Xiaomi ra mắt ý tưởng điện thoại không viền, làm từ gốm, 4/11 chính thức

Didu
25/10/2016 9:55Phản hồi: 329
Xiaomi ra mắt ý tưởng điện thoại không viền, làm từ gốm, 4/11 chính thức
Xiaomi vừa ra mắt một chiếc điện thoại ý tưởng mang tên Mi Mix với thiết kế gần như là không viền bezel cho ba cạnh màn hình, một sản phẩm hợp tác với nhà thiết kế nổi tiếng người Pháp Philippe Starck. Dù hiện tại Mi Mix mới chỉ ở giai đoạn ý tưởng nhưng công ty này cho biết sẽ chính thức giới thiệu nó vào 4/11 tới với giá từ 516 USD.

Mi Mix là sản phẩm đầu tiên của Xiaomi với thiết kế không viền bezel và họ nói rằng họ mất 3 năm phát triển ý tưởng này. Mặt trước của Mi Mix là màn hình 6"4 với độ phân giải 2040 x 1080 điểm ảnh, tỉ lệ phần hiển thị so với toàn bộ mặt trước lên tới 91,3%. Panel hiển thị tràn ra gần như hẳn bên ngoài viền của cạnh trên và trái/phải trong khi các góc được bo cong tròn.

Các thành phần vốn tồn tại như là một chân lý ở phía trên như loa thoại, camera, cảm biến đã được Xiaomi giải quyết thành công. Với loa thoại, họ dùng công nghệ áp điện (piezoelectric) truyền âm thanh trực tiếp qua màn hình tới tai người, camera thì được chuyển xuống phía dưới còn cảm biến tiệm cận (proximity) thì được ứng dụng công nghệ siêu âm.

Điện thoại không viền của Xiaomi có duy nhất một thành phần không hiển thị nằm phía dưới nhưng không có bất cứ nút cứng nào. Đây sẽ là điện thoại đầu tiên của Xiaomi không sử dụng nút cứng mà dùng các nút ảo. Không rõ công nghệ cảm biến vân tay siêu âm có được ứng dụng trên điện thoại này hay không.

Mi Mix được Xiaomi hợp tác cùng nhà thiết kế công nghiệp Philippe Starck chế tạo. Ông là một nhà thiết kế rất nổi tiếng, người đã tạo ra những sản phẩm rất thân quen nhưng độc đáo và đẹp mắt. Lấy ví dụ, hãng lưu trữ LaCie cũng hợp tác với nhà thiết kế người Pháp này tạo ra các phiên bản đặc biệt rất đẹp mắt.

Về cấu hình, tới thời điểm hiện tại chúng ta biết Mi Mix sẽ được trang bị CPU Snapdragon 821 mạnh nhất, RAM lên tới 6GB, hai SIM, có DAC tích hợp, bộ nhớ trong lên tới 256GB, pin 4400mAh và camera 16MP mặt sau. Toàn bộ phần thân của máy được làm từ gốm, kể cả các nút bấm ở bên sườn cũng được làm từ loại vật liệu cao cấp này.

Bản 4GB bộ nhớ 128GB sẽ có giá khoảng 516 USD trong khi bản với RAM 6GB sẽ có giá là khoảng 590 USD. Mi Mix 18k sẽ có viền camera và viền nút cảm biến vân tay được làm từ vàng 18k.

102903tqpqgu7x77q73w3q.jpg.thumb.jpg 103004r3fggvoi3cvvxg8r.jpg.thumb.jpg 103042c2p1iul5iuluy0t1.jpg.thumb.jpg 103046snzv35z3bvin5ee5.jpg.thumb.jpg 171315ze0y1c0b9f3o0dtf.jpg.thumb.jpg gsmarena_001.jpg Mi MIX_01.png

Nguồn: GSM Arena, The Verge
329 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon
@NganTran85 Topic nào cũng thấy ông này cmt trang đầu, rảnh ghê.
@NganTran85 Nhưng nó bằng gốm đó bác, răng chịu ko thấu đâu.
klq, cơ mà cái giao diện mới của tinh tế hiện thị loạn mắt quáaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
@writedung
thằng thiết kế web n g u học.

nếu đã thiết kế web thì phải hiểu rằng, (bài học đầu tiên khi làm web) "Mình làm web là cho mọi người coi, mọi đối tượng, mọi người dùng, chứ không phải làm web cho một mình mình coi"

nếu chỉ có mod admin coi thì không nói gì, ok! anh xài safari anh tối ưu web cho mỗi mình cái safari đó thôi, một mình anh đóng cửa t hu d a m với nó thôi.

còn anh làm cho đại chúng coi, có người dùng ie, firefox, chrome, opera...v .v .vv.. anh phải test, tối ưu web cho các trình duyệt sao cho mọi người, mọi đối tượng đều xem tốt.

