Xin tư vấn về 5d mark II và ống 50 f1.4

24/1/2016 13:26Phản hồi: 9
Chào các bác. Sự việc là e có chân vào chụp ảnh thẻ trong bệnh viện, chủ yếu là khám sức khỏe xin việc, học lái xe ... Em thì trước có thích chụp ảnh lắm mà chưa biết cầm cái máy là gì ạ.
Giờ em được vào làm, được đầu tư 50 triệu cho sắm bộ dụng cụ để từ đầu đến ra dc tấm hình thẻ cho khách ( máy hình + ống + chân + flash + máy in). vì chụp ảnh này k làm tiệm và chụp theo kiểu "mày k chụp của nó tao k khám cho" í ạ. nên thực ra cũng chả cần máy móc hiện đại hay đắt tiền hay hình đẹp, bền màu lắm đâu nhưng mà e lại muốn có cái máy ngon ngon đôi khi vác đi chơi chụp choẹt tìm tòi biết đâu có duyên với nghề hjhj.
- máy in thì muốn cái nào ít hư hỏng vặt, chi phí giấy mực cho ra bộ 6 tấm 3x4 cho khách khoảng 2-3 ngàn thôi, đóng dấu được.
-Bạn e nó tư vấn mua con 5D mark II + ống canon 50 f1.4 các bác thấy có hợp lí k ạ?
- Bác nào có bộ khác tư vấn giúp e xem ưu và nhược nó se với 5dm2 và ống 50 f1.4 luôn nhé.
- Bác nào rành máy in thì cho e cái í kiến mua con máy nào hợp lí ạ, càng bền càng tốt, chi phí giấy mực càng rẻ càng thích và nó đủ nhỏ để mình e mang đi dễ dàng ạ. do em hay đi huyện. ah mà dòng nào có hỗ trợ crop ảnh thẻ và chỉnh sửa ảnh trước khi in càng tốt. vì e lười vác theo cái lap rồi cài pts lắm.
Nói chung bộ máy hình tầm 30, máy in tầm 20 là đẹp.
TKS CÁC PRO CHỈ GIÁO Ạ. e cũng khôn lắm mà cái mê trận máy hình các kiểu e ngợp hjx. với tiền chùa mà... nên e muốn kiếm bộ nào tầm trung xài cho đỡ công đi sửa hjx.
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xin được thỉnh giáo mấy pro có kinh nghiệm ạ
bộ như thế là ngon rùi
@ptvd1994 tks bác mà e vẫn phân vân quá. nhất là cái máy in hjx.
giữa máy in ảnh giấy nhiệt và máy in phun
5D2 hiện đã không còn sản xuất nên mua được máy mới tinh là rất khó. Muốn máy mới, công nghệ nhiều thì lấy 6D giá khoảng 26tr, có wifi, GPS các thứ. Flash để dùng chụp ảnh thẻ nên lấy loại đèn LED kiểu LED cho studio, sáng liên tục khỏi lo việc gà mờ chưa biết đồng bộ flash rời với máy ảnh và ko lo hiện tượng mắt đỏ khi chụp luôn (Thực tế mình thấy ở các đơn vị chụp ảnh làm CMT, hộ chiếu họ thường dùng cái này hơn dùng flash). Flash cho chụp choẹt linh tinh thì chơi chiếc Canon 580EX2 là ổn, có thể chụp hội thảo phục vụ các lãnh đạo luôn. Thêm ít phụ kiện như thẻ nhớ, túi đựng máy, bộ chân máy giá đỡ và cái tủ chống ẩm cho bộ máy ảnh nữa là làm nghề thoải mái.
Lens: nên có một lens đa dụng như Canon 24-70 F4L IS hoặc 25-105 F4L IS. Có thể dùng luôn để vừa làm nghề vừa theo đuổi được chứ chỉ có mỗi 50 f1.4 thì hơi bí vì góc chụp ko thể thay đổi được buộc bạn phải tiến lùi bằng chân để zoom.
@ViTieuBao86 e thì e cũng thích như bác nói là con 24-70 ấy ạ. mà hướng e thích là mẫu chân dung (nếu có theo đuổi) nên bạn e nó khuyên dùng fix, lên từ từ. e thì thật chả biết tí tẹo tèo teo gì nên tuần nay đi khám não mấy lần rồi hjx
còn con 6d thì nó dòng crop e sợ e theo chân dung liệu có ổn k bác?
@Bo Bướg Bỉnh Lạy hồn, bây giờ mà vẫn 6D là crop thì kiến thức bạn quá thiếu, thế mà còn định mua 5D2? Mù mờ vậy qua mấy cửa hàng nó hỏi cho mấy câu nó biết bạn gà là nó đẩy cho 5D2 dựng ngay 😁 Uy tín thì uy tín chứ cửa hàng nào cũng nhìn mặt khách mà bán hết, vì lợi nhuận cả mà. Bạn mua hàng dựng về đến lúc dùng máy mà thiếu kiến thức bạn cũng chả biết nó là hàng dựng đâu. 6D mới tinh có 26tr thôi, tội gì mua 5D2 cũ với cái giá ấy hả trời?
- Bạn chưa nói là bạn được setup 1 phòng riêng để chụp hay là bạ chỗ nào chụp chỗ đó?
- Muốn làm ảnh thẻ nhanh thì bạn phải biết dùng mokup của pts, add 1 tấm vào thì nó sẽ tự lên khung đồng loạt theo kích thước, chứ bạn in luôn thì dự là bạn sẽ k in nổi đâu 😁:D:D
@***NamAnh*** e k mở tiệm ạ. e có nói rồi đấy ạ, e có chân vô bệnh viện chụp cho khám sk với đi huyện chụp (cũng theo đoàn bv). mà nó như kiểu chụp CMND í bác, mang hình đến sẽ ăn hành hjhj.
cái chủ yếu e muốn đầu tư là vì cũng thích và có dự định làm rồi học thêm theo đuổi có thể chỉ là thú vui nhưng biết đâu có duyên lại kiếm cơm luôn cũng dc hj.
còn cái mảng pts thì e có biết chút chút và e học cũng nhanh lắm ạ 😃
@Bo Bướg Bỉnh Chụp ảnh thẻ thì máy nào cũng chụp được hết, gần chỗ mình mấy tiệm nó còn dùng canon G11 để chụp ảnh thẻ, quan trọng là in ấn với số lượng hàng loạt và kích thước ảnh thì bạn phải biết chút để làm cho nhanh.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019