Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xiaomi bán được 32 triệu smartphone trong quý 2, doanh thu 4,5 tỉ USD

Didu
23/8/2018 2:43Phản hồi: 209
Xiaomi bán được 32 triệu smartphone trong quý 2, doanh thu 4,5 tỉ USD
Trong quý 2 của năm 2018, Xiaomi công bố đã bán được 32 triệu smartphone trên toàn cầu, đạt mức tăng trưởng rất ấn tượng là 58,7% so với năm trước. Doanh thu của họ trong quý vừa rồi đạt 4,5 tỉ USD với lợi nhuận thuần đạt 2,1 tỉ USD nhưng do chi phí sau khi lên sàn chứng khoán đã khiến họ phải chịu lỗ trong quý đầu tiên sau khi trở thành công ty công chúng.

Xiaomi kinh doanh một dải sản phẩm khá rộng rãi với smartphone là chủ lực, ngoài ra có các sản phẩm nhà thông minh, dịch vụ Internet và IoT. Smartphone đem về 2/3 tổng doanh thu cho Xiaomi với mức tăng trưởng hơn 50% nhờ doanh số bán cũng như giá bán hợp lý. Trong 3 tháng kết thúc vào tháng 6, họ bán được tổng cộng 32 triệu máy trên toàn cầu, tăng 43,9%, họ nói họ là hãng có mức tăng nhanh nhất trong top 5 nhà sản xuất smartphone toàn cầu.

Dù đạt lợi nhuận thuần 2,1 tỉ USD nhưng lợi nhuận hoạt động lại âm 1,1 tỉ USD, phần lớn do chi phí quản trị sau khi công ty lên sàn chứng khoán Hong Kong. Hoạt động kinh doanh trên thị trường quốc tế của Xiaomi trong quý rồi cũng rất tốt, chiếm 36% tổng doanh thu, thị trường trọng điểm nhất của họ vẫn là Ấn Độ.

Nguồn: GSM Arena
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vanduc
TÍCH CỰC
6 năm
Up hi vọng tốt sẽ có ngày xài thử xiaomi
tamock
TÍCH CỰC
6 năm
@vanduc Trong số này chắc Yuê Nản đóng góp cho chính quốc độ nửa triệu, nhỉ.
vanduc
TÍCH CỰC
6 năm
@MaxKenzie Xiaomi nên làm chống nước cho dòng mimix tbif tốt hơn
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@vanduc Nó bán tràn lan từ mọi thứ ấy bác, đến cả đèn, nồi cơm điện còn xiami mà
minhthelong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamock Ở Yue Nan này có số dân "Yue" ko bằng dân số Che-chiang nữa thì doanh thu chỉ ít thui! Đâu ra nhiều đc!Công nhận những ng Việt Mân ở Chiết Giang họ dù bị người Hán đô hộ vẫn sống tốt và kinh doanh giỏi!
Cứ vậy phát huy 😁 quá ưa hàng xiaomi
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngocminhsteel Lạ thôi, chứ thấy bình thường có đẹp gì đâu
@Ken Hot Boy Mình nhớ ko nhầm chỉ bán bên TQ thôi thì phải
@Xu Bin Mình cũng thấy bt phải chi nó in cái hình hộp lên lưng máy thì đẹp sẽ đặc biệt hơn
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@sharinran141 Mình cũng khá thích dòng laptop của Xiaomi
Vẫn hy vọng có dịp thử trải nghiệm mimix 2S. Nhìn em nó thấy rất đẹp và khác biệt.
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Khangtran1994 Tới các khu trải nghiệm có á bác
@Dzhuy Hì. Trải nghiệm là sử dụng lâu dài á bạn. Chứ lướt lướt tí chưa phê. Hihi
Gặp Sam với Apple mà số lượng máy đó là bán doanh thu lớn lắm rồi 😃
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy apple thì khỏi bàn rồi, 1 cái Ip là lời gấp 2 lần rồi
khanhtuoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Bác Sĩ Gây Mê Chết cười nhưng mà đúng. Còn seeder xe hàn nữa, đông và manh động hơn cả sam. Xem chúng nó ví i10 với cam mà thấy tội nghiệp.
@khanhtuoi Thật à bác ? Đến quỳ với đội seed
tienbb96xx
TÍCH CỰC
6 năm
@khanhtuoi Vl i10. Mua về chạy taxi thì dc 😆
chipM
TÍCH CỰC
6 năm
Kết quả rất tốt. Mình góp phần trong số máy bán ra của Xiaomi tại VN và Trung Quốc (mua hàng nhập khẩu).
