Xin hỏi về vấn đề thay màn hình laptop

vinh12tn
15/11/2018 5:18Phản hồi: 23
Mình có 1 máy laptoo hp bị hư màn hình, giờ mình muốn lấy màn hình máy dell gắn qua có được không? Cả 2 đều 14in
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
Tỉ lệ không được rất cao vì phụ thuộc vào pinout của cái cáp nối. 2 hãng khác nhau thì khả năng cáp nối khác nhau rất lớn.
@Azkan Ngược lại tỉ lệ được rất cao, dù hãng nào thì cáp nối là chuẩn chung chứ ko phải chuẩn riêng của hãng, màn hình cũng ko phải hãng sản xuất (VD: màn LG, AUO...)
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@truongthainguyen Thì mỗi hãng dùng màn của 1 hãng "tủ", vì thế nên cũng vẫn là phụ thuộc vào spec của các hãng mà thôi.
@Azkan Không phải bạn ơi, mình làm ở cửa hàng bán LK mình biết mà, có 2 loại chân là 30 pin và 40 pin, thêm cái Full HD (hoặc HD+) so với màn thường nữa chứ ko có nhiều đến nỗi mỗi hãng 1 kiểu đâu (không kể màn của mấy con cao cấp nhé).
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@truongthainguyen Ồ, cám ơn bạn 😁
gần như là không, vì các hãng làm cũng đã tính tới vụ này và ít có khả năng tương thích nnược nv lắm bạn ạ
@AbihT Hãng dùng màn hình của bên hãng khác bạn nhé (LG, AUO...) nên hầu như là thay được.
bạn có model của 2 loại lcd không? nếu có thì post lên đây/hình chụp.. phía sau màn hình chỗ có số serial number thường có model number. Trong hình bên dưới, model là LTN156AT17. Tra model trên panelook.com sẽ ra pin out.. lúc đó có thể nói lcd xài ké được không. Có khi xài được nhưng khung khổ không vừa thì cũng như không.
viavi1312
ĐẠI BÀNG
5 năm
bạn để ý xem màn bao nhiêu pin nhé.nếu giống nhau thì lắp đk hết
76417604
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tháo 2 con màn ra, xem cùng dày hoặc mỏng rồi cùng số pin là được
Chào bạn, việc này theo bạn nghĩ chỉ là vấn đề Size, bởi vì, số Pin chân tiếp xúc màn hình có thể khác nhau, cấu trúc cáp có loại ngược loại xuôi, và ngoài ra còn độ dày, mỏng, có loại màn hình thì 14 inch có FHD, có loại chỉ 1366x768 hoặc khác, và đó lại là trường hợp khác cáp....bạn có thể vào http://lapbee.com.vn/bang-gia-sua-chua/, sau đó bạn sẽ thấy LCD có khá nhiều thông tin, hơn là Size nhé
Bonus : Việc thao tác với LCD không được có cắm nguồn và đang cắm pin, mặc dù máy đang Off, việc này sẽ làm chết mainboard (nói chung)
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
5 năm
kiểm tra số chân cắm ở màn hình rồi mới coi thay được không bạn ơi
Em có 1 con là Compaq Presario cq40 có thể thay đc cho con asus x451c không ạ
@TMD09 Không nha
@TMD09 CQ40 là màn 14.1" dùng đèn tuýp để chiếu sáng, nó có bo mạch "cao áp" đi kèm, còn X451 là màn 14.0 dùng LED, nếu thay sang phải độ chế.
leo8xhy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không bạn nhé. Màn hình giống nhau về kích thước. Nhưng cáp khác nhau. Bo mạch khác nhau thì không thay cho nhau được
dzaibacgiang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình có con Asus 555l cũng bị hỏng cáp màn hình. Muốn thay màn không biết chỗ nào uy tín. Ai biết chỗ nào sửa uy tín chỉ mình với. Thanks!
HNCOM
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dzaibacgiang Nếu các bạn ở hà nội có thể qua trực tiếp cửa hàng bên mình tại Số 3 Ngõ 131 Thái Hà Hoặc truy cập website và đặt các câu hỏi liên quan tới Thay màn hình laptop các hãng cùng các lỗi về màn hình laptop thường gặp nhé. Bên mình sẽ giải đáp toàn bộ mọi thắc mắc.
https://www.hncom.vn/tin-tuc/thay-man-hinh-laptop.html
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
thay màn dày máy dell cho màn slim máy asus đc ko ae ?
cùng 40pin.15,6"
@jlovec bạn nên tạo 1 thớt mới.
trả lời câu hỏi của bạn cần chi tiết:
1. model lcd của máy dell
2. model lcd của máy asus
3. thay lẫn nhau cần khung khổ/dầy mỏng bằng nhau, còn không thì nhìn xấu lắm.
jlovec
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor có lẽ là ko đc b ah. m thấy cái slim nó mỏng hơn màn dày nhiều 😁
vs hình như slim nó tai dọc. màn dày tai bắt ốc ngang nữa.
còn thông số inch. số pin m xem rồi khớp cả @@~
Kiểm tra đúng số chân và kiểm tra vị trí nguồn 12v và 3.3v(màn led backlight), hai nguồn này ở 2 đầu của bẹ cáp. Nếu đúng thì lắp vào không sợ gì hết và gần như chắc chắn là chạy.
HNCOM
ĐẠI BÀNG
3 năm
2 màn cùng 14 inch nhưng nó có thể 30 pin hoặc 40 pin (PIN là số chân cắm) - Nếu bạn có mã của 2 máy đó có thể gửi cầu hỏi qua website bên mình, Nhân viên bên mình sẽ giải đáp mọi thắc mắc về Màn hình laptop cho các bạn nhé. Nếu ở hà nội bạn cứ mang trực tiếp qua cửa hàng bên mình sẽ kiểm tra và lắp cho bạn ạ - Địa chỉ Số 3 Ngõ 131 Thái hà (Ngõ Rộng ô tô đỗ trước cửa được ạ)
https://www.hncom.vn/tin-tuc/thay-man-hinh-laptop.html

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019