Xiaomi Mi A3 - Chiếc Android One thực dụng, sạch sẽ, ổn định
penguin small
2 nămBình luận: 58
Sau khi dùng Xperia S, Nova 3E, Redmi Note 8 thì Mi A3 thực sự là chiếc điện thoại hoàn hảo trong phân khúc.

Màn hình AMOLED màu ấm, đẹp, độ phân giải đủ xài giúp tăng thời lượng pin đáng kể. So với độ phân giải cao và màu lạnh của màn LCD như trên Note 8 và Huawei thì mình thích màn hình này hơn.

Kích thước tuyệt vời dễ sử dụng bằng 1 tay. Nhỏ nhẹ hơn nên drop test rất tốt rơi 1.5m mà ko sao.

Camera trước sau đều đẹp, đặc biệt là camera trước 32mp, và còn đẹp hơn khi chụp bằng Google Camera gcam.

Android One là điều làm mình ấn tượng nhất. Tương tự như Pixel.

Quảng cáo

Máy có hiệu năng tốt, rất mát so với Redmi Note 8 dùng MIUI.
Nghe gọi tốt, ko bị trường hợp lâu lâu ko reo hoặc người khác ko gọi được như Redmi Note 8 mình đã dùng, cái này mình nghĩ là do MIUI tùy biến quá nhiều, hơn là phần cứng.

Ko còn những quảng cáo và tất cả những app của Xiaomi mà hầu hết mọi người không dùng đến, khoảng 30-40 app lớn nhỏ và chạy ngầm. Nhờ vậy máy rất mượt, mát, ít tốn dung lượng bộ nhớ.

Tuy nhiên Android One có đủ mọi thứ mình cần như chia màn hình cả 2 chiều, xoay nhanh màn hình, đa nhiệm dùng nhiều app một lúc, di chuyển giữa 2 app đang dùng, vừa gọi FB, vừa cởi YouTube và lướt FB, app search cực nhanh so với EMUIMIUI, vân tay dưới màn hình rất cool...vì những chức năng này của Android 9 phát triển nên đều rất mượt và ko hề chậm hay dễ lỗi như MIUI hay EMUI.

Tổng quan Android One trên Mi A3 là 1 hệ điều hành có tính xuyên suốt, thống nhất và thực dụng.

Vì thực dụng nên một số thứ bạn cần thì phải tự cài thêm, thay vì MIUI hay EMUI cài sẵn cho mình. Ví dụ như trình quản lý ảnh, chỉ duy nhất Google Photo (1 phần của app Files nữa), nghe nhạc thì có Google Play mình rất thích. Muốn đổi hình nền liên tục thì cài app live wallpaper, Google Camera là app chụp ảnh ko thể bỏ qua.

Cái tiếc nhất là cục sạc theo máy, ko phải sạc Quick Charge. Sạc pin sẽ lâu hơn nhưng bù lại pin sẽ bền hơn. Mình thì sài cả cục Quick Charge của Nova 3E khi cần sạc nhanh.

Một chức năng mình thích và phải chờ đến giữa tháng 2-2020 khi có bản Android 10 là Gesture Navigation, để bỏ hẳn phím back. Chức năng này ổn định trên EMUI(Huawei) và đầy lỗi trên MIUI(Xiaomi), trên core Android 9 thì vì có lỗi nên Google đã bỏ đi để cập nhật và đưa vào lại Android 10.

Nếu thích hãy like, share để phát triển cộng đồng người dùng Android One nhé mọi nnười! ;)

