Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xin tư vấn build máy render

hachoan
29/5/2019 6:53Phản hồi: 17
Mình đang mua linh kiện để ráp dàn máy render 3d smax, sketchup, lumion ... Đã chọn xong là:
Ryzen 7 2700
Gigabyte B450M gaming
Gigabyte GTX 1660 6G OC
Ram T force 16GB (2x8gb) 3000Mhz
SSD PM981 pcie 256Gb
HDD WD blue 2Tb
PSU Cooler master 600W elite

Mà ra tinhocngoisao thì họ bảo nên đổi main sang Gigabyte B450 Aorus M, bảo là main mình chọn không chạy hết hiệu suất của chip. Với họ không có nguồn mình chọn nên muốn đổi sang nguồn Areocool hoặc Sama loại 650w-750w. Mình thấy main họ chọn giá cao hơn mà tên khá giống nên không biết là có nên đổi thế không? Không thì dùng main Gigabyte B450M DS3H thì có được không?

Nguồn thì mình muốn dùng nguồn hãng có tiếng cho an tâm, không biết 2 hãng kia thế nào? Nếu không thì dùng nguồn Corsair VS550 550W 80 Plus White có được không? sợ 550w không đủ dùng.

Nhờ các pro vào chỉ giáo. Xin cảm ơn ạ.
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

AC 7731
TÍCH CỰC
5 năm
về main thì mình nghĩ nếu đc bạn cứ nghe theo lời họ đề xuất ,PSU 550w THÌ QUẢ THẬT HƠI KO TƯƠNG XỨNG CHO LẮM .Ý kiến mình thì vậy ko biết các bạn nghĩ sao??
B450M DS3H thì cũng ngang B450M Gaming. Mấy main này là dòng B450 giá rẻ, dùng CPU R5 đổ xuống thôi. Bác lấy main MSI B450 Tomahawk, main này thuộc dạng best của B450, thì mới cân ổn mấy con R7.
hachoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDL98_107 Bên này họ không có main đấy, mình xem các bên khác thì giá khá cao, từ 2tr5-2tr9. Mà main họ gợi ý là B450 Aorus M cũng là main dòng thấp không phù hợp ạ?
@hachoan B450 aorus m thì ổn hơn hai con main kia, gắn R7 thì chạy ko OC chắc cũng đc
hachoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@NDL98_107 À vâng, mình ko rành máy tính nên cũng ko có nhu cầu OC gì đâu ạ. Xài mấy phần mềm kia render mượt mà là xong chứ cũng ko mò mẫm gì hết. Cũng ko có nhu cầu chơi game luôn ạ.
Gigabyte B450M gaming là dòng main dưới 2tr, mình google thì thấy chỉ tầm 1,5-1,7tr, mình ko nghĩ nó đủ ngon để chạy dòng chip i7/zen 7 đâu
main dưới 2tr chỉ nên chạy intel i3/ i5 + AMD zen 3/5
Còn dùng đến CPU 7 thì nên là main trên 2,5 triệu

Mình từng xài nhiều đời máy thùng, toàn là hư main trước, bọn: ổ cứng, nguồn, ram, cpu thì ko hề hư
Vì main là nền móng cho tất cả, nên chọn main xịn để chạy dc tối đa sức mạnh của các linh kiện gắn trên nó
hachoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Cái họ gợi ý cho mình là Gigabyte B450 Aorus M thì cũng là loại trên 2tr đấy ạ.
@hachoan cũng cùng dùng chip set main là B450 thôi
nhưng mắc hơn thì các thành phần còn lại ngon hơn xíu
mình ko biet con main họ gợi ý chạy hết tốc độ nguyên dàn ko, có thể là hết như họ nói
nhưng cái main bạn định lấy ban đầu là 1,5 tr thì chắc chắn ko chạy hết tốc độ dc, vì nó là main giá rẻ quá, linh kiện sẽ ko đủ ngon

Mà tinhocngoisao có bán nguồn Acbel đó, bạn có thể dùng nguồn đó, vì nó rẻ và chất, mình xài nó cho nhiều bộ máy văn phòng rồi, trc mình ráp nhiều bộ văn phòng ko có VGA chỉ dùng nguồn Acbel thường 400W xài ngon tới giờ, của bạn chạy nặng + VGA thì dùng Acbel 600W hơn là thừa đủ
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nâng lên 650W (Antec Neo Eco II 650W) với 80 Plus Bronze. Dùng PM861 có thể không ổn định. Ngoài ra nếu có kinh phí thì nên tăng lên RTX 2070. Và bo mạch chủ nên nâng cấp lên:
https://www.hanoicomputer.vn/mainboard-msi-b450-tomahawk/p43233.html
hachoan
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hungthitkhia Kinh phí chỉ có 20tr nên RTX 2070 không khả thi ạ. Nguồn antec cũng hơi vượt quá kinh phí của mình luôn. SSD PM981 ko được thì có cái nào ổn hơn ko ạ? Main thì cái B450 Aorus M có được không ạ? cái Tomahawk cũng bị vượt kinh phí mất rồi.
Hungthitkhia
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hachoan Vậy dùng Asrock B450M Pro 4. SSD thì nâng lên Intel 760p 256GB. GPU giữ lại cũng được. PSU có thể chuyển xuống 550W để rẻ hơn tí.
nguồn lấy acbel ipower G 600w 80 plus 1tr1 của tinhocngoisao ấy

còn này vừa đủ oát vừa đủ gánh.
kinh phí bạn có tối đa bao nhiêu để mình cân đối và tư vấn giúp bạn cấu hình tối ưu nhất hiệu năng để đáp ứng tốt các phần mềm bạn sử dụng bên trên nhé .
render nhiều ít hay còn ngồi vẽ . nếu vẽ nhiều chon quadro có thể search trên mạng có nói khác nhau giữa 2 con quadro và gtx trong lúc vẽ . cái nữa cái hdd chon blue là sai dã man con ngan con blue chỉ để lưu data thôi chứ không làm việc được bảo đãm 3 tháng thôi thấy nó xuống kinh khũng khiếp mua để làm việc chỉ có black hoặc barracuda pro . còn nguồn xác định cày trâu 24/7 mua luôn mấy con 80+ 700w dư dã chạy ngày đêm
Cứ theo cấu hình mà triển đi bạn, quan trong cái POWER COOLER MÁTER
Thanosgg
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tham khảo thêm cấu hình bên dưới đi bạn.
  • AMD Ryzen 5 2600 3.4Ghz (3.9Ghz Turbo) Socket AM4
  • ASUS PRIME X470-PRO - Socket Am4 FOR AMD RYZEN 2
  • Adata XPG Spectrix D40 16GB (2x8GB) RGB DDR4 3000MHz
  • Colorful GTX 1060 SI-3GB V3 BA2V
  • Seagate Barracuda 1TB Sata 3 6Gb/S 7200rpm 64MB Cache
  • Infinity Alpha Lite - 2 Tempered Glass Panel
  • Andyson Venus 600W 80 Plus
Đã build đến vậy sao k lên X470 luôn bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế