Xét nghiệm ADN có phân biệt được cha-con với anh-em, ông-cháu không?
Rất hay và hữu ích!/9 người
Nam Air
3 thángBình luận: 94
Xét nghiệm ADN có phân biệt được cha-con với anh-em, ông-cháu không?
Xét nghiệm ADN (xét nghiệm DNA) là phương pháp xét nghiệm di truyền phổ biến nhất hiện nay để truy tìm huyết thống. Dùng phương pháp này để xác định quan hệ cha con, mẹ con đã quá phổ biến rồi, vậy thì xét nghiệm DNA có phân biệt được giữa cha - con và ông - cháu, anh em cùng cha mẹ, anh em cùng cha khác mẹ vv và vv hay không? Câu trả lời là có:

Như chúng ta đã biết thì người con sẽ được thừa hưởng 50% gen di truyền của người cha + 50% gen di truyền của người mẹ. Đây chính là mấu chốt để các nhà khoa học đưa ra kết luận khi làm xét nghiệm ADN.

Giả sử bộ gen cha mẹ di truyền lại cho con cái là hai bộ bài 52. Khi chia bài thì người con sẽ nhận 26 lá của cha (50%) + 26 lá từ mẹ (50% còn lại).

Trong các anh em ruột cùng cha cùng mẹ thì người anh có thể nhận lá số 1-26 của cha, nhưng người em trai nhận lá số 27-52, trong khi đó người em út nhận là 15-41. Như vậy người em út sẽ có % lượng gen di truyền từ cha giống với cả 2 anh của mình.

Như vậy, cách xác định quan hệ huyết thống như sau:
  • Cha - con hoặc mẹ - con: Người con có 50% gen di truyền của cha và 50% của mẹ.
  • Ông nội - cháu hoặc bà nội - cháu: Người cha có 50% gen di truyền của ông/bà → cháu có 25% gen di truyền của ông bà.
  • Anh em ruột: Có 50% gen di truyền của cha và 50% mẹ.
  • Cặp song sinh cùng trứng: có bộ gen hoàn toàn giống nhau. Trong khi đó anh em ruột vẫn có gen khác nhau vì người anh có thể nhận 50%(this) nhưng người em lại nhận 50%(that) từ cha. Cũng có xác suất là cả 2 có 25% giống hệt nhau thừa hưởng từ cha hoặc mẹ.
  • Anh em cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha: Hưởng 50% gen di truyền từ cha/mẹ do đó có xác suất giống nhau 25%.
  • Tương tự, phương pháp xét nghiệm ADN cũng có thể xác định được quan hệ huyết thống cô - dì - chú - bác ruột nhờ đặc điểm di truyền là chú - bác chia sẻ thông tin di truyền với cha từ ông bà nội, cậu - dì chia sẻ thông tin di truyền từ ông bà ngoại.

