Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin hướng dẫn cách xử lý ảnh out nét

windylife
30/11/2010 3:41Phản hồi: 28
Xin hướng dẫn cách xử lý ảnh out nét
Vấn đề là tôi có mấy cái ảnh bị out nét, có lẽ do đặt sai chế độ (chả là đang chụp hoa nên để AF macro bất chợt thấy khoảnh khắc hay hay nên bấm luôn quên không đưa về AF). Về nhà phóng to trên màn hình mà tiếc đứt ruột😁. Các bác nào có nhiều kinh nghiệm xử lý P/S xin chỉ giáo cách khắc phục. Đa tạ.
Đây là ví dụ ạ, chỗ cần nét thì không nét............!
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mrspooky
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có phần mềm Topaz InFocus (bác chịu khó search google) này chắc giúp được bác, chịu khó mày mò chắc cũng cứu vớt được tàm tạm.
Thanks mrspooky nhiều, mình thử down về xem thế nào.
bạn vào filter > sharpen mình nghĩ sẽ cải thiện đc đó
chúc vui
Topaz InFocus có làm net hơn chút nhưng noise ghê quá còn filter/sharpen or unsharp mark cũng không ổn...hix không biết có phải là trình còi hay là không thể sửa được........
bác thử dùng neat image xem nhé, e thấy nhiều bác dùng cái đấy ảnh nét hẳn ra😁
olnica57
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác hãy chạy hai lần Smart Sharpen với thông số mặc định, chỉnh tí level là hình em bé khá hơn đấy.
sihuynh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Với cái ảnh trên Bác chụp hoa mà hoa nét hơn là đạt rồi còn gì
còn nếu thấy tiếc vì về nhà thấy em bé với những cử chỉ tự nhiên khoảnh khắc xuất thần thì chắc có lẻ bạn phải xóa 2 cành hoa trong đó rồi dùng sharpness trong Digital Photo Professional hoặc những công cụ khác xử lý tăng độ nét của nhân vật lên mới được .
Ảnh đó là chụp em bé bác ạ. Cảm ơn các bác đã giúp đỡ nhưng ảnh này chụp bị sai nét chứ không phải out nét nên chắc là bó tay.
Sửa nét hoàn toàn vào em bé thì khó mà đạt kết quả ưng ý lắm. Em nghĩ là không làm được. Theo em cách tốt nhất là bác thay đổi cách nhìn của mình với tấm ảnh thôi, nét vào hoa cũng ra kiểu mà. Chúc bác vui.
Out nét thì khó cứu lắm bác ạ! Tốt nhất là chụp tấm hình khác
Đâu phải lúc nào cũng có cơ hội để chụp lại bác ạ, khoảnh khắc nhiều khi qua đi không bao giờ lặp lại nữa. Tấm ảnh trên chỉ là ví dụ thôi, cái đó chỉ là chụp chơi nếu xấu bỏ đi thì chỉ tiếc thôi chứ không quan trọng, nếu rơi vào những trường hợp khác thì có thể sẽ là vấn đề. Mình muốn các bác cùng chia sẻ kinh nghiệm để xử lý được trong các trường hợp khác nữa.
Trong photoshop nếu anh tăng contrast lên, e rằng không đạt. Tăng Unsharp Mark, ảnh cũng không đạt lắm. Anh hãy thử dùng cách sau nhé :
1. Mở file ảnh cần khắc phục outnet, anh chuyển chế độ ảnh từ RGB sang Lab Colour,
2. Vào pallette Channels, chọn lớp Lightness. Khi đó ảnh sẽ chuyển qua trắng đen. Anh đừng lo nhé 😃,
3. Chọn filter unsharp mask, chỉnh các thông số cho đến khi thấy rõ hơn đối tượng cần nét,
4. Sau đó anh chỉ việc chuyển ảnh trở lại chế độ màu RGB là xong.

Ưu điểm của cách này là khi anh chỉnh unsharp mask sẽ không làm nổi bật các chi tiết trong hình hoặc làm nổi các quầng màu.
Em đã mạn phép thử với tấm hình của anh, sau khi chỉnh nó sẽ được như này :
hình bác chụp vẫn thuộc dạng xài được, thôi ráng đi bác, coi như bài học kinh nghiệm
@Airblade14 ...em cũng vừa chụp out nét... lò mò tìm thì thấy bác 😁
thanhluutat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không bao giờ có thể khắc phục được
Người ta chỉ là mờ chứ sao làm nét lại được
[/COLOR]Thử sửa lại giùm bác đây. bác xem có vừa ý không?

kaivn
ĐẠI BÀNG
13 năm
the_onlysun
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác thử dùng plug in OnOne FocalPoint (bản mới nhất là 2.0.5 nhưng chưa có key nên dùng bản 2.0.4 ok hơn) thử xem 😁
SGC
TÍCH CỰC
13 năm
Em thấy chỉ còn cách thay đổi cách nhìn ảnh như bác gì ở trên đã nói, như thế cũng là ý hay. Còn ảnh chỉnh sửa lại thì có kiểu gì nhìn cũng ko còn tự nhiên, nhìn ảnh gốc của bác em vẫn thấy nó đẹp hơn.
vuhoangduy
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi

Em thấy bài của bác nên cũng thử ngịch xem thì có kết quả thế này.Bác up cái ảnh gốc với đày đủ dung lượng thì tốt hơn
cuongNBA
ĐẠI BÀNG
13 năm
Crop lấy ảnh hoa cũng được....😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019