Quảng cáo

58 bình luận
Không hiểu sao mình rất dị ứng với mấy cái hãng China này nhỉ mặc dù giá rẻ, cấu hình cao hơn nhiều so với Samsung hay Sony
@phonglinhgems Con Sony Xperia S mình mua 2012 tới giờ là 8 năm vẫn còn dùng tốt, từ màn hình, camera, nút nguồn, pin, loa đều chưa hư hỏng gì. Con Huawei mình dùng 1 năm là màn hình bị lỗi nhẹ 1 chỗ nhỏ, loa thì ngày càng nhỏ lại.
Đó là sự khác nhau về chất lượng. ;)
Giờ mua máy rẻ, phần mềm tốt là đủ. Vì mình cũng ko muốn dùng cái máy 8 năm chưa hư. 😁
@phonglinhgems Mua Mi 10 xài thử đi bạn, hết dị ứng ngay 😁
khanhfujiko
ĐẠI BÀNG
2 năm
Android one Nokia như hạch không có thông báo Kèm âm thanh pin yếu còn 15%.hãng bảo cài app trên ch play
@khanhfujiko Thay vì quảng cáo cộng với 30 cái app Xiaomi, Huawei cài sẵn bạn ít khi xài tới thì cài 5-7 cái app trên Android One sẽ tốt hơn.
khanhfujiko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@penguin small Ừ nhỉ 2 triệu đòi hỏi quá.
@khanhfujiko Là do bạn ko hiểu triết lý thiết kế của Android One và Pixel. Android khuyến khích bạn cài gì bạn thích. Nên mình thì thích cài gì mình cần. Ko muốn Huawei, Xiaomi cài thêm 30-40 app mà mình ko dùng đến mà ko xóa đi được.
khanhfujiko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@penguin small Thực ra có thông báo pin, nhưng bị lập trình gì đó,thỉnh thoảng kiểu xác suất 50/50 ý sẽ hiện thông báo kèm âm thanh pin.
Nhưng tỉ lệ ra cái đó thấp quá.ức chế vl.mình cứ chủ quan nên mấy lần sập nguồn vl
khanhfujiko
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khanhfujiko Mà Google làm ngon quá thì các hãng lại biểu tình thì chết.bằng chứng điều hướng cử chỉ sau hơn 1 năm chờ hết hot, Android 10 mới cải tiến ngon hơn.
Nghe bác giới thiệu thì khá thích máy này, lo lắng mỗi máy tàu nhanh xuống, ko ổn định nghe gọi.
@sonha28 Huawei mình đã dùng và xác nhận là phần cứng tệ, màn hình dễ lỗi, loa thoại sau 1 năm thì nhỏ dần, làm rơi là vỡ ngay...
Redmi note 8 thì mình dùng thấy phần mềm MIUI nặng và nóng, nghe gọi ko ổn định.
Nếu có con máy trung quốc nào nên mua thì đó là con Android One duy nhất này.
Nokia cũng là lựa chọn thích hơp với giá tiền cao hơn tí. Mình thì nghĩ là con này sẽ dùng tốt trong vòng ít nhất 3 năm. ;)
@penguin small tại mình thấy trên youtube nhiều anh em chê quá nên cũng đang phân vân.
@sonha28 Biết mình thích gì ở 1 cái máy thì mua sẽ ko thất vọng đâu bạn.
dongson08
TÍCH CỰC
2 năm
@sonha28 ra tgdd trải nghiệm đi bác
vista1105
ĐẠI BÀNG
2 năm
Android One có dual app hay dual space ko bạn
@vista1105 Có cả 2 chiều. Một khi đã có thì rất thông minh.
@vista1105 cái này đt samsung có từ lâu mà
trungmum
TÍCH CỰC
2 năm
đang dùng con Mi A1 từ lúc nó mới ra đến giờ là 3 năm rồi, vẫn mượt mà lắm nên không phải lăn tăn với phần cứng của nó.
dongson08
TÍCH CỰC
2 năm
@trungmum mình tính mua mi a3 chắc ok bác nhỉ.
@dongson08 Ngon lành.
trungmum
TÍCH CỰC
2 năm
@dongson08 Ok bác. cũng đang tính lên em Mi A3 này. em A1 ghét cái vụ vân tay sau lưng, còn lại OK hết.
dongson08
TÍCH CỰC
2 năm
@trungmum thanks bác
Thích màu mè, tùy biến hơn One
Cần app nào cài app đó, trên play store cứ chọn cái nào xịn nhất mà sài.
@penguin small Thích hãng để một số app cơ bản còn lại mình tự cài
