Xiaomi tham gia vào thị trường máy ảnh Mirrorless với chiếc Yi M1: Cảm biến M43 20MP, quay video 4K

Gia Tường
19/9/2016 15:42Phản hồi: 171
Xiaomi tham gia vào thị trường máy ảnh Mirrorless với chiếc Yi M1: Cảm biến M43 20MP, quay video 4K
YI - Công ty con của Xiaomi - chính thức tham gia vào thị trường máy ảnh Mirrorless với chiếc Yi M1. Đây là máy mirrorless thay được ống kính với cảm biến Micro Four Thirds (M43), độ phân giải 20MP và có khả năng quay video 4K. Nhờ tận dụng được hệ thống ống kính M43 chất lượng cao sẵn có, Yi M1 sẽ có nhiều sự lựa chọn về tiêu cự cho từng nhu cầu cụ thể.

Chi tiết về Yi M1, thân máy được làm từ kim loại và nhựa tổng hợp với kích thước nhỏ gọn chỉ 114 x 64 x 34 mm. Phía trước máy là ngàm kim loại làm từ thép không rỉ, và mặt sau là màn hình LCD cảm ứng kích thước 3", độ phân giải 1,040,000 điểm ảnh. Theo cá nhân mình, thiết kế của Yi M1 có hơi hướng giống chiếc Leica T.

Bên trong máy, Yi M1 được trang bị cảm biến CMOS độ phân giải 20MP do Sony sản xuất với dải ISO trải dài từ 100 đến 25600. Máy có thể chụp ra ảnh JPEG hoặc ảnh RAW định dạng DNG với tốc độ cao nhất 5 hình/giây. Hệ thống lấy nét của máy là loại lấy nét theo tương phản với 81 điểm lấy nét. Đặc biệt, máy có thể quay video 4K 30fps ở định dạng MPEG-4, H.264. Chiếc máy ảnh này còn có Wifi và Bluetooth LE, nhờ đó bạn có thể kết nối với thiết bị di động và điều khiển từ xa. Cùng với Yi M1, Xiaomi cũng công bố 2 ống kính M43 "chính chủ" là 42.5mm F1.8 và ống zoom 12-40mm F3.5-5.6.

Yi M1 có giá $329(xấp xỉ 7,4 triệu đồng) cho bộ kit đi kèm với ống 12-40mm F3.5-5.6 và bộ kit đi kèm ống 2 ống kính giá $449 (10,1 triệu đồng)

Thông số kỹ thuật Yi M1:
  • Loại máy: Máy ảnh không gương lật thay được ống kính
  • Cảm biến: M43
  • Hệ số Crop: 2X
  • Độ phân giải cảm biến: 20MP
  • ISO: 100-25600
  • Số điểm lấy nét: 81 điểm
  • Màn hình LCD cảm ứng độ phân giải 1,040,000
  • Tốc độ màn trập: 1/4000 giây - 60 giây
  • Tốc độ chụp liên tiếp 5fps
  • Quay phim:
    • 4K 30fps/75Mbp
    • FullHD 60fps/30Mbp
    • HD 60fps/15Mbp
    • VGA /(640×480) 240fps
  • Thẻ nhớ tương thích: SD/SDHC/SDXC
  • Kết nối: USB 2.0, Mini HDMI, Wifi, Bluetooth
  • Kích thước: 114 x 64 x 34 mm
  • Thời lượng pin: 450 tấm/1 lần sạc
Theo DPreview
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe tên thương hiệu đã ko yêu r, thị trường h có quá nhiều sự lựa chọn trước khi nghĩ tới con này 😃
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ducnam0801 Chờ cái giá rồi mới biết là nghĩ con nào trước. Nó rẻ hơn thị trường một nữa thì ở đó mà suy nghĩ.
@vuhoang132 ko phải ai cũng ra quyết định mua hàng dựa vào đắt rẻ đâu bạn ?! có những giá trị mà ko phải mua của ai cũng thấy sướng được. Mà với lại tiền nào của nấy thôi 😆))
vohotienhung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dự là body 100$
Xin người
hvt2.0
TÍCH CỰC
8 năm
Xiaomi có sản xuất bvs ko các bác @@
nobuhiro
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hvt2.0 tương lai sẽ có bvs tích hợp wifi, báo qua dt nhé :v
tienlm
TÍCH CỰC
8 năm
Qúa hấp dẫn.

Tính dân tộc, có thê nhiều bạn ghét hàng tq, mình cũng vậy. Tuy nhiên xiaomi là một ngoại lệ của ngoại lệ.
Hàng của xiaomi chất lượng cực kỳ tốt, giá thì đập đầu vào tường.

Chờ trên tay của tinhte. Ngon thì mua thôi.

Đừng đùa với bạn xiaomi. Dpreview đã có bài "trên tay" em này rồi nhé

https://www.dpreview.com/reviews/yi-m1-mirrorless-ilc-first-impressions-review
tiachop911
TÍCH CỰC
8 năm
@remyhoi Bạn đã từng gặp những lỗi mà không thể mang đi bảo hành chưa, nó vừa đủ khiến người dùng bực mình chứ chưa tới mức được bảo hành. Ủa, tui bỏ tiền ra mua, mắc hay rẻ gì cũng là của tui, tại sao tui không được phàn nàn, nhảm nhí.