Rất thích thao tác vuốt của Xiaomi trên Note 5 Pro. Cảm giác thao tác vuốt mang lại sự tiện lợi hơn bấm nút do đó cảm giác dùng hàng ngày thích hơn cả Note 8. Mình dùng cả 2 máy nên mình thích xiaomi hơn mặc dù Note 8 đẹp hơn, mắc hơn 😃
@chipM đồng tình với bạn, xài 6s + kèm 5 plus cầm 5+ nghịch sướng hơn, chơi game thì qua iphone, còn trải nghiệm fb, phim, ... các thứ cơ bản mình thấy iphone còn kém
@chipM nó hơn ios là có thao tác back
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@chipM Thác tác khá là tiện và nhanh, phù hợp với người có nhu cầu kkk
KO2
TÍCH CỰC
6 năm
@chipM Cài Navigation Gestures thì vuốt ý hệt con iphonex luôn. Thêm 1 đống tùy chọn vuốt trái phải gì cũng dc
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
Xiaomi bao mắn đẻ vãi, lời thấp để lấy số lượng và độ phủ...
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@okangel Ta gọi là cần cù bù thông minh bác à
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
So về độ mắn thì mi đi đầu
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@chim say SS đang đuổi kịp đấy
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy nhận ra mấy hôm nay bạn hoạt động hơi mạnh
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
có thật là do quản lý ko tốt ko hay do bù lỗ vào sản phẩm :v
okangel
ĐẠI BÀNG
6 năm
có nói là quản lý không tốt đâu, lợi nhuận thuần vẫn cao, lợi nhuận hoạt động âm là do ảnh hưởng khi lên sàn ck mà???? còn chuyện bù lỗ mình nghĩ là không, chỉ là giảm lợi nhuận xuống mức thấp th
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
@okangel e nghĩ là có thôi vì tụi trung quốc chieems lĩnh thị trường bằng cách làm hàng giá trị tương tự hoặc thấp hơn nhưng giá hời nhằm giết doanh nghiệp cạnh tranh sau đó nâng mức giá bán.
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vndkh dạo này trung quốc bị dính mấy dự án ở nước ngoài rồi bị anh trump chặn họng. ko biết 1 2 năm tới có bảo kê cho điện thoại của họ đc nữa ko đây :3
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Bùi Định Nhiều yếu tố lắm bác, lên sàn chứng khoán phức tạp lắm bác ơi, có phải dân ngành đâu mà biết.
Xiaomi xài 1 lần là bỏ chạy luôn vì rung quá yếu.
chipM
TÍCH CỰC
6 năm
@dreath Dùng mi mix 2 thôi chứ chưa dùng 2s. Mình hay vào các forum của Xiaomi và không thấy ai phàn nàn chuyện sóng gió đâu. Bác yên tâm phần này không cần lo đâu.
dreath
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chipM Em định mua bản 256gb mà nó chỉ có bản tần số sóng như này khoonmg biết dùng được ở VN k (256GB)
TDD-LTE (B34/B38/B39/B40/B41)
FDD-LTE (B1/B2/B3/B4/B5/B7/B8/B12/B13/B17/B18/B19/B20/B25/B26/B27/B28/B29/B30)
TD-SCDMA (B34/B39)
WCDMA (B1/B2/B3/B4/B5/B6/B8/B9/B19)
CDMA1x/EVDO(BC0/BC1/BC6/BC10)
GSM(B2/B3/B5/B8
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@hoa su nha nang =)) Bác dùng máy nào ấy?
@Dzhuy Hồi xưa xài mi 4, rung như chưa hề rung nên đem bán luôn rồi. Samsung rung mạnh kinh hồn, thảo nào chị em phụ nữ thích mua samsung là vậy.
