Xiaomi ra mắt mini PC nặng chỉ 250g
Rất hay và hữu ích!/5 người
vn_ninja
một nămBình luận: 142
Xiaomi ra mắt mini PC nặng chỉ 250g
Nền tảng thương mại điện tử Xiaomi Youpin trực thuộc Xiaomi mới đây đã ra mắt một chiếc mini PC mới chỉ nặng 250g có tên là Ningmei Mini Computer ‘CR80’. Mẫu mini PC này được quảng cáo là sự thay thế hoàn hảo cho máy tính desktop truyền thống dành cho những người dùng yêu cầu các chức năng công việc và giải trí đơn giản.

Ningmei Mini Computer ‘CR80’ có chiều dài và rộng nhỏ hơn 12 cm, độ dày dưới 2,5 cm và trọng lượng chỉ nặng hơn một chút so với mức trung bình của một chiếc smartphone nên có thể dễ dàng mang theo trong ba lô. Cung cấp sức mạnh cho nó là bộ vi xử lý Intel Celeron N5105 4 nhân 4 luồng với xung turbo lên đến 2,9GHz, 4MB bộ nhớ cache L3 và chỉ tiêu thụ 10W điện.

Máy cũng được trang bị ổ SSD M.2 tốc độ cao (có thể được nâng cấp lên đến 512GB tổng dung lượng) và bộ nhớ DDR4. CR80 có thể kết nối với TV, màn hình, máy chiếu, máy in, máy scan… để phục vụ nhiều mục đích khác nhau. Về kết nối, máy có card mạng không dây Intel AC7265 hỗ trợ kết nối Wifi băng tần kép 2.4G+5G, ngoài ra còn có một module bluetooth để kết nối với nhiều thiết bị khác.

Xiaomi Ningmei Mini PC ‘CR80’ được bán ra với hai biến thể:
  • 6G RAM + 128 SSD giá 1.099 NDT (khoảng 172 USD)
  • 8GB RAM + 256GB SSD giá 1.299 NDT (khoảng 204 USD)

Chưa có thông tin về việc ra mắt toàn cầu.

Theo: Gizmochina
142 bình luận
có bản tầm 3tr thì ngon mua về làm smart tivi
@vinhokss Chuyên gia trả giá , thành thần kì kèo. Đòi 3 củ mua để làm Smart TIVI luôn ạ, quá giàu.
@vinhokss Smart Tv lấy mấy con android box, stick ổn hơn bác. 1 cái remote là điều khiển đc rồi. Còn nếu chạy windows thì bắt buộc phải xài chuột, phím, hơi rắc rối cho 1 việc là coi phim.
@vinhokss 3tr đó mua dc mấy con Tivo ,Chromecast with GoogleTV luôn rồi
S.O.J
TÍCH CỰC
một năm
@vinhokss Làm PC gõ word excel ngon lành ấy chứ 😁
Giá hạt dẻ thế nhể
@bababaBanana Ko rẻ lắm, mấy năm nay trên Amazon đã có đầy dòng máy Mini PC này rồi. Giống hệt Intel NUC về kiểu dáng, còn đặc điểm chung là dùng chip Celeron, RAM và SSD đều ở mức tối thiểu, giá thấp nhất khoảng $150 tới $250 (bản đắt hơn sẽ có thêm RAM, SSD cao hơn và chip mới hơn).
S.O.J
TÍCH CỰC
một năm
@bababaBanana Xiaomi mà 😁
@nospecial Xác định từ đầu là các máy này mua ko phải để chơi game, ko phải để chạy tác vụ nặng mà nhiều khi chỉ để làm NAS, cài các phần mềm Controller cho hệ thống Wifi như Omada, Unifi

Thậm chí các dòng Celeron này thừa sức để dùng Office 2021 luôn, mua hàng loạt cho NV văn phòng, check outlook, soạn thảo văn bản, Powerpoint, Project, làm Excel nặng dưới 10k dòng vô tư.

