Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Xưng hô với nhau trên mạng thế nào cho lịch sự, đủ ý, không làm người khác khó chịu?

Nam Air
17/7/2022 2:30Phản hồi: 221
Xưng hô với nhau trên mạng thế nào cho lịch sự, đủ ý, không làm người khác khó chịu?
Ở Tinh tế mình có biết anh Nguyễn Kinh Luân gặp ai ảnh cũng gọi là anh, nói chuyện với mình ảnh cũng gọi mình là anh, lúc đầu cũng hơi ngại nhưng mình nghĩ đây là cách anh ấy dùng để xưng hô với người trên mạng nên cũng không để ý nữa. Ảnh gọi mình là Anh, mình gọi ảnh à Anh luôn, anh qua anh lại.
221 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ở Tinh tế mình có biết anh Nguyễn Kinh Luân gặp ai ảnh cũng gọi là anh, nói chuyện với mình ảnh cũng gọi mình là anh, lúc đầu cũng hơi ngại nhưng mình nghĩ đây là cách anh ấy dùng để xưng hô với người trên mạng nên cũng không để ý nữa. Ảnh gọi mình là Anh, mình gọi ảnh à Anh luôn, anh qua anh lại.
@Phạm Ngọc Lực mình cũng nghĩ giống bạn, mà giờ vì trên mạng cũng có nhiều ae ở các vùng miền khác nhau nên chuyển dần sang gọi là "bạn" còn ngoài xã hội đôi khi biết ngta ít tuổi hơn mà lần đầu gặp vẫn cứ gọi anh 😃
@haobcyqhdv Haha, đó là đặc thù văn hóa của họ, miền Trung tụi mình cũng có đại từ nhân xưng riêng, khi bạn muốn hòa nhập nhanh với ai đó, tốt nhất nên dùng cách của họ. Nét đẹp ngôn ngữ mà, với mình thì đó là sự thú vị hơn là phiền hà.
Pony.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ussh999 Ý mình là trên mạng cũng thế, những người này luôn dùng "anh" xưng "tôi", kể cả biết rõ người ta ngang thậm chí ít tuổi hơn mình đó.
Trong ngữ cảnh gọi thay con như bạn vừa nêu là ngữ cảnh cụ thể rồi. Mình với bạn cùng chung một ý đó còn gì, thế hệ 7x là 50 tuổi rồi đó.
Các sếp trực tiếp của mình ngoài 50 tuổi, dùng cách xưng hô này thường xuyên, mình cũng thấy cách xưng hô này rất hay, cũng đang dần dần làm quen và học theo 😁
Auto xưng anh với mọi người 😂 À anh sinh năm 81 nha các em 😁
HTom&Jerry
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mannavod Đang cà khịa bác gì đó sinb năm 81 đấy hả.haha
@mannavod 81 là thằng thần kinh cờ ra ry câu phải không nhỉ
l_q_vinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mannavod @mannavod
Vâng chào em, 1994
@l_q_vinh 😂
tinhte hầu như Bắc Kỳ nên cứ Bác Bác Em Em cho chung chung dễ chịu dễ xài vui vẻ, Nam Kỳ thì hay xài Tui Tui Ông Ông, Trung kỳ thì không biết sao
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@thanhkhocnhe Bạn cứ vui tính. Mình thấy bây giờ người ngoài bắc cũng hay dùng từ trong nam như " tui, ngàn, hên xui, móa, nhậu...". Mình thấy lại hay ấy. Ví dụ từ "nhậu" không thể có từ tiếng Việt đồng nghĩa. Chính sự giao thoa này khiến khác biệt vùng miền nhạt dần, người Việt đoàn kết hơn.
@ussh999 Ở trên bác viết hoàn toàn không mang tính nhắc nhở nhau và sửa sai
@thanhkhocnhe =)) rặc mùi phân biệt vùng miền =))) tk21 rồi sang lên tí , phèn quá =)))
Tổng chào các bác.
@dao.tran Em chào bác số hạng 😃 em cũng là số hạng, nhiều số hạng thành tổng 😁
@x/sấm Tổng thì phải có hiệu nó mới đúng luật âm dương ngũ hành chứ
Cười vô mặt
somaek✅
TÍCH CỰC
2 năm
Mình khá dị ứng khi nghe ng khác gọi mình bằng "bác" (hơi phân biệt vùng miền nhưng hình như cách gọi này của người Bắc là chính, mình là người miền Nam). Nói chung thì nếu gặp phụ nữ (nếu thấy lớn hơn hẳn, thì gọi là cô, là chị). Còn gặp đàn ông thì gọi là anh. Lịch sự, giữ khoảng cách vừa đủ (vì mình đâu có thân)...
@somaek✅ Mình người miền Nam , nói chuyện với ae miền Bắc mình vẫn xưng là Bác với Em , nghe lịch sự mà thân thiện hơn . Còn Anh với tôi thì hơi xa lạ , mà ông với tui hay mày với tao thì quá thân thiết .
@abbvvhh Xứng chú với anh là bọn nó thể hiện mình bề trên rồi, loại này ngồi nói chuyện mệt lắm.
@somaek✅ Chủ thớt bài viết này là bắc à, comment thiếu não thế
@somaek✅ Người bắc chỉ đc gọi bác - em khi có con, gọi bác là thay con đó 😂😂😂
Xưng hô trên mạng- là người mình chưa gặp bao giờ. Anh cho lịch sự cũng chả mất cái gì.
mazechan
TÍCH CỰC
2 năm
Đối với mình thì:
- Nếu biết đối phương lớn hơn thì sẽ gọi anh xưng em.
- Nếu biết đối phương nhỏ hơn hoặc không chắc chắn thì gọi bạn / tên xưng mình.
- Thỉnh thoảng sẽ dùng bác / thím / mợ / cậu nếu đối phương nói với mình trước.

