xin tư vấn cách sạc pin máy thinkpad

thekenhg
2/12/2011 19:11Phản hồi: 256
256 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

okyonotdie
ĐẠI BÀNG
11 năm
giúp mình với . mình có con lenovo W510 ( 9cell ) sử dụng ok nhưng có 1 thắc mắc . mỗi lần mình cắm sạc thi nó chạy chậm lại . ( đang chơi game thì bị giựt mặc dù la webgame ) . mình thấy có hướng dẫn reset pin nhưng mình tìm ko thấy cái power manager đâu cả chỉ thấy mỗi cái power option . bạn nào bít vui lòng chỉ mình vs . thanks nhìu nhìu.....
dinhquyhf
TÍCH CỰC
11 năm
@okyonotdie Có thể do bạn để chế đội khi cắm nguồn là Power saver nên CPU không sử dụng hết sức mạnh. Bạn nhấn vào biểu tượng pin trên notification bar xem có phải như không và chuyển về Balanced.
Còn việc không thấy Power Manager thì có thể bạn chưa cài hết driver của thinkpad, nếu đã cài thì trên taskbar sẽ có biểu tượng pin nằm ngang màu xanh cạnh notification, nhấn vào biểu tượng đó thì sẽ vào power manager
@okyonotdie bác vào device manager xem có diver nào còn thiếu k
okyonotdie
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình đã kiểm tra kỹ và ko bỏ sót driver nào hết . và cũng ko tìm thay cuc pin nằm ngang dưới taskbar ( chỉ có mỗi hình cục pin lúc cắm sạc thui ). hixhix .ko bít có khi nào bị hư cục pin ko đây huhuhu.....có cái hình mí bạn xem giúp ........

Thanks.....
dinhquyhf
TÍCH CỰC
11 năm
@okyonotdie Cục pin hư không liên quan đến cái này. Bạn tải cái system update của Lenovo về, cài và chạy nó sẽ tự cài những gì còn thiếu cho bạn. đây là link cho thinkpad w510 (windows 7)http://download.lenovo.com/ibmdl/pub/pc/pccbbs/thinkvantage_en/systemupdate502-06-07-2013.exe
okyonotdie
ĐẠI BÀNG
11 năm
thanks a đã giúp . tình hình là vẫn bị như cũ a ah . mặc dù đã update hết tất cả driver ......
để mai e rs cục pin thử xem sao đã.... pin1.jpg pin2.jpg
Em để sạc từ 10% đến 99% 😁
tuoigaday
ĐẠI BÀNG
11 năm
tình hình là có bác nào giúp e với e ko tìm đc power manager chạy trên win 8 cho e x230😔( lên trang chủ cũng chỉ có driver thôi cài xong cũng chẳng ăn thua:( h toàn dung đến 10% rồi cắm sạc bất tiện quá:(
win của e là bản quyền theo máy nên cũng ko muốn cài win 7 chẳng có nhẽ lại về power manager mà down xuống win 7 sao:(((
thekenhg
ĐẠI BÀNG
11 năm
power manager trên w8 hình như bạn cần chỉnh lại chế độ mode gì đó về lại w7 thì mới sử dụng được. bạn search xem, mình không nhớ rõ chỉnh ntn😔
tuoigaday
ĐẠI BÀNG
11 năm
phần chỉnh có nhưng mà e chỉnh rồi cũng ko được mới đau 😔( có cao nhân nào chỉ e với:((
tuoigaday
ĐẠI BÀNG
11 năm
hình ảnh cụ thể đây ạ:
đầu tiên là cài được power manager 3 cơ mà báo lỗi battery not install

