Xem phim "Em của thời niên thiếu": Sự thật trần trụi về bạo lực học đường & ước vọng của tuổi trẻ

blueJune
10/5/2020 5:32Phản hồi: 66
Xem phim "Em của thời niên thiếu": Sự thật trần trụi về bạo lực học đường & ước vọng của tuổi trẻ
Mới nghe qua tên của bộ phim có lẽ nhiều bạn sẽ nghĩ đây là phim tình cảm thời hoa niên đơn thuần nhưng "Em của thời niên thiếu" (2019) không dừng lại ở đó. Trong Liên hoan phim online Kim Tượng, giải thưởng điện ảnh nổi tiếng nhất của Hồng Kông và là một trong những giải thưởng điện ảnh uy tín của điện ảnh Hoa ngữ và châu Á, "Em của niên thiếu" đã giành được 8 giải thưởng trên 18 hạng mục, trong đó có: phim điện ảnh xuất sắc nhất, đạo diễn xuất sắc nhất, biên kịch xuất sắc nhất, quay phim xuất sắc nhất, thiết kế tạo hình tốt nhất, nữ diễn viên chính xuất sắc nhất, diễn viên mới xuất sắc nhất, nhạc phim xuất sắc nhất. Bộ phim đã nói lên được mặt trái, góc tối của xã hội về bạo lực học đường, những áp lực thi cử ganh đua đè nén để vào được các trường đại học lớn của xã hội Trung Quốc hiện đại và những nội tâm mong manh, dễ thương tổn của những cô gái chàng trai tuổi vị thành niên nhưng luôn khao khát hướng tới một cuộc sống, tương lai tươi đẹp hơn.

Trailer phim "Em của thời niên thiếu" (2019)

"Em của thời niên thiếu" kể về câu chuyện trưởng thành của cô học trò Trần Niệm (do Châu Đông Vũ thủ vai) và cậu trai lưu manh Bắc Dã (Dịch Dương Thiên Tỉ đóng). Trần Niệm là một học sinh chăm chỉ, hiền lành, ngoan ngoãn nhưng tới một ngày, cô chứng kiến cái chết của bạn học, nhảy lầu do không chịu được sự bắt nạt, đe doạ của các bạn học cùng trường, những tháng ngày học đường của Trần Niệm hoá địa ngục kể từ ngày đó. Cô trở thành đối tượng bị bắt nạt tiếp theo và luôn sống lầm lũi, sợ hãi. Trong một lần đi học về, cô bắt gặp một người đang bị vây đánh tàn tệ, cô gọi điện báo cảnh sát và hai người trở thành bạn kể từ khi đó. Bộ phim được chuyển thể từ tiểu thuyết "Thời niên thiếu của anh và em" của Cửu Nguyệt Hi.

Nạn bạo lực, bắt nạt trên học đường được khắc hoạ rõ nét trong phim khiến khán giả cảm nhận rõ được sự thật trần trụi đáng sợ có thể xảy đến với con trẻ ở ngay xã hội thu nhỏ chính là trường học. Và với sự phát triển của công nghệ trong thế giới hiện tại, sự việc càng trở nên nghiêm trọng và khó quản lý hơn bao giờ hết nếu không có sự giáo dục và điều chỉnh tức thời từ phía nhà trường và gia đình. Ta có thể thấy rõ sự quan tâm, thái độ giáo dưỡng của cha mẹ có tầm quan trọng như thế nào tới sự trưởng thành của con cái. Dù có lúc thấy ghê tởm những hành động bắt nạt của đám học sinh trẻ ranh đối với bạn học, bộ phim vẫn xen kẽ những giải thích thực tế để ta thấy được tại sao những đứa trẻ đó lại hành động độc ác và có những phát triển lệch lạc về mặt nhân cách như vậy. Một sự cảm thông nhất định vẫn lẫn khuất trong lòng người xem và đây cũng là tấm gương phản chiếu nhắc nhở cha mẹ về những suy nghĩ, quan niệm và hành động của mình trong hành trình nuôi dạy con không mấy dễ dàng. Đó chính là sự thật tăm tối đã được nêu bật xuyên suốt bộ phim.

em-cua-thoi-nien-thieu-2019 (2).jpg

Và nhân vật nữ sinh Trần Niệm dù bị bạn học vùi dập về cả thể xác lẫn tinh thần, cô vẫn không để những đày đoạ đó huỷ hoại bản thân. Những lần bị đánh, bị chặn đường đi học về đầy ấm ức, sợ hãi, cô gái vẫn cố gắng hết sức mình để chuẩn bị cho kì thi đại học sắp tới. Cả cậu trai lưu manh Bắc Dã, dù có một quá khứ cùng gia đình không mấy êm đẹp, tự vất vưởng lớn lên như cỏ dại, vẫn có những khao khát rất đời: được có cuộc sống của một người bình thường.