Cái máy này được cái rất gọn, chỉ cần mua cái màn hình về, lắp ngay sau màn hình rồi mua 1 bộ chuột bàn phím ko dây là dùng tuyệt vời luôn. Nếu tính mua màn hình cũ 500k thì cả bộ chỉ tốn 4tr mà dùng bền 5 năm ko hỏng, ăn vài W điện (ở chế độ không tải thì chỉ tốn 5W) bật 24/24 cũng chẳng cần lo.
giờ còn chơi chip celeron hả ?
@kemmet chắc chip celeron thế hệ mớ 😃)
@thienbao_0949964724 ăn 10W mà hiệu năng mạnh hơn mấy con i5 gen 4 , gen 6 ( trừ các dòng i5 có hệ số cao , xung cao) thì quá ngon. Dùng không có bị lag khi tác vụ đơn giản là mừng lắm rồi
S.O.J
TÍCH CỰC
một năm
@thienbao_0949964724 mini PC siêu nhẹ siêu di động thì muốn chip gì nữa 😁
kemmet
ĐẠI BÀNG
một năm
@thienbao_0949964724 cả mới và cũ mà bác. Mấy con PC router em vẫn thấy mấy con chip đời 3 đời 4 còn xài chán chê luôn ấy bác.
Nhìn thiết kế đẹp ghê !
@huyanh995 Chuẩn... Trường cấp 3 của em mình xưa bắt đóng tiền mua máy chiếu xong lại mua laptop, lớp nào cũng mua nghĩ nó cay.... gắn em này vào tivi hay máy chiếu là đúng bài.
@thaido_design Khoe để làm gì, chưa gì đã sợ người khác chê mình nghèo rồi 😆
Tôi chỉ ns trong tâm lý khách hàng "mấy thằng mua hàng rẻ thì luôn nói chuyện chất lượng vs sang trọng" đã bỏ ra số tiền ít thì chuyện nhận lại những thứ tương ứng vs số tiền bỏ ra là rất bình thường
@thaido_design VGA h còn phổ biến mà bác, có rất tiện đó chứ.
@thaido_design VGA cực kỳ cần thiết, các màn hình cũ giá dưới 500k đa phần ko có cổng HDMI. Thậm chí ở chỗ mình có thể đi xin hoặc mua màn hình với giá $5 (màn LCD dạng 3:2 19 inch), làm máy tính tiền hoặc máy cho kho dùng để nhập data kho rất phù hợp.
Mua về thay con PI 4 chạy hass chắc ngon..chỉ10W
Giá ổn áp nhỉ
Cleron ngày xưa dính con Asus chạy QC chưa đến 5 củ. Ham rẻ mua mà vào web còn lag tung đít. Thay cả SSD cũng ko ăn thua. Bán gấp lỗ hơn nửa
@daigianinhbinh Giờ khác.
Giá rẻ, cấu hình bèo 😁
Dựng bộ ITX cũng không đắt lắm cấu hình ngon hơn.; Nhưng sẽ to hơn :D :D
@bomduc ITX mắc đó bác, ITX main khó kiếm, mắc hơn PC 1 khúc đó.
@bomduc Mua bộ Asrock Deskmini 300 rồi gắn thêm đồ vào chiến thôi
@_MyLoveIsWinter_ Đắt hơn cái main chút chút thôi, ko đáng kể lắm đâu bạn.
Rẻ quá ha. Làm văn phòng chỉ cần thế thôi
@hoangsytai chắc ko làm văn phòng nổi bác ơi, để làm máy chủ in hoặc để làm cục smarthome etc thôi
@featherchickens Tùy loại văn phòng chứ bác, nếu chỉ lướt web, xài 1 vài cái exel nhẹ, nhập thông tin khách hàng cho telesale thì chắc chạy ngon. Hoặc xài WFH remote máy cty thì quá ổn.
@featherchickens Con này suy xét thì hiệu năng hơn mấy con i5 gen 4-gen 6 (trừ các dòng tiền tố cao , xung nhịp cao ) thì làm việc văn phòng vẫn được bác . Chứ mấy cái bác kể thì các con chíp trong Android Box còn làm dc mượt mà
Mua về thay TV Box Ok ko nhỉ? 😁
@Dr.Son Xem phim với lướt web mà, đâu cần 60p. Còn độ trễ, trừ khi bạn chơi game, còn bt mình cũng chả thấy độ trễ khi mà tối ưu được tín hiệu wifi của ĐT và TV. Bạn chỉ cần lấy android hoặc thậm chí PC cast lên rồi để đó coi, tiện hơi nhiều việc gắn pc vô TV rồi lại phải cầm chuột + phím rê rê. Nó quá phức tạp.
Mình đã từng thử các giải pháp: PC + TV, android box + TV và nhận thấy android TV + remote tiện hơn nhiều. Khi đã gắn box lên TV thì việc phổ biến nhất là để coi phim, còn lướt web thì đt, laptop hay máy tính bảng nó tiện lợi hơn nhiều.
@_MyLoveIsWinter_ Bạn nhầm, phim 60p nó khác bọt hoàn toàn phim 30p nhé.
30p vẫn xem được, nhưng ko phê
Mà cái độ phê là cực kỳ quan trọng khi xem phim.
30p sẽ thấy nó giật khó chịu ở những khung hình chuyển động, rất khó chịu luôn.
@Dr.Son Hiện tại, trừ video tự quay trên khung hình 60fps thì các phim hầu hết đều theo chuẩn 30fps mà bác. Ngoài ra, netflix, youtube các app xem phim đều có trên android box, không khác gì TV, mình chưa thấy sự khác biệt nhiều giữa xài android box (ở đây nói là loại xịn, xài Android TV, ko nói box tàu loại 2 loại 3) và Windows nếu chỉ dùng cho mục đích coi phim. Chưa kể, windows thì nó đã tối ưu cho việc dùng chuột phím, android TV xài với điều khiển nó dễ dàng hơn. Xài windows cắm TV bắt buộc xài chuột phím, mà nhiều khi thao tác tua, chuyển tập nó cũng ko đc dễ dàng như android TV.
Mong bác chia sẻ thêm về sự khác nhau giữa win và android, ở đây mình nói vấn đề coi phim và giải trí khi gắn lên TV thôi nhé. Tại vì cũng hay xem phim cùng gia đình, nhà có mua cả máy chiếu và TV.
@_MyLoveIsWinter_ Win nó tiện hơn ở chỗ truy cập tìm phim trên web rất nhanh. Vậy thôi à.
Mà phim gì cũng có chứ ko phải phụ thuộc vào ứng dụng.
Tất cả mọi ứng dụng, kể cả Youtube hay DailyMotion, FPT Play, Zing... đều ko thể đầy đủ phim
Còn tìm trên Web nó sẽ ra hết. Ko có phim gì không có.
dễ thương quá đi!
Cấu hình / giá quá đỉnh đúng là hàng xiaomi
Làm văn phòng word excel xài mail đơn giản thì bộ này ổn quá ấy chứ, tiết kiệm được rất nhiều diện tích. CPU của mấy con kiểu này thường là CPU cho laptop nên sức mạnh hạn chế là đúng, bù lại tiết kiệm điện cũng kha khá. Mấy bác đừng quá kỳ vọng ngon bổ rẻ thì sẽ thấy nó vẫn ổn trong tầm giá.
@gatheringviolet Ram 2gb chạy win 10 .vào web còn Ram không vậy .rất quan ngại . Mình đang xài Dual Xeon 5670 . 10 năm tuổi . Đang còn mạnh lắm .vấn đề Ram mình tới 64gb
@Wheelsman Windows 10 LTSC bạn nhé bản này đã loại bỏ hết mấy cái dịch vụ không cần thiết không có cả store, vitrual memory 4GB, mình xài gpu rời gt 630 nữa nên chã tốn RAM bao nhiêu, trước đây máy mình RAM 4GB chơi lol vô tư sau bị hư hết 1 khe RAM nên mình cho cháu học online với 2GB RAM chạy vẫn ổn áp, tất nhiên là load cùng lúc hàng chục tab thì thua chứ vài tab thì thoải mái con gà mái 😆
S.O.J
TÍCH CỰC
một năm
@Black_Knight Cực kì di động 😁
@featherchickens Bên cạnh 1 case ở cơ quan xài pentium G5400 8GB ram thì mình còn xài con này https://tinhte.vn/thread/tren-tay-asus-transformer-book-t100-tablet-lai-windows-8-1-bo-nho-trong-64gb-gia-9-trieu.2209026/ để khi đi công tác check mail và làm văn bản bình thường vẫn ổn nhé. Con Celeron N5105 này + 6GB ram + SSD chắc chắn là mạnh hơn con laptop ở trên nhiều 😁 Cứ xác định rõ nhu cầu, không ôm đồm những thứ thừa thãi, mất thời gian, không cần thiết thì mình thấy khá ổn.