chuyển sang bản 6.39 thì ko có phần compitility để set win 7😔
tuoigaday
ĐẠI BÀNG
11 năm
Tình hình là không bác nào ở đây chỉ e nên e đã hỏi được 1 bác bên Voz đã có cách mới ko cần cài power manager mà vẫn chạy ok e đã làm và thấy rất tốt.
bác nào chưa biết có thể vào đây tham khảo cách làm nhé ko hiểu từ j thì google dịch thôi toàn từ đơn giản nên không khó lắm
http://forums.lenovo.com/t5/Windows-8/Changing-Charge-Threshold-on-ThinkPads-under-Windows-8-without/td-p/916361
tuoigaday
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tuoigaday các b nhớ làm xong phải reset lại máy để lưu cấu hình nhé.
ukuru2p
TÍCH CỰC
11 năm
Tình hình là con thinkpad X220 Của em bi format hoàn toàn ỏ cứng nên mất recovery. bác nào đang dùng X220 mà còn bộ recovery thì cho em xin chép lại với ! em xin được cám ơn và mời các các 1 chàu càfe, anh em giao lưu chém gió ạ !
thanks các bác
cocconden
TÍCH CỰC
10 năm
cho mình hỏi chút về cách Reset Pin. Khi mình nhấn vào Perform Reset.. để reset pin như hình dưới

Vậy sau khi xong thì số cycle count có trở về = 0 hay không vậy các bạn???
Máy mình sau khi Perform reset.. xong thì cycle count vẫn như cũ, không có thay đổi gì cả.

Bác tieusieu90 cho mình ý kiến với
ukuru2p
TÍCH CỰC
10 năm
máy mình chéck thì tháy cái cycle count =93 thế có phải reset lại pin không hả bác @tieusieu90
dinhquyhf
TÍCH CỰC
10 năm
Thường thì cycel count cứ khoảng 50 lần thì reset 1 lần. cycel count cho biết pin đã sạc đầy bao nhiêu lần. Nó không bao giờ về 0 được.
TSTA
ĐẠI BÀNG
10 năm
em mới lấy X220, cài Power Manager dể quản lý pin, mục đích:
. set cho pin chỉ sạc trong khoảng % mình muốn
. reset lại pin (vì mua máy 97% chứ ko phải unbox)

Nhưng cài đặt chán rồi nó vẫn ko hiện cái option Maintenance như này:

em đã cài phiên bản Power Manager 6.41 mới nhất.

Vụ thứ 2 em hỏi là X61s CPU L7500 1.86GHz cài 64 bit có ổn ko. em đang dùng Win 7 32 bit, có nên up lên win 64 bit ko.
Dùng win 8.1 pin có tốt ko ạ.

Em đợi tin các cụ nhiều. Nhất là cái vụ pin
các bác cho mình hỏi cái, sao pin mình cứ mỗi lần sạc thì nó lại giảm dung lượng đi 1 xíu nhỉ. Design capacity là 56.16Wh. Mỗi lần xạc nó giảm đi chút: 56.04, 55.99, 55.95, ... Có vấn đề j ko các bac nhỉ?
@Fill32 có vấn đề đó bác, tỷ lệ pin giảm đồng nghĩa với tỷ lệ chai tăng cao, cho đến 1 ngày cục pin của bạn sẽ ra đi, cần phải coi lại cách sử dụng và xạc pin.
sao mình dùng x200 sao lại không có chỗ rs lại pin nhỉ 😔
Mình dùng X220 table. Có bác nào đang dùng biết cách sử dụng bảo quản pin cho bền không. Máy mình hiện nay dùng bình thường ko wifi khoảng hơn 5h (đặt chế độ ánh sáng TB). dùng wifi khoảng 3h.
Mình hay cắm trực tiếp đề làm việc. Nên bác nào biết cách tránh hiện tượng nạp nhồi pin thì chỉ dùm. Xin cảm ơn
thekenhg
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác dùng power manager setup mức giới hạn sạc là đc
Máy mình là X220 table thường xuyên dùng ở trạng thái cắm điện trực tiếp thì nên đặt ngưỡng pin như thế nào là hợp lý

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019