Một học sinh giỏi và một tên bụi đời - hai số phận bất hạnh nương tựa vào nhau, cùng bảo nhau cố gắng hướng đến tương lai tươi sáng. Họ có sợ không? Họ sợ chứ! Nhưng những tháng ngày đen tối đâu có cấm cản họ có những niềm ước vọng đẹp đẽ, và nhất là khi họ đang còn trẻ, rất trẻ. Có lẽ con người ta ai cũng sợ đơn độc. Trong bầu trời đêm tối đặc và tưởng như sẽ tối mãi ấy có ngôi sao sáng nhỏ nhoi thắp sáng cuộc đời mỗi người. Đó là giá trị của người đồng hành, của tình yêu.

em-cua-thoi-nien-thieu-2019 (1).jpg

Để lột tả, làm sáng rõ những chuyển biến cảm xúc và nội tâm của nhân vật, trong phim có rất nhiều góc quay cận cảnh, đặc biệt là đối với hai nhân vật chính. Ấn tượng nhất có lẽ là đoạn gần cuối phim, khi hai nhân vật ngồi trong hai phòng lấy lời khai và khi ngồi trên xe tới phòng giam, góc cận cảnh kết hợp thiết kế ánh sáng làm chúng ta chú ý đặc biệt đến biểu cảm của Trần Diệm và Bắc Dã. Thêm vào đó, kĩ thuật dựng phim cross-cutting (dựng song song - ghép song song hai cảnh mô tả hai hành động khác nhau trong cùng một thời điểm) cũng được tận dụng làm tăng kịch tính, khiến khán giả hồi hộp theo dõi các tình tiết trong phim và tác động khá tốt đến cảm xúc của người xem dù đây không phải là phim hành động.

