Xin tư vấn mua máy ảnh giá tầm 12tr cho người mới chơi
G.H.K
5 năm trướcBình luận: 31Lượt xem: 3.534
Như tiêu đề, mình cần mọi người tư vấn cho mình 1 con máy ảnh giá tầm 12tr (không thế cố thêm nhiều). Dự định chụp phong cảnh, chim cò và hội họp gia đình là chính. Mình đang phân vân Nikon D90 với Canon 50D (mới chơi sẽ chỉ cần dùng lens kit 18-55), sau này sẽ sắm lens sau. Tuy nhiên có người khuyên mình nên mua Nikon D5000 rồi số tiền còn lại để mua lens. Mong mọi người tư vấn giúp mình nên theo phương án nào hợp lý nhất. Cảm ơn mọi người nhiều
31 Bình luận
Lót dép hóng vì e cũng có nhu cầu tương tự
về thân máy tham khảo thêm

600D cũ 8-10t

60D cũ 9-11t

D7000 cũ
D7000 2nd hoặc D5100 thôi, đừng mua đời cũ hơn, công nghệ kém nhiều rồi, 2 em này là tốt nhất trong phân khúc, chất ảnh như nhau nhưng D7000 hơn về chức năng dành cho dân chuyên, nếu bạn chụp bình dân thì D5100 là number 1, 2 em này cũng đang giảm giá mạnh đó 😁
Theo nhu cầu của bạn thì D5100 là quá đủ, nhưng nếu chụp chim cò đang bay thì phải D7000 mới rượt nó nổi :v
Nên mua 50D.
@EvilCrab Theo bạn tại sao là 50D mà không phải 60D (nếu không phải do giá)
@G.H.K Vì 60D thực sự ko hơn nhiều 50D trong chụp ảnh. Quan trọng hơn bạn có thêm 1 ống kính.
@G.H.K với mức giá bác đưa mà bác đòi dòng 2 số của Canon thì chỉ có 50D,nhưng em nói trước 1,2 năm nữa con này sẽ xếp vào loại máy quá date,hơn nữa nhu cầu của bác chỉ chụp phong cảnh,gia đình thì 600D cũng được vậy,dòng 3 số tuy ko ngon = 2 số nhưng nếu tay nghề vững bác vẫn có ảnh đẹp như thường
@JackBH Quan trọng là tốc độ lấy nét bác ợ, khi gắn tele 80-300 thì canon 600d lấy nét hơi vất vả nên hay mất khoảng khắc đẹp, chỉ có thể bắn mổ cò hoặc bắn đuổi theo đuôi vật thể thôi
pentax k-50 2nd + kit DA 18-55 II.
body ~ 8tr
len ~ 1.5tr
X-M1 hoặc A5100
Canon 600D mới chính hãng hiện nay 11 chai,mình đang dùng, cảm nhận thấy rất ok, bác mới chơi chưa có kinh nghiệm mua hàng cũ khó biết lắm, sau bác mua thêm con len fix 50 1.8 nữa là đẹp.
@liemdng Mình không có ý định đổi body trong thời gian dài và không thích dòng 3 số
@G.H.K Mình cũng đang tìm hiểu và dự định cưới 1 em với số tiền như bạn : bạn cho mình hỏi tại sao lại không thích dòng 3 số mà phải là 2 số ....
@thanhhainguyen Dùng sẽ biết 😃.
cho mình bổ sung về yêu cầu là con này lấy nét nhanh và ổn tí, vì mình có sở thích chụp chim sắt
@G.H.K Vậy chọn 7D nhé, cả dòng 2 số lẫn 3 số đều ko đáp ứng đc đâu 😃.
Nếu muốn mới thì có A77 rất ổn 😃.

Có điều ngoại trừ máy còn phần ống kính nữa. Máy nhanh mà ống chậm thì cũng vứt. Mà ống nhanh thì rất tốn $ :-"
@G.H.K chụp đang bay hay chụp đang đứng

chụp đang đứng thì dòng 2 số là đc, ví dụ boing, sân bay,

còn đang bay dạng trực thăng thì dòng 2 số vẫn đáp ứng đc, còn đang bay dạng phi cơ chiến đấu thì 7D 😃
Chụp máy bay ở chỗ sân bay là chính. Đang mượn Nikon D70 thấy cỡ đó bắn tốt, có điều lấy nét hơn chậm
@G.H.K chụp đứng yên thì 50D, 60D là ổn và xài tốt

60D đc cái dùng đk kiện lạnh âm và nóng vẫn ok nên bác có thể vác theo và pin em nó chụp mỗi lần tầm 1000-1400 tấm liên tục đc

mua cũ 60D thì trong tầm 9-11t , còn ống 18 55 thì tầm 2t
12tr thì bác ko lên mơ 1 số. khuyên bác 60d nếu ko có ý định lên body nữa. 50d bây jo hàng cũ nhiều shot kiếm dc con ngon khó lắm
@halong90 Tôi không bao giờ có ý định lên 1 số kể cả có tiền vì chụp ảnh chỉ là đam mê, yêu thích chứ không phải sống theo nghề ảnh. Bạn thấy tôi băn khoăn dòng 2 số thôi
@G.H.K Thấy nhiều bác khuyên bác lấy 7D thì e bảo thế
mua con này nè
60D + 18-135 mm = $787 bỏ cupon POTOFGOLD vào xuống $614
vào mấy anh xách tay mua cho .máy coi như mới shot 0

http://shop.usa.canon.com/shop/en/catalog/276389?WT.mc_id=C126149
@canon30 Em gà mờ vụ này có gì mong bác chỉ giáo thêm
Sau khi vay mượn bạn bè thêm chút ít (tầm 14-15tr), thì giờ mình đang phân vân D7000 và Canon 60D. Ai đã dùng cho mình cảm nhận 2 con, ưu tiên khả năng lấy nét. Mình không chú trọng quay film nhé
mn thấy nikon d3300 giờ còn "phong độ" không?? 😃
Mọi người thấy 40d hay 50d, chon con nào cho newbie đây
Cuối cùng em đã chốt sổ con Nikon D7000, cảm ơn cả nhà nhiều. Cho em hỏi để chụp phong cảnh ngon thì nên sắm con lens nào ngon mà giá hạt dẻ nhỉ
Hạt dẻ là khoảng bao nhiêu bác?

Gửi từ sao hoả về trái đất
@halong90 Tầm 5-6tr có không bác

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019