điều cơ bản đến vậy còn không biết thì ban quản trị nên tống cổ thằng thiết kế web ấy đi
@BLACKBERRY__7290
Thì thằng thiết kế nó kêu mấy " Mót + Át" mở ra xem ok ko (mà toàn xài Mac nên...ok hết)
Kakaa
Nói chung cái này thuộc về quản lý chứ ko hẳn là tội đồ của ng thiết kế.
Nên theo ý bác thì nên đuổi hết ban quản trị Tinhte lun 😕😕
@writedung Em cũng Mac mà sao thấy nó Mứt vậy???
@mahmah
Bác chụp hình coi
Quá tuyệt
nokishock
TÍCH CỰC
7 năm
4/11 bán rồi, cũng có giá cả hẳn hoi rồi thì còn gì là ý tưởng ???
@nokishock giới thiệu ngày 4/11 thôi còn đã bán đâu
Hình thật đây thì phải, nhìn không ngon bằng Sharp Aquos Crystal bên dưới

@realvn bonus cho bạ cái hình chụp không vội, vẫn giữ nguyên ý kiến là thích Sharp hơn
realvn
TÍCH CỰC
7 năm
@n.a.v.i.p Sharp sắp ra con mới rồi, gởi bạn cái hình, chúc vui nếu là fan Sharp 😃
@realvn Mua cái đt về cả đời đc update sp 1 lần thì mua làm gì 😃)
@n.a.v.i.p mình lại thấy ngon hơn 69 lần
Làm từ gốm - wow...
Trời quá đẹp. Mất ba năm để nghiên cứu. Đúng là Apple châu Á.
1431988
ĐẠI BÀNG
7 năm
@khánhdungduy Xin lỗi chứ cái khẩu hiệu ''đi tắt đón đầu'' của VN mình thực ra cũng là tiếp thu với nhái theo bọn phát triển đấy, cơ mà thực tế thì làm như mứt đến copy còn không xong, giờ lại quay sang chửi thằng Tàu, ti tiện quá 😁.
Kiểu vầy thì Bác Quảng Nguyên Tử biết phải làm sao ?

@ Cuhiep làm ơn đuổi ngay và luôn bộ phận thiết kế web tinhte.vn

Mía cái giao diện nhìn khắm đừng hỏi , nguyên cái màn hình desktop chỉ chứa nội dung cái đt to " chà bá "
@Trungakira3
Giải quyết ko đc đuổi luôn bác Hiệp 😃😃😃😃
@Trungakira3 bác @Duy Luân luôn nói về việc tối ưu độ phân giải hiển thị để hiển thị được nhiều thông tin mà sao để tinh tế ra nông nổi này nhỉ 😁
Photokey
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 Vâng đuổi ngay đi ạ, bố cục đẹp vcl

jacubi
TÍCH CỰC
7 năm
@Trungakira3 @cuhiep
@Trungakira3 đang làm việc với các bên quảng cáo để chạy. bác cứ từ từ sẽ không còn cái khoảng trắng 2 bên nữa
mrHz
CAO CẤP
7 năm
Gốm giống như gốm làm dao của Nhật bản thì đc, chớ gốm của Trung quốc thì lạy luôn :v
prince8882
TÍCH CỰC
7 năm
@Mr HUzG Gốm Cảnh Đức ngon mà. Chỗ em nó hay rao là bán hạ giá vì hết hạn visa lên đường về nước😁. Gốm toàn loại C :eek:
@Mr HUzG Vậy là bạn không hiểu gì về gốm sứ Trung Quốc rồi!
Gốm sứ của Trung Quốc thuộc loại tốt và đắt nhất thế giới đó bạn, bạn thử tìm hiểu vê lịch sử phát triển của gốm sứ Trung Quốc sẽ rõ.
Gốm sứ của Trung Quốc loại gì cũng có, phục vụ đủ tất cả các tầng lớp trong xã hội từ bình dân đến thượng lưu.
Nếu ra mắt và cuối năm xuống giá mình rinh 1 em, ko phải ko có tiền nhưng bỏ mười mấy củ cưới một em hàng "" về cảm giác sao sao ấy.Nhưng mình rất ủng hội Mì Xào, một thương hiệu ngon bổ rẻ, kéo các thương hiệu khác phải giảm bớt về giá.
Mong rằng sam.táo .và (mi.huaw). Sẽ tạo ra thế chân vạc, để người dùng hưởng lợi.
Ko có ý gây war nên các bạn đừng vào ném đá nào là mi ăn cắp...blabla .nhé.vì đây là cảm nhận riêng mình !
kingtwo
TÍCH CỰC
7 năm
Ảo quá. Giờ mới ý tưởng mà hơn tuần sau đã có hàng bán :v
@kingtwo Không đọc bài đã comment rồi.
@kingtwo Chịu khó đọc bài người ta viết là hết ảo thôi!
@minhanh199 Comment đấy cũng không hẳn là sai nếu đọc đoạn đầu bài này mà bạn
@kingtwo Nó đã trưng bày rồi bạn ơi, có giá luôn nữa. Chả hiểu sao ông thớt nói đây là ý tưởng. Ý tưởng gì mà 4/11 đã có. Có siu nhơn mới làm kịp
mới manh nha mà anh MI đã nhanh tay ra mắt lun sản phẩm rồi...tuyệt
giao diện mới tinhte không hiểu sao lại được áp dụng, khó xem gần chết, không có gì ngăn cách ngoài đổi nền xen kẻ
tàu khựa bẩn bựa😁
Wow. Quá đã. Tết nay phải rước e về dinh thôi
-K-
ĐẠI BÀNG
7 năm
đẹp bằng 80% concept thôi là đáng mua rồi
@-K- Viền có dày hơn tí . Mỏng như render thì mơ ước bao hãng
@NganTran85 Mỏng như ảnh render thì có con Sharp Aquos Crystal ý
mak con nớ viền dưới dày cui ._.
@nguyenlucky Chơi oled là xong ngay . Nhưng hôm nay mới biết giá oled đắt gấp 6 LCD . Nên muốn cân đối giá cả thì phải chịu
@-K- Nó là thật chứ ko phải concept đâu bạn. Bên này đã cho đặt hàng rồi.
ko biết khi nào apple với lại các hãng androi khác mới có caii1 viền như vậy nhỉ. nhưng vẫn thích cân đối trên dưới hơn
g_p3
TÍCH CỰC
7 năm
normaly 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019