Đây không phải là một bộ phim tươi sáng, có lẽ nó sẽ để lại nhiều cảm xúc hỗn độn cho người xem. "Em của thời niên thiếu" gợi nhắc chúng ta về thực tế phũ phàng nhưng vẫn để lại những tia hi vọng dù mong manh cho nhiều người trẻ, để tiếp tục cố gắng, vượt lên những rào cản, những tối tăm mà cuộc sống "ban tặng" cho mỗi người.
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tvip1208
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cực thích phim này
@Thien Khong 87 thể loại này nếu bị bắt nạt thì mình cũng ko ngạc nhiên.
@c0mmand0 Tư duy trước khi nói chuyện, và nhìn xem có ai ủng hộ mình không nhé cháu. Còn non và xanh mà thích thể hiện. Não rỗng tuếch , trải nghiệm sống ít, đọc ít, và nhìn đời bằng vốn liếng ít ỏi của mình nhưng lại thích kết luận này nọ kiểu "không ngạc nhiên" bla bla... 😆 . Không ai có quyền bắt nạt ai cả, và thái độ hối hận của kẻ bắt nạt chỉ vì hôm nay họ đã là 1 kẻ khác, ở 1 vị thế khác, nhưng những gì gây ra cho tụi nhỏ bị bắt nạt là không thể nào bù đắp còn tùy vào Mức độ nghiêm trọng của sự việc. Nếu lười đọc thì google để biết về vụ các nữ sinh rạch mặt nhau, lột truồng làm nhục nhau, rồi nạn nhân tự tử , chuyển trường hoặc tâm thần các kiểu....vậy mà cháu lại thể hiện mình theo kiểu thế giới này "làm quá lên". Chắc cháu chưa có con chứ nếu cháu có con bị vậy nhớ nói với nó: "đừng làm quá lên con ạ, nghiêm trọng gì đâu" , nhé 😃)
@c0mmand0 Chú cũng không thích đôi co với cháu đâu, vì nói thật cái đầu cháu bây h chắc khó nhét chữ vào lắm, chú hiểu mà. Nhưng Phải chửi, để cho những cái đầu khác nhận thức dc và xây dựng môi trường học đường tốt lên, có chế tài thật mạnh với bạo lực, mà bắt đầu từ những vị phụ huynh Có nhận thức đúng về vấn nạn này. Xem thường nó là có lỗi với những nạn nhân của bạo lực học đường, cháu nhé 😁
@Thien Khong 87 Nói luôn cho cháu biết chú là Người bắt nạt nhé , và còn theo băng nữa nhé 😃) nên chú hiểu rõ nhất tâm lý của Người bắt nạt, nhé, cháu yêu của chú
có vẻ được đó, kẹt nỗi là phim khựa, buồn 5 phút
Phim sản xuất dưới sự kiểm duyệt Tq thì ít tính khai phóng được, do đó điển ảnh tàu khó có tiếng vang ở kinh đô điện ảnh tg .
Có xem trên web được ko ta
Like
Từ lúc đi học đến giờ thấy bạo lực học đường lúc nào cũng có , khác nhau nặng nhẹ thôi chứ luôn tồn tại . Chỉ có thắc mắc là thế hệ ba mẹ ko ai nhắc nhở về chuyện đó cho con cái mình nghe hay sao ấy ? chứ nó lúc nào chả hiện hữu . Nên dạy con chiến đấu với nó
@traisaigon Nó tồn tại nhưng ở Việt Nam chưa xếp vào dạng vấn nạn. Như mình từ c2 học ở quê đi qua xóm khác cũng đánh nhau te tua.Lên c3 thì cũng bị 2 3 lần ăn bạt tai xin đểu. Cũng chưa phải quá nghiêm trọng gì, đôi khi chỉ là tính khí của trẻ con. Phim hay manga hay có xu hướng cường điệu thái quá vấn đề này hay xã hội của họ đúng như vậy thì mình k rõ
tivu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mrpresident55 sai rồi nha bạn bn ở quê thì khác, tôi học ở thành phố tụi nó còn chơi hàng nóng cơ, bạn tôi cũng là 1 trong nạn nhân của bạo lực học đường nè, h nói bị bệnh tâm lý ko dám ra đường buổi tối khi đi một mình luôn nè
@mrpresident55 HCM cấp 2 thôi đánh nhau rất ác , nếu bạn quá hiền và ko có bạn thật sự là thảm hoạ . Tôi từng bị và thấy rất nhiều pha kinh điển , trường ND thấy 1 em gái kẹp dao lam tát vào mặt đứa khác , VTT cầm dao chém đứt tay bạn , MD vì ko đưa tài liệu cô giáo T nó đánh 1 thằng mém chết nghỉ học 1 năm , hồi mình lớp 7 đám lớp 9 nó xin đểu ko được đập mình với thằng bạn te tua nghỉ học cũng vài ngày dưỡng thương ... vô học lại mình núp đạp thằng cầm đầu bay xuống cầu thang xoáy đạp nó gãy 3 4 cái răng gì đó nó thưa mình lên trường , mình về nói ba mình ko chỉ 1 lần đâu ba cứ yên tâm chuẩn bị gt giúp con , mình chờ nó đi học lại tiếp tục chơi nó tiếp bay xuống cầu thang nó tiếp tục lên gt . Nó bảo sẽ chặt chân mình, mình nói với nó luôn tao mới lớp 7 mày lớp 9 coi thằng nào lỳ hơn , mình với thằng bạn vào viện đập nó tiếp và thằng đó tới giờ vẫn mất vài cái răng với mình . Và suốt cấp 2 éo có ai đụng tới mình ..
Với mình trường học rất ko an toàn đi học không khác gì đi oánh nhau hiền chết ngay
Hay không nhỉ
Toanvn80
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận phim hay