Phải cám ơn Xiaomi, nhờ Xiaomi mà giá ĐT trở về gần thực tế, và người dùng có cơ hội trải nghiệm chip cao cấp với giá chỉ 8,9tr trong khi các hãng khác đều trên 18tr
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@anhlucky2 Tiền nào của nấy bác ơi. Ham rẻ sẽ có 1 bài học để trải nghiệm đó
tienbb96xx
TÍCH CỰC
6 năm
@Dzhuy Thế mà tỉ lệ bọn kêu thấp quá 😃
trung3anh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlucky2 Nhờ việc bán với giá "không thể tin được" thì mỗi quý xiaomi đốt hơn 1 tỉ usd. Không hiểu xiaomi định đốt đến bao giờ nữa. Được cái nó càng đốt thì mình lại có máy ngon giá rẻ dùng :v
Trong_Nhan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlucky2 chính xác luôn bạn, mình đã dùng thử Xiaomi Note 4X và thấy chất lượng khá ổn giá thành lại rẻ
Táo Trung Quốc
ninggiangboy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoanglinda1602 Táo tàu
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Hoanglinda1602 Táo ngọt là ta ăn thôi bạn ơi, không phân biệt xuất xứ của nó
@Dzhuy Ngon mà bác. Em cũng thích xiaomi từ về giá về cấu hình
Knell0704
TÍCH CỰC
6 năm
Chúc mừng xiaomi, thích xiao ở cái đa dạng sản phẩm, sản phẩn đẹp, rẻ, ngon trong tầm giá. Điện thoại thì rom dùng thích, cập nhật tối ưu liên tục
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Knell0704 Mình đồng quan điểm với bạn
từ +2.1 thành âm 1.1 thì là có vấn đề trong phương pháp tính toán lợi nhuận của cty. Vụ này nhiều cty TQ bị rồi, theo cách tính toán của doanh nghiệp thì là lãi nhưng khi IPO tính lại thành lỗ. Có mỗi IPO thôi mà mất 3 tỏi thì có c cty nào thèm IPO =))
Quý 2 là sao vậy bác
@Trư Hiếu Bài nào về thống kê tài chính cũng có bác hỏi câu này. Bác lên gg "năm tài chính" để biết thêm chi tiết. 😁
@xuantruong1992 Thậ ra nó hỏi cho vui, chưa qua mùa tiếp nó lại cho vui nữa thôi, đừng quan tâm nó là tự hết hỏi
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@Trư Hiếu 1 năm có 4 quý, hiểu rồi chứ?
vidspider
ĐẠI BÀNG
6 năm
trung bình 140$ 1 máy @@ Chưa kể xiaomi còn bán nhiều loại đồ khác. Chắc là trung bình 100 $/ máy. Apple và SS mà bán lượng máy như này thì doanh thu khủng khiếp
@vidspider Ss chả có quý nào dưới 50 60tr máy đâu mà lãi cũng có hơn mấy đâu
@vidspider Samsung một quý của nó toàn ít nhất 70 triệu chiếc. Mà lời gần 3 tỷ thôi. Xiaomi vẫn lỗ sấp mặt
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@vidspider Đừng so sánh vậy bác, giá trị và lợi nhuận luôn là goal hàng đầu.
@Dzhuy Tùy từng định hướng giai đoạn tăng trưởng, sau IPO thì mì xào định hướng độ phủ thương hiệu, lấy trọng tâm là mục tiêu doanh số chứ không phải doanh thu hay lợi nhuận, tất nhiên nếu đồng đạt được thêm mục tiêu khác như lợi nhuận, doanh thu thì càng tốt.
Về bản chất Quý 2 của mì xào tiếp tục lỗ, điều này cho thấy giá bán sản phẩm đang thấp hơn chi phí sản xuất đơn vị. Chiều ngược lại, nhiều hãng sam, táo báo lãi mảng di động, cho thấy giá bán sản phẩm đang lớn hơn chi phí sán xuất đơn vị. Bạn là người tiêu dùng, bạn bỏ 10 đồng ra để mua lại sản phẩm, bạn "cảm thấy thích" được nhận về sản phẩm trị giá sản xuất 12 đồng hay trị giá sản xuất 8 đồng??? 80% cá nhân mình lựa chọn nhận về 12 đồng, còn 20% của mình quan tâm tới hậu mãi của 12 đồng đó. Vì thế mình đang xài Mi Mix 2 sau khi bỏ S8 cho vợ 😁:D:D:D
namtrung70
TÍCH CỰC
6 năm
Chúc mừng
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@namtrung70 Chúc mừng gì bác?
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình ko thích điện thoại xiaomi thôi chứ những cái khác của Xiaomi mình cực thích xài, design đẹp và chất lượng ổn lắm: ổ cắm, pin dự phòng, đèn cảm biến, camera, nồi cơm điện, quạt....
phanthanh107
ĐẠI BÀNG
6 năm
@squall_x2x có 1 thứ của xiaomi mình thích nhất đó là sạc dự phòng, best choice
Dzhuy
CAO CẤP
6 năm
@squall_x2x Bác này giống mình vãi, được thì mua luôn dt để có trải nghiệm trọn vẹn nhất bác ơi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019