[Trên tay] ASUS Transformer Book T100: tablet lai, Windows 8.1, bộ nhớ trong 64GB giá 9 triệu

Trong các hãng sản xuất tablet thì ASUS là công ty trung thành với kiểu thiết kế lai nhất. Bằng chứng là dòng sản phẩm Transformer của họ đến nay đã có rất nhiều phiên bản khác nhau. Mới đây nhất là chiếc T100 chạy Windows 8.
tinhte.vn
Này muốn làm Android box thì chạy giả lập hả các bác
@lampard08 Cài android x86 là dc bác , mà con này chạy vậy phí quá cứ win mà táng cho nó sướng
@lampard08 Android box có mấy con xiaomi tầm 1tr2 rồi bác. Mua cái này làm chi đâu.
Cái này phải chạy với Windows chứ.
VN có thì quất luôn
Bán như NUC ko RAM không SSD thì hay hơn. PC mà RAM 6GB thấy sao sao
@boduc_oscar Chip yếu bác đòi ram cao để làm gì 😃
Con này vốn đáp ứng nhu cầu cơ bản web, office nhẹ nhàng thôi.
@Trung Kiên7 ý là ram 4gb hoặc 8gb á, theo mình nên để ngta tự lắp, con này nhiều khi chơi như mấy con mac ram onboard ko có khe ram để gắn là vứt luôn 😃
@boduc_oscar Khả năng là hàn rồi bác, máy dài rộng nhỏ hơn 12cm mà 😃
Ko thích 6gb thì mua 8gb thôi bác.
@boduc_oscar 6GB ổn mà bác, 4GB thì chrome hơi thiếu, 8GB thì hơi sang, cá nhân thấy 6GB cho bản thấp là ổn chứ.
hình chụp không có tấm nào nối vào trong máy tính hết 😁 đúng là thánh thần hihihi
bộ vi xử lý này mạnh dạn chơi GTA 5 mượt mà
Cười vô mặt
@nefertem Chơi trên Youtube hả bác
@tamnguyen072 Chơi đc đấy bác cứ đùa, clip đây là con n5095 chơi đc cả genshin với forrnite, n5105 nó mạnh hơn nữa kìa gpu nó tầm 24 EUs so với 16EU trên 5095.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019