@luongxuanthai86 App cơ bản thì Android cũng có hết rồi mà bác.
Đang hài lòng với Nokia 8.1 mỗi tội cái app ngân hàng chưa tối ưu cho Android 10 thi thoảng thoát vẫn đơ, còn camera thì nhanh hơn 9
@luongxuanthai86 camera nokia chán vãi bác ạ, bắt nét quá chậm
dongson08
TÍCH CỰC
2 năm
@sonha28 trc tính mua 7.2 mà chán camera quá lại thôi, dc cái máy thiết kế đẹp cứng cáp
@dongson08 nghe nói nokia 7 đời đầu là xịn nhất
Có 1 điều khá thất vọng là Mi A3 đáng ra phải lên Android 10 hơn 1 tháng rồi. Nhưng thực tế thì vẫn chưa có bản update Android 10.
@penguin small sao nhanh vậy được bác.
@sonha28 Android One vậy là chậm rồi đó
Android 10 đã có cho Mi A2, khả năng sẽ có cho Mi A3 trong tuần tới
Bản Android 10 chính thức cho Mi A3 được release hôm nay https://c.mi.com/thread-2967015-1-0.html
Bản Android 10 ko bug đã phát hành cho tất cả người dùng Mi A3 🎉
https://c.mi.com/thread-2976559-1-0.html
con này có lỗi vặt gì không vậy bồ
@penguin small so sánh với Nokia 7.2 thì sao bồ, Nokia rẻ hơn 1 triệu
@Tinluntit1010 Theo TGDD thì Nokia đắt hơn 100k. Nokia 7 được khen lắm, còn 7.2 thì mình ko biết. Hồi mình mua thì nó đắt hơn nhiều nên mình chọn A3.
@penguin small Hoangha bán 7.2 3,8tr , có vẻ thơm 😆)
@Tinluntit1010 Mua Bphone mới nhé. Thấy quảng cáo khá là thú vị. Hãng cũng đã có nhiều năm kinh nghiệm. Hóng review tích cực từ anh em tinhte.
con này cảm nhận không bằng Vsmart Live, chip mạnh hơn với giá rẻ hơn, chưa kể còn phải cạnh tranh với mấy con Realme nữa.
@thanhtrinh1990 Nhìn vào cấu hình thì ai cũng so sánh được. Cái khó là khi dùng cái máy bạn cảm thấy thế nào.
Bạn có biết là rất nhiều người dùng Vsmart Live muốn đập máy vì lỗi phần mềm ko? 😁
Bing Wallpapers tự động đổi hình nền với kho hình nền đẹp cho Mi A3 https://play.google.com/store/apps/details?id=com.microsoft.bing.wallpapers
Có 1 vấn đề lớn mình gặp phải là ko thể vừa dùng Wifi vừa dùng Bluetooth headphone để gọi video được. 1 điểm trừ lớn khiến mình phải đổi điện thoại.
daucua001
ĐẠI BÀNG
2 năm
các bác cho mình hỏi chút, ở hà nội giờ mua con máy này hàng chính hãng có tiếng việt ở đâu vậy ? fpt với TGDD không bán ?
ldp_33
ĐẠI BÀNG
2 năm
@daucua001 CON NÀY CŨ QUÁ RỒI GIỜ KHÔNG CÒN NGON NỮA. B MUA CON VSMART ARIS NHA
daucua001
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ldp_33 Mình định dùng thử androd gg với gg cam như nào mà bác
ldp_33
ĐẠI BÀNG
2 năm
@daucua001 Con này giờ hết hàng rồi b, clear mẫu rồi
@daucua001 Gcam thì lên tìm apk tải thôi bạn, còn mẫu này ko còn, kiếm chắc ko ra.
whiskyquach
ĐẠI BÀNG
2 năm
Con này cái điểm chê duy nhất của nó là ở màn hình, những ai xài quen fhd rồi mà xuống hd là thấy hơi khó chịu ngay. Còn lại thì nó khá ok trong tầm giá. Lúc đầu cũng tính mua con này nhưng khi so với thằng anh nó là mi cc9 thì nhìn 2 cái màn nó khác nhau nhiều, thế là chọn cc9 cho chắc ăn
@whiskyquach Thậm chí dùng nó trải nghiệm forced rotate còn tốt hơn con Pixel 4a mới của mình.
whiskyquach
ĐẠI BÀNG
2 năm
Còn cái lỗi gesture navigation thì mình thấy trên miui xài là ok lắm nhé, chứ ko có đầy lỗi như bạn nói đâu. Mình xài song song cả 2 máy cc9, redmi note7 đều ở android 9 và chưa thấy lỗi gì. Có thể tùy máy cũng ko chừng

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019