Với mình thì nói chuyện trống không (không có chủ ngữ) với người (có thể) lớn tuổi hơn mình là không lịch sự.
Tony Tèoo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mày tao cho nó nhẹ đầu.
Cười vô mặt
Trên mạng nếu chưa quen biết nhau thì gọi là bạn, còn nếu biết nhau rồi thì xưng hộ Anh Chị Em gì đó cho đúng vai vế là đc
chanhthi
TÍCH CỰC
2 năm
@mrtqt Kêu là bác-em là cách gọi của các tỉnh miền Bắc, bây giờ lên mạng thấy miền nào cũng bắt chướt.
“Các bác chúc mừng em đi ạ”
Mình: “bác chúc mừng em “
Chào các bác. E là nam. E để hình nữ nha hi hi
@Tình Bạn Xanh Ông để hình nữ to lên nữa đi 😁
Phiên phiến đi thôi, lịch sự là được
pessi
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng không thích người khác gọi mình bằng "bác". Bỏ đi là vừa.
Nếu thấy lớn tuổi hơn là "anh", còn ngợ ngợ thì cũng cứ gọi là "anh". Còn thấy nhỏ hơn hẳn cứ là "em".
@pessi Ok anh
@pessi ok thím. Thím nói cũng đúng
micheal fily
ĐẠI BÀNG
2 năm
@pessi để ý vậy có mệt ko ku?
pessi
TÍCH CỰC
2 năm
@micheal fily Tất nhiên là không rồi chim! Cái gì đúng thì thôi. Ai cũng là anh của "bố chim" được à?
Không lẽ tới những chuyện đáng lẽ phải được dạy từ nhỏ mà giờ phải lên mạng tìm hiểu sao ta?
@ntdieu Vậy bên tây nào ko dc dùng you ? Trên mạng ko biết ai , bao nhiêu tuổi giới tính là gì, ko dùng you thì dùng gì ? Nói nghe xem mở mang kiến thức cái nào !
@渡辺稲荷 Ở Pháp, Đức, Ý, Tây Ban Nha, hay Nga, U Cà họ có dùng "you" không ?
@ntdieu bố thằng khùng , mấy nước đó nói tiếng Anh à , phắn hộ .
@渡辺稲荷 Thằng nào mới khùng ??? Mấy nước đó không phải "bên tây" sao ? Không lẽ "bên tây" là phải nói tiếng Anh ?
ngghuyy
CAO CẤP
2 năm
Các cụ ngồi trà đá với nhau toàn "bác", ở trên mạng clone tên tuổi, ở trên mạng con nít cấp hai lấy tuổi cụ già 80, trên mạng ngôi thứ 2 là you mà bạn bè là fen, trên mạng chả có chẩn mực nào ngoài bàn phím
_oct31st_
TÍCH CỰC
2 năm
Anh và tôi
@bababaBanana đôi bạn thân rất thân , niềm thân ái thắm thiết khắng khít bền lâu.
gọi Anh xưng Tôi thì thế nào nhỉ 😁
@dangkhoa_2808 Nghe như 2 vợ cãi chồng 😆
@bomduc Hahaa
@bomduc Một người từng trải cho hay 😁
@mannavod Vợ tôi mà anh tôi, tôi vả cho vỡ a lo 😆 (Vợ tôi không có acc tinhte lên đây nói xấu vợ thoải mái, an toàn)
@bomduc K có nick vẫn đọc đc bình luận mà 😆😆😆
Anh, chị, các anh chị.
Tổng hợp được trên tt :
Anh - tôi
Mày - tao
Sheeple, Samshit, Cẩu nô, Nga vàng, mèo vằn, nhà dâm chủ, cang đù, bò đỏ, dlv, đồng trĩ, đồng dâm.…

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019