Xem trước kính thiên văn bạn chuẩn bị mua có thể nhìn thấy những gì?
hoangsytai
3 thángBình luận: 7
Ngày trước khi bắt đầu chơi kính thiên văn mình hay hỏi mấy anh chị đi trước câu hỏi “Kính thiên văn abc có nhìn thấy thiên thể xyz không?”. Mình tin chắc nhiều bạn thích thiên văn chuẩn bị sắm đồ chơi như ống nhòm, kính thiên văn cũng có chung câu hỏi tương tự như mình. Nay mình giới thiệu cho các bạn một trong số các công cụ nhằm giúp anh em dễ hình dung cái KTV chuẩn bị mua có thể nhìn thấy những gì.
Ae vào trang web sau: http://astronomy.tools/calculators/field_of_view
astronomy.tools
astronomy.tools

Giao diện khá đơn giản, chứa đầy đủ thông tin cần thiết.
Phần Choose Object ae chọn đối tượng cần quan sát. Có thể chọn đối tượng thường gặp trong phần Messier hay đối tượng trong hệ mặt trời Solar System hoặc tự chọn đối tượng khác
Phần Choose Equipment ae chọn thông số kính thiên văn: Vật kính Telescope, thị kính Eyepiece, barlow… Nhập đúng thông số là được.
Như bên dưới mình xem tinh vân Orio bằng kính thiên văn mặc định
Kết quả
Ae có thể tải ảnh này về máy để tiện quan sát
Ngoài ra ở phần Imaging Mode ae có thể xem kết quả khi dùng máy ảnh và phần Binocular Mode ae kiểm tra đối với ống nhòm 2 mắt.
Chúc ae chọn được KTV cho mình
Ok
Hay. Em thấy nó khá chính xác với thông số mình nhập.
@Movr Ok bạn. Mình cũng thấy khá ổn nên chia sẻ với ae
cho mình hỏi , loại kính thiên văn người ta thường sử dụng là loại kính nào ạ
@Quang Nguyễn AU Múc đích sử dụng của bạn là gì ạ? Chứ ko có loại thường sử dụng đâu bạn.
@hoangsytai Xem rõ không gian và hành tinh
@Quang Nguyễn AU Thì đã đành. Nếu chỉ để xem thôi lại khác, để chụp ảnh, để nghiên cứu lại khác nữa. Nếu ko quá quan trọng về hình thức bên ngoài thì bạn chọn 1 kính khúc xạ để bắt đầu
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019