả hệ thống sẽ được bao bọc như một quả bóng, rơi và nảy...

Tất nhiên đó chỉ là ý tưởng của mình, còn họ cũng có rất nhiều ý tưởng an toàn khác.
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@hthang38 Mình chỉ cần tính cho độ cao khiêm tốn là 50 m thôi, tiếp đất tầm 112 km/h. Không biết có bóng hơi nào chịu nổi không. Chỉ cần phân bố bóng hơi ko đều là tèo rồi. Thật sự là nguy hiểm chết người nếu chết động cơ.

Cao 100 m, tiếp đất 160 km/h
Cao 200 m, tiếp đất 225 km/h
Cao 500 m, tiếp đất 356 km/h

Nguồn:
https://www.angio.net/personal/climb/speed.html
mvtmobile
ĐẠI BÀNG
2 năm
Flycam lên tầng cao mới
trandaubac
TÍCH CỰC
2 năm
chỉ có công ngệ lực đẩy mới mới khả thi , còn quạt hay phản lực chỉ là giải pháp tạm thời
khoa8523
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hd79 Chúng ta sẽ dùng năng lượng chakra nhé 😁

@trandaubac Đúng vậy. Còn dùng phản lực thì chỉ là trình diễn thôi
@cheetah_fast chắc ý bác ấy muốn nói đến phản trọng lực. Mình cũng cùng suy nghĩ, chỉ có dùng phản trọng lực để bay thì mới có được cuộc cách mạng chứ vẫn dùng lực đẩy của động cơ phản lực hay cánh quạt thì vẫn còn non kém so với người ngoài hành tinh lắm.
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@trandaubac Cái nào chả là lực đẩy ông nội. Chắc ý bác là phản lực dùng nhiên liệu, hay dùng cánh quạt.

Phản lực bằng nhiên liệu không hề dễ. Nếu dùng khí nèn thì ko đủ không gian, dùng khí cháy thì nguy hiểm và cần vật liệu, cấu trúc giống tên lửa nên khó và siêu đắt.

Phản lực dùng cánh quạt là lwaj chọn tốt nhất rồi bạn ạ.
Hay quá, sắp có Iron Man rồi
@asterix0108 Lính Pháp đã bay biểu diễn trong ngày quốc Khánh Pháp rồi..

https://news.zing.vn/linh-bay-luon-nhu-chim-o-paris-trong-le-duyet-binh-quoc-khanh-phap-post967050.html
Em nghĩ sẽ nhanh thôi, không biết 10-20 năm nữa con người sẽ sản xuất ra cái gì nữa
thú vị
Green Goblin là có thật
Bay vậy mà gặp chim hải âu biển nhỉ thì có mà nát bét người luôn. Va chạm hàng không máy bay với chim trời còn vỡ tan tành kia kìa. Huống chi con người.
@zer0_7 Hamlon là gì mình google dịch ko ra kết quả
minhnhutlanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anhmutcobedi1990 Hamlon là hâm lồ n đó bạn. Nghĩa là bị ấy ấy quá mức nên nó hâm thế thôi.
@minhnhutlanh Thế mà mình cứ tưởng là hãm ...
@anhmutcobedi1990 Bạn thật là thú zị 😆 không đỡ nổi 😁
Cảm giác bay chắc là sướng lắm nhỉ, cứ như iron man 😁
pvl181080
ĐẠI BÀNG
2 năm
Phương tiện giao thông của tương lai 😃
Chắc tầm 10 năm nữa sẽ ngon như anh người sắt. Không thấy cảnh hạ cánh nhỉ
se7en2008
TÍCH CỰC
2 năm
Mấy cái này như đồ chơi con nít, mình có tiền cũng làm được thôi, chẳng qua mình không thèm làm. Tiên sư giáo sĩ Việt Nôm said 😃
piepadjob
TÍCH CỰC
2 năm
@se7en2008 Haha,nói tới vậy mà cũng chưa hiểu hả? Câu cú thì lủng củng, miệng mồm thì thốt lời lẽ tục tĩu, viết còn sai chính tả mà còn bàn chuyện đất nước non sông. Ông có chửi có phê phán hay gì thì phải hành động vào mới thay đổi được, còn đằng này đi khua môi múa mép là ta đây yêu nước. Xin lỗi nếu bác vẫn còn ăn cơm cà, đếm tiền Việt chạy xe hai bánh ở lãnh thổ Việt Nam thì đúng là "chó chê nhà dột ra nằm bụi tre" ^^
@se7en2008 Bạn giỏi thì bạn ra trước cửa phủ chủ tịch nước mà chửi đi bạn.

Bạn chỉ dám trốn sau bàn phím, hèn nhát nặc danh, mà cứ tưởng mình oai phong.

Thực ra ý, bạn chỉ to mồm thôi, vì vậy nên mình khinh bạn, mình không thèm chửi bạn làm gì vì đời bạn đã đủ thảm hại rồi 😃
@hypous Mấy cha suốt ngày bôi bác chính phủ này nọ thì đa phần đéo có cái vẹo gì trong tay, làm đéo đủ ăn nên tức tối đây mà
@nguyenchien45.3 Bạn nói chuẩn vl. Những kẻ bôi bác nói xấu Đảng chính phủ toàn những kẻ éo có gì. Làm ăn đéo đc.. còn những kẻ tham ô tham nhũng, cường hào, ác bá, cướp đất cướp nhà, sống trên đầu trên cổ dân.. nó toàn tung hô Đảng quang vinh, chính phủ của dân, do dân vì dân, xhcn muôn năm.
Chủ tịch vĩ đại, sáng suất. V.v.v..
i2Bi
CAO CẤP
2 năm
Xem lại vẫn thấy bộ Mark 2 ngầu lòi. Mấy bộ sau này ảo quá 😁.
@NTN.PF Do bộ Mark 2 thuộc diện gần thực tế nhất, về sau sử dụng công nghệ nano rồi nên hiện tại thấy ảo thôi chứ sau này 2 30 năm nữa có công nghệ nano xong nhìn lại rồi lại kêu bộ Mark 2 sao mà cổ lỗ sỉ thế. :D
nvngavnm
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay thật
khoa186
ĐẠI BÀNG
2 năm
này thì cứ bàn tàu cao tốc , tớ nghĩ 20 năm nữa mình bay như chim
@khoa186 Lúc đó cũng tai nạn trên ko rồi rụng như sung kkk
phantnang
TÍCH CỰC
2 năm
@Bão Sài Gòn bay được mà với tốc độ có thể né tránh được thì với đường không rộng hơn đường bộ vạn lần mình nghĩ sẽ ít va chạm hơn. chỉ đáng ngại thiết bị gặp sự cố bị rớt!
thanhctk
ĐẠI BÀNG
2 năm
Từ viễn tưởng trở thành thực tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019