Theo Ancestry
94 bình luận
ADN cũng có thể xác định được quan hệ huyết thống cô - dì - chú - bác ruột nhờ đặc điểm di truyền là chú - bác chia sẻ thông tin di truyền với cha từ ông bà nội, cậu - dì chia sẻ thông tin di truyền từ ông bà ngoại.
@matongthiennhienso1 ??
sockwave
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@xecatang Trường hợp này cần xét ví nhận thân nha
@xecatang Đường xét nghiệm rất chuẩn =))(
Cười ra nước mắt
quy211
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@matongthiennhienso1 @matongthiennhienso1 ?
Không chính xác hoàn toàn. Nhiều tr hợp xét nghiệm adn ra kết quả sai
thexteen
TÍCH CỰC
3 tháng
@anhlucky2 Trên đời làm gì có gì chính xác tuyệt đối đâu bác. Nó là một phương pháp thôi.
@anhlucky2 thì trường hợp anh em ruột nhưng người này nhận 50% this, người kia nhận 50% that thì ra kết quả sẽ ko phải là anh em, vậy nên mặc dù pp đúng nhưng kq sai.
cho nên chỉ có xét nghiệm cha con hoặc mẹ con mới cho kết quả đúng tuyệt đối dc
Trúng tờ vé số Vịtlot độc đắc là khỏi cần xác định ADN cũng thành ruột thịt hết hà 😁
cotienroi4
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@xecatang có tiền thì u60 với u25 cũng là anh em
quoc03
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cotienroi4 tựa lưng thôi mà bác 😁
cotienroi4
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@quoc03 nương tựa lẫn nhau 😆)
quoc03
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@cotienroi4 Nương tựa kiểu anh nằm trên em nằm dưới đó bác 😃)
Làm bài toán xác xuất thống kê sẽ tính đc % giống của người thân ruột thịt.
GiT
TÍCH CỰC
3 tháng
"Ông nội - cháu hoặc bà nội - cháu: Người cha có 50% gen di truyền của ông/bà → cháu có 25% gen di truyền của ông bà."
Vậy ông-bà ngoại thì tỉ lệ bao nhiêu?
thanhabz
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@GiT Bên nội ngoại giống nhau nhék vì f1 hưởng 50% cha, 50% mẹ.
GiT
TÍCH CỰC
3 tháng
@thanhabz Thế thì đừng ghi là ông nội/bà nội mà nên ghi là ông/bà (ruột thịt). Ghi như trên thì hơi hướng tư tưởng trọng nam khinh nữ, mà cái này cổ hủ rồi... 😃
lengoclel
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@GiT Trường hợp này sẽ xét nghiệm DNA ở ty thể tế bào thay vì nhân tế bào. Vì DNA ở ty thể di truyền theo mẹ…
cobala1991
ĐẠI BÀNG
3 tháng
vừa trúng vietlot
- mày có phải người VN ko, có phải con của mẹ Âu Cơ ko ?
- phải ?
- thế tao với mày ko phải ae thì là gì ????????
@cobala1991 Nhiều khi là chị em thì sao 😁
50% gen của mẹ là đúng rồi, còn 50% gen cha thì chưa chắc à, case có nhiều cha thì sao ???
@nkahminh móa người mà làm như chó 😆)

sinh đôi sinh 3 4 gì cũng 1 cha hết nhé

chỉ có động vật là khac2
nkahminh
TÍCH CỰC
3 tháng
@hieu ngoduc Trước khi văng tục thì bạn trẻ tìm hiểu về trường hợp sinh đôi khác cha đi nhé
@nkahminh mỗi ngày có bao nhiêu em bé dc sinh ra và số ca kiểu vậy đếm dc trên đầu ngón tay mấy ca.

xét nghiệm ADN cũng chỉ ghi 99.9999% chính xác
nkahminh
TÍCH CỰC
3 tháng
@hieu ngoduc Thì nó cực kỳ hiếm, nhưng không phải không có, ngay cả ở VN cũng ghi nhận ca như vậy rồi. Và tôi đang giải thích cho bài trên là cùng lắm chỉ có trường hợp sinh đôi khác cha chứ hoàn toàn không có chuyện 1 người mà 2 bố.
Cãi gì nữa bạn trẻ?
Nếu ông nội lấy con gái đẻ ra cháu thì cháu sẽ mang gen bao nhiêu % của ông nội, bao nhiêu % của mẹ?
@Wolfrain nội rầu con quá, đỡ nội dậy đỡ nội dậy 😆)
@hieu282828 haha, thâm quá
esata
TÍCH CỰC
3 tháng
@hieu282828 Nghe tên gọi "thầy ông nội" đã có mùi tanh rồi.
@Wolfrain 100%
hay á chứ
cho ai lười đọc: có
@quangduy90 tính ra ngta siêng đọc hơn là siêng kéo xuống tới đây đó bác 😆
@christian08 =]]
Mình xem phim Tàu thấy chỉ cần nhỏ 2 giọt máu vào chậu nước, nếu máu hoà vào nhau là cha con. 😂
IPAD II
TÍCH CỰC
3 tháng
cho em hỏi là : tiểu tam thì xét nghiệm như thế nào ạ.
Cười vui vẻ
HungCD1
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@IPAD II Tiểu tam hay Đại tam thì rơi vào trường hợp cùng cha khác mẹ hoặc cùng mẹ khác cha.
Trong bất cứ trường hợp nào cũng nhận được 50% GEN từ mỗi người trên 1 cặp bố mẹ.
Những người bài xích thuyết tiến hóa nói có ai đó nặn ra con người mà khỉ gió nặn kiểu gì ADN con người lại giống đến 96% tinh tinh.
@canhkhoai Bạn cần lưu ý tất cả các thuyết mới đặt ra muốn được công nhận thì cần phải có dẫn chứng và căn cứ khoa học. Thuyết tiến hóa đã làm điều đó, còn những thuyết do tôn giáo nghĩ ra, bạn chỉ cần dẫn chứng những căn cứ khoa học, các báo cáo khoa học, các phản biện khoa học được thế giới khoa học công nhận thì sẽ được công nhận. Còn chỉ là giả thuyết truyền nhau nghe, tranh luận bằng niềm tin thì mình không quan tâm.
canhkhoai
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Gold Trader Hihi. Chắc bạn chưa từng tìm hiểu Tôn giáo một cách nghiêm túc nên mới nói rằng "Chỉ là giả thuyết truyền nhau nghe, tranh luận bằng niềm tin"
Mình vẫn nói lại: Bạn hãy tìm hiểu nghiêm túc và công bằng
Còn tìm ở đâu thì mình xin ko chia sẻ cụ thể, không bạn lại bảo mình lôi kéo 😃
Chúc bạn tìm được chân lí cuộc sống
@canhkhoai Nếu là khoa học thì cứ công bố rộng rãi, có gì mà lôi kéo phải vào nhóm kín. Khoa học là chân lý, tôn giáo là niềm tin. Khoa học ngày càng mở rộng không khỏi phản bác nhiều thuyết của tôn giáo. Tôn giáo không cần phải phản bác khoa học vì tôn giáo quan trọng niềm tin hơn chân lý. Nếu tôn giáo tiếp tục phản bác khoa học thì sẽ lại đi vào con đường đêm trường trung cổ, tôn giáo mà nắm quyền lực thì sẽ có không biết bao nhiêu nhà khoa học phải hy sinh như Bacon, D'Ascoli, Servetus, Vanini, Bruno, Copernicus, Galileo v.v... Darwin thì may mắn khi tôn giáo không còn nắm quyền lực, không thì khó sống !
canhkhoai
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Gold Trader Tính không đôi co qua lại nữa. Cơ mà bạn vẫn cho rằng Tôn Giáo là Niềm tin thì mình gửi bạn ít nội dung trong Kinh Thánh vậy.