Trước đi học cấp 2 cũng có gặp kiểu bắt nạt trong lớp, kiểu cả lớp (cả trai lẫn gái) xúm vào bắt nạt, xúc phạm một đứa chỉ vì nhà nó có bố hay mẹ đi tù ấy, ko nhớ lắm. Mình báo cô giáo (thực ra cũng cậy là có người nhà làm ở trường nên đếch sợ chúng nó lắm nếu đánh nhau ...), sau bị cả lớp chúng bơ lạc cmnl, thái độ khó chịu, xúc phạm này nọ. Cuối cùng chuyển lớp xong chuyển trường vì chuyển nhà. Cho đến bây giờ vẫn không thấy hối hận gì cả, chỉ tiếc là cái đứa bị bắt nạt đấy sau học lên cấp 3 nó học cùng trường, học hết lớp 11 nghỉ học lấy chồng vì nó cũng ăn chơi và bác sĩ bảo cưới (cấp 2 nó học tốt). Còn tiếc là ko hiểu sao cô giáo xử lý kiểu gì mà cuối cùng lộ ra là mình xì đểu nên bị ghét 😆
@vicktorbui Haha. Kiểu ngày xưa cô giáo chắc cũng ít kĩ năng xử lý tình huống tương tự vầy.
Còn con em bạn nói thì chuẩn kiểu thực tế nó khác phim.
Phim : hai đứa gặp nhau ở cấp 3, têu nhau rồi có tình yêu đẹp.
Thực: Mlem mlem
@vicktorbui Một câu chuyện dài nên viết sách luôn 😉
@phamducngoc8700 😆
@Phuoc Vu 86 Dài gì đâu bác, xảy ra trong có 2 3 ngày 😆
trung12kls
ĐẠI BÀNG
4 năm
Search trên Netflix ra phim Chúng ta của sau này (2018). Cũng 2 diễn viên đó, cứ tưởng phim này mà hóa ra phim khác
nasdaq1993
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trung12kls mỗi Châu Đông Vũ là đóng 2 phim thôi mà, đâu mà cùng?
trung12kls
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nasdaq1993 Ờ ha. Tìm vội nên đọc nhầm.
@trung12kls Phim đấy cũng hay lắm bạn, góc quay, màu phim cực kỳ đẹp, xem đến cuối cùng mới ngấm được giá trị của phim đấy thực ra là về cái gì. Phim ấy vừa nhẹ nhàng nhưng cũng nhiều tiếc nuối.
thi3f2605
TÍCH CỰC
4 năm
@Tháng Mười Hai như vậy film này trên netflix là không có đúng k ạ.
@thi3f2605 Phim mình nói thì có trên Netflix (tựa tiếng anh là Us and them), còn phim chủ thớt nhắc đến thì mình cũng ko rõ, hồi trước mình xem trên trang nào của VN ấy.
Hay
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
Bạo lực học đường giờ đâu phải góc tối nữa, nó nhan nhản ra, sáng rực rỡ mà chẳng người lớn nào thèm xử lí, cứ chúng nó còn con nít mà rồi bỏ qua + luật vị thành niên nữa. Thành ra giờ toàn "hội học sinh" ra tay "giúp đỡ" bạn bè lên báo suốt =))
kunlove123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trungking Bạo lực học đường là do trường học!
@kunlove123 Mình nghĩ do trường 60%, do phụ huynh & gia đình ~30% & 10% là nguyên nhân khác.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thể loại học đường u ám gây nhiều ám ảnh thì em vẫn ấn tượng với film Nhật Bổn làm hơn , vừa coi vừa ức chế nhưng vừa hồi hộp kết quả và sau cùng kết film để lại những điều băn khoăn với nhiều câu hỏi nội tâm bản chất của con người.
@roycaro5151 Bạn giới thiệu vài tên phim được ko 😁?
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blueJune vậy thì bác thớt tìm xem thử film : All About Lily Chou Chou . Nên bắt đầu thể loại nhẹ nhàng ít bạo lực nhất với cũng có ít nhiều cảnh quay đẹp , rùi từ bộ đó bác có thể tự tìm thêm những bộ nặng đô với ám ảnh hơn .
thím nào biết trên Netflix có phim TQ nào hay ko
thi3f2605
TÍCH CỰC
4 năm
@ldthai hóng cùng bác
@ldthai mình ít xem phim tq nhưng đang xem the victim's game của đài loan khá cuốn
Bambooautumn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đây là phim chuyển thể từ tiểu thuyết bị tố là đạo phẩm. Tác giả này có quá khứ ăn cắp rất nhiều tác phẩm xào nấu thành tác phẩm của mình thậm chí là ăn cắp tác phẩm của bạn thân. Nên ai có ý thức bản quyền thì đừng xem
gamebit
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhận giải là đúng rồi,phim này thì phải gọi là đỉnh của hay rồi
changvk1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giáo viên thì đa số đều biết thành phần nào hay bắt nạt, hay cá biệt trong lớp.Nhưng chỉ chờ đến khi có chuyện xảy ra rồi mới xử lý. Hồi cấp 2 có đứa bạn thân bị đánh hội đồng chỉ vì bị cho là nhìn đểu .Đến thứ 2 đầu tuần thì cả đám (tham gia đánh hội đồng) bị đuổi học hoặc bị đình chỉ.
Khiemauto
TÍCH CỰC
4 năm
Lúc nào cũng nói bằng mọi giá phải chiến thắng, lấy đấu tranh giai cấp làm niềm vui, có đấu tranh mới có phát triển. Mà không thấy dạy về đối nhân xử thế và đạo làm người, tôn trọng tự nhiên. Giờ kêu gì nữa.
Phim này hay đấy, mình đã xem lâu rồi, phim nói về mặt tối của xã hội, bạo lực học đường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019