Hàng tào lao thì tui phê phán, chứ không phải do đó là hàng China, và trong nhà tui có đồ Made in China không có nghĩa là tui phải câm họng đến cuối đời không được phàn nàn 1 chút nào về hàng China cả. Khen chê là thể hiện quan điểm cá nhân, tui không được chê vì nhà tui có hàng China, vậy tại sao anh lại được khen khi nhà anh cũng có đồ China, thấy được sự không liên quan chưa bạn
dafug
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tienlm hãy nhìn samsung nhảy vào cuôc chơi máy ảnh đê cạnh tranh vs Nikon , Canon , Sony và bây h số phân các dòng máy nó bây h ra sao :v đây không phải cuôc chơi của nhưng chiêc dt , về mirrorless thì cứ bước qua dc olympus , canon đi rồi hẵn đụng tới sony , con mà dslr á :v mơ đi , đã thê logo đỏ cho giống Leica 😆 , Xiaomi đùa quá trớn rồi
-[L]C[K]-
TÍCH CỰC
8 năm
@dafug Olympus kinh vãi mà bác làm như con tốt thí =)) còn Canon thì đúng. Chiến thuật của Xiaomi trước giờ là bắt chước, kêu ko lấy Leica ko lẽ nhái kiểu dáng Xperia 😁
tien dio
TÍCH CỰC
8 năm
@tuann2 Bạn đã xài hoặc trên tay hàng tàu cao cấp khi nào chưa, và đã xài bao nhiêu thiết bị cao cấp bị lỗi này nọ rồi mà mạnh dạn sử dụng từ "tất cả" . Mình biết bạn có lòng tự hào dân tộc cao, mình cũng yêu nước . Nhưng cứ mãi mụ mị như vậy với lối suy nghĩ quơ đũa cả nấm thì khi nào mới phát triển. Ở Vn Fpt dc coi gần như là công ty công nghệ hàng đầu vn, bạn có thử so sánh chất lượng và giá cả của hai sản phẩm đt của 2 hãng để học đc điều gì ko ???
thaiiphap
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao nhìn cứ giống Leica thế nhỉ @@
c.bony
TÍCH CỰC
8 năm
Nhái leica nhưng cái logo thì tởm vãi @@
Điện thoại nhái các hãng lớn, giờ đến máy ảnh thì nhái Leica =))))).
@minhhieu.le nhái ai thánh????
biết gì không mà nói như đúng rồi vậy?
hdo2
TÍCH CỰC
8 năm
Thêm một trò đùa mới của giới máy ảnh 😕
Nếu p/p tốt thì không nói chứ như Kodak S-1 thì quỳ
jinqng
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bác nào làm chuột bạch đi. kk
bhuubao
CAO CẤP
8 năm
Em không hiểu lắm, vậy là cứ máy ảnh micro four third thì đều dùng q ngàm M43 hết ạ?
@bhuubao thế Micro Four Third không phải chính là M43 sao? Tiếng Anh để đâu rồi? o_O
@bhuubao chuẩn ạ
nz4976
ĐẠI BÀNG
8 năm
Kinh thật. Nhạc nào cũng nhảy
luong1994
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình ko phải dân chuyên nghiệp nhưng nếu review máy ảnh tạm ổn trong tầm giá và hình ảnh ổn thì chắc phải cân nhắc.
@luong1994 dại gì mà không thử nếu giá mềm phải ko bác? heheh
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
@luong1994 Tiền nào của đó bạn ạ. Không mãi tự nhiên những cái tên canon, nikon hay laica trở lên nổi tiếng và hùnh mạnh đâu.
@ngocb2 Laika chết lâu rồi
ngocb2
TÍCH CỰC
8 năm
@nịnastorm Có chuyện này nữa cơ à, bác seach google xem lại rồi cho em xin cái link.
@ngocb2
Đây bạn, Laika - sinh vật Trái Đất đầu tiên bay vào vũ trụ, cũng là sinh vật đầu tiên chết trong vũ trụ

Chắc nó bán luôn cả hột é, đá bào.
Nhưng mà không mua hàng giá rẻ
Xa_Que
TÍCH CỰC
8 năm
Hay , giá rẻ mà chất lượng tốt thì cũng giúp mấy người nghèo thoả đam mê. Chứ cứ bỏ tiền ngàn rồi về chụp linh tinh gái thì nghĩ cũng phí .
quangduy90
TÍCH CỰC
8 năm
crop 2x thì hơi bé nhỉ
có máy làm chuột bạch cũng được! Chắc giá cũng khá mềm.
Nếu giá tốt thì có thể là một thay thế hoàn hảo cho máy compact du lịch
tuanck2004
TÍCH CỰC
8 năm
@ho huu tan The new YI M1 will be released September 23rd in China and we suspect shortly after that date in the US. It will cost $329 USD for the kit with the standard zoom lens (12-40mm F3.5-5.6) and $449 USD for the kit that comes with the 12-40mm F3.5-5.6 zoom and the 42.5mm F1.8 prime.
Ví dụ mà giá 1 củ thì các bác có mua k :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019