Những ghi chép này có khoảng 3000 năm trước

Gióp 26:7
Chúa trải bắc cực ra trên vùng trống,
 Treo trái đất trong khoảng không không.
=> Kinh Thánh ghi chép về Trái đất treo lơ lửng từ 3000 năm trước
Gióp 28:5
Đất sanh ra lương thực,
 Còn ở bên dưới nó dường như bị lửa xao lộn.
=> Kinh Thánh ghi chép về Lòng đất có lửa từ 3000 năm trước
Gióp 36:27-28
Vì Ngài thâu hấp các giọt nước:
 Rồi từ sa mù giọt nước ấy bèn hóa ra mưa,
 Đám mây đổ mưa ấy ra,
 Nó từ giọt sa xuống rất nhiều trên loài người.
=> Kinh Thánh ghi chép về Vòng tuần hoàn nước từ 3000 năm trước
Thi Thiên 19:5-6
Mặt trời khác nào người tân lang ra khỏi phòng huê chúc,
 Vui mừng chạy đua như người dõng sĩ
 Mặt trời ra từ phương trời nầy,
 Chạy vòng giáp đến phương trời kia;
 Chẳng chi tránh khỏi hơi nóng mặt trời được.
=> Kinh Thánh ghi chép về Sự chuyển động của Hệ mặt trời quanh trung tâm Ngân Hà từ 3000 năm trước

Nếu bạn sống vào 3000 năm trước, bạn cho rằng ghi chép trên là Niềm Tin hay là Khoa học?
Còn bây giờ theo bạn, những nội dung trên là Khoa học hay là Niềm tin?
Như vậy, có phải Niềm Tin trong quá khứ đã trở nên Khoa Học ở hiện tại không?

Những nội dung trên chỉ là một số RẤT ÍT những gì mà Kinh Thánh ghi chép trước Khoa học hàng nghìn năm. Còn RẤT NHIỀU tri thức Khoa học mà đến cả nghìn năm sau Khoa học của Loài người mới hiểu biết nổi.
Hay nói dễ hiểu, Kinh Thánh đi trước hiểu biết của Loài người cả nghìn năm.

Đó là chưa nói đến việc Kinh Thánh còn ghi chép trước về Lịch sử Loài người hàng trăm hàng nghìn năm bạn nhé.

Đấy, mình công bố rộng rãi cho bạn rồi đấy.
Nên mình mới muốn bạn hãy nghiêm túc tìm hiểu nó một cách công bằng

Khoa học là tìm kiếm, khám phá và hiểu biết những tri thức, sự vật, hiện tượng ... mới ... Và nếu bạn vẫn giữ quan điểm KHÔNG THỂ TIN những gì bạn KHÔNG MUỐN TIN thì thật đáng tiếc.

À, như mình đã nói ở trên, mình không lôi kéo bạn vào bất cứ một tổ chức nào. Tìm hiểu ở đâu thì đó là việc của bạn.
Mình vẫn phải nói lại: Mình muốn bạn hãy tìm hiểu Đức Tin và Khoa học với sự công bằng như khi bạn tìm hiểu về Thuyết Tiến hóa ấy.

Còn nếu bạn vẫn khăng khăng Thuyết tiến hóa là ĐÚNG, Tôn Giáo và Đức Tin chỉ là Niềm tin là Phản Khoa học mặc dầu bạn CHƯA tìm hiểu gì về Tôn Giáo và Đức Tin thì CHÍNH BẠN chẳng khác gì những kẻ đã giết không biết bao nhiêu nhà khoa học như Bacon, D'Ascoli, Servetus, Vanini, Bruno, Copernicus, Galileo v.v...

Thân gửi!
bài viết này thiên kiến chỉ nhắc đến Nội tộc, ngôn ngữ máy móc khó hiểu
ít mang giá trị khoa học
@deptraithu2TT @deptraithu2TT Đúng rồi. Bài gốc cũng chỉ ghi ông bà chứ không ý nói chỉ bên ông bà nội. Thế mà bài này lại dịch thành ông bà nội, vừa sai ý bản dịch, dễ gây hiểu lầm.
GiT
TÍCH CỰC
3 tháng
@KeniVinh Mod này trọng nam khinh nữ...
Cười vô mặt
Uh. Thầy tin nhé.
Giải thích thế vẫn hơi khó hiểu. Cho dù 26 lá từ cha, 26 lá từ mẹ thì vẫn thuộc gen của loài người, cùng 1 chủng tộc da đen/vàng/trắng.
Vì thế nếu cùng huyết thống, max giống nhau là 50%.
Ông/bà với con cháu đã tụt xuống max giống nhau 25%
Nếu thế ko cùng huyết thống, max giống nhau là bao nhiêu?
@megatroll 1/(2 mũ 46) nhé
Có, việc này mình biết từ lâu rồi. Trên báo có chuyện gia đình, ông đưa cháu đi xét nghiệm thì ra kết quả đúng là ông cháu nhưng lại không phải cha con với mẫu của "bố" nó. Hoá ra chú ruột mới chính là bố sinh học của đứa bé.
Vụ ADN này chỉ nên dành khi nào đứa con của vợ mình có vấn đề mà người chồng nghi ngờ thôi. Bây giờ nhiều vụ vợ mình đi gặp người yêu cũ trước khi cưới mấy hôm lắm. Nên con trai lấy vợ phải đề phòng. Chuyện này là có thật nhé. Vợ đi gặp người yêu cũ và cái kết như nào anh em biết rồi. Con cái sinh ra cũng tầm thời gian đó nên nhiều bạn ko biết cứ ngỡ con mình nhưng là con người khác. Con gái bây giờ xảo trá lắm. Nhiều vụ tra hỏi như nào cũng không nhận sự thật luôn mồm nói bị oan nhưng khi chồng đưa video bị quay trộm trong nhà nghỉ ra mới xanh mặt. Tóm lại con gái bây giờ ko cô nào còn nguyên cả
@traisaigon Trên đời này không gì là ko thể bạn nhỉ. Công nhận con gái bây giờ sợ thật. Tốt nhất ý lấy vợ xong cái các bạn khi quan hệ hay đi bao cao su đảm bảo 5 tháng sau mới bỏ ra để có con là chắc ăn nhất.
@traisaigon mụ đó cũng dạng ác quỷ, tâm thần chứ ko đùa, đứa con gái vs ông cha cũng chỉ là tình cha con thôi. Mà lại đi ghen trét trấu chính mặt mình, lại còn đánh ghen chính con ruột . Á hihi
@traisaigon hên t đẻ ra đứa con gái. giờ 7t nhìn nó y chang hình mình hồi nhỏ .khỏi xét nghiệm 😆
@Emranhieulam1990 haha có mà nên âm thầm đi xét nghiệm hết ko nói trước dc đâu

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019