Ý kiến về: "Nokia N8 và iPhone 4 “so găng” camera"

cuong_economist
2/10/2010 14:26Phản hồi: 92
Ý kiến về: "Nokia N8 và iPhone 4 “so găng” camera"
Mình xem qua vài viết này trên Dân Trí, so sánh về khả năng chụp camera của N8 với iPhone 4.
Đành rằng mình cũng rất thik iPhone 4, nhưng nhìn vào bức ảnh dưới đây:

Thì có vẻ như bài viết này không khách quan chút nào, có thể thấy N8 bị lấy tiêu cự đi đâu ấy, nhòe hết cả, còn iPhone 4 thì như vậy là đúng rồi.
N8 12Mpx, xenon, quảng cáo ầm ĩ mà chỉ chụp có như vậy thì...ko thể nào.
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tay chụp ảnh n8 bị sao ý.. Ko zoom nhu ip4 và hình như ko autofocus.
Bài ở dân trí theo nhiều người đánh giá là ko thật..
Thằng đó có lẽ phải đi tập cách chụp ảnh lạỉ

cứ để thời gian nữa n8 về vn thì biết ngay thôi.
rubyshark
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dantri.vn lấy nguồn bài viết từ trang tin công nghệ khá đình đám của Mỹ là Engadget. Theo bài viết gốc của trang này thì tác giả mang N8 đi để chụp đánh giá, tiện tay mang theo iphone 4 để chụp so sánh, tất cả hình ảnh được khẳng định là không hề qua chỉnh sửa (tác giả có file zip ảnh gốc để làm bằng chứng), tính năng HDR (High Dynamic Range) của iphone 4 để chế độ OFF. Hình chụp trên Nokia N8 được cảm biến 12 mpixel hiển thị theo tỉ lệ 4:3 trong khi phần mềm chụp ảnh hiển thị theo tỷ lệ 16:9 chính vì vậy ảnh trên Nokia N8 đã bị cắt mất phần trên và dưới cho khớp (nếu không cắt mà giữ nguyên ảnh thì ảnh sẽ bị biến dạng lùn) khiến một số người không đọc được phần giải thích trên bài viết nguồn nghĩ rằng Nokia N8 chụp ở chế độ Zoom
cám ơn câu trả lời của bác:giggle:
Zack_alex
TÍCH CỰC
14 năm
Ko có vé vs ip 4 dau! Voi lai so sanh ko công =
Mĩnh nghĩ cũng có thể đây là ảnh thực tế. Nếu so sánh về chấm thì Nó Kìa chiếm ưu thế vượt trội. Nhưng về thực tế thì chưa chắc. Bạn thử so sánh ảnh 5.0 của N97 và 3.o của 3gs sẽ thấy sự khác biệt rất lớn. 3GS camera kém hơn nhưng chụp lại đẹp hơn rất nhiều. Chẳng hiểu lý do tại sao nhưng máy ảnh của Nó Kìa mình chưa ưng được con nào kể cả N97. Thua xa 3gs của IP. Mình nhận xét 1 cách khách quan nhất vì vợ mình dùng N97 còn mình là 3GS nên test là biết ngay.
Bạn so sánh N97 với 3GS là ko hợp lý rồi. 3GS là thành công lớn của apple còn N97 là thất bại thảm hại của nokia... N97 thua xa i8910 vài bậc nói gì 3GS.
TungLam_91
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nói thế nào.Trước em dùng N82.Chụp Ảnh phải nói là rất tốt.So với IP4 Hiện tại đang dùng em thấy không kém cạnh chút nào.thậm chí là có phần nhỉnh hơn khi zoom lên.
Mình thấy iphone chụp trong dk đủ ánh sáng thì tương đối đẹp nhưng thiếu ánh sáng là chán lắm(nhiều lúc thấy ip4 của mình còn k bằng bọn 3.2 nokia)mất hết uy tín,nhưng trong lòng thì e nó là vô đối,chắc trọn đời gắn liền với apple (hope)
Thích câu vô đối trong lòng của bác,nói thế khách quan hơn nhiều
hocon60
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đúng là rỗi hơi. So tài cái kiểu chẳng giống ai.
Cái thằng vác 2 em N8 với IP4 ra so đo với nhau ngu b ỏ m ẹ.
Chất lượng ảnh thì lệ thuộc gì vào ".". Với lại nếu muốn so sánh thì tất cả phải đưa vào những thông số giống nhau trong những điều kiện giống nhau mới so sánh đc. Đằng này thì 1 thằng Zoom to hẳn lên để lộ cái ảnh bị vỡ điểm, 1 thằng thì để nguyên.
Kết luận: Phẽo...
chuẩn nhất, không phải bàn nữa
Bác nào muốn xem N8 chụp hình đẹp thì nên xem trang quảng cáo của Nokia
Quảng cáo của NOkia thì đương nhiên hình sẽ rất đẹp rồi. CHủ yếu là bác nào có máy rồi làm 1 bài review riêng về tính năng chụp hình, khi ấy sẽ rõ là như thế nào.
đã có rồi ma minh có xem qua chụp ở vn ko như mấy hình này chắc của mấy đưa ip đó mà
Theo tôi hiểu sơ sài thì. thằng nào nhiều chấm hơn là chuẩn hơn. Nhưng nói như vậy cũng chưa chắc là công= cách tốt nhất là lấy ảnh chụp iphon4 và n8 cùng 1 thông số và tiêu cự đưa vào vi tinh zoom xem thằng nào bị vở màu hơn là biết ngay mà. không biết chác của em có được không mong các bác chia sẻ thêm...
nhiều chấm chỉ cho bức ảnh to hơn mà thui....
thực sự chất lượng tùy thuộc nhiều vào tính năng hỗ trợ, ống kính., ISO..vv.
soibang
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhiều chấm hơn thì chỉ nét hơn khi phóng to n lần mà thôi, cái mà cảm quan khen đẹp hơn là do màu sắc là chính

//màu iP4 tươi hơn còn của N8 thì tái quá, nên em thích iP4 hơn
Có lẽ những nhà sx đánh tâm lý người tiêu dùng , vì ko ít người nghĩ , chấm càng cao thì ảnh càng đẹp , cho nên mới chạy đua số chấm trên đt. Tôi thì xem đó là sự lừa gạt . Thực tế chẳng mấy khi dùng ảnh lớn đến như vậy , nếu phải dùng thì cũng ko ai chụp bằng đt cả
cái này chác tại bạn chụp trong dieu kien ánh sáng yếu và để chế độ chụp mặc đinh chưa đánh giá được gì nhiều để mặc định nó chụp cùi bắp lắm chỉnh lại vài thao tác sẽ khác biệt hoàn toàn (theo kinh nghiệm cá nhân nếu xài dong symbyan 5th mà chụp ảnh ở điều kiện thiếu ánh sáng hoàn toàn thì chỉnh scene mode => night , light sensit => low, nều hok có anh sang hoàn toàn thỉ dể flash con nếu ánh sang mờ thì tắt hoan toàn flash, nhờ khi chụp giữ nút chụp ảnh khoảng 5s đừng bấm mạnh 1 pát chụp nó nhòe liền, cái này là theo kinh nghiệm mói ng test thừ có đúng za hok). nói như mấy bác IP quảng cáo hok ầm ĩ ah .... nokia hok thể nào nói quá mức sự thật như vậy được nhất là với tính năng cao cấp nhât của N8..cái chuyện màu sắc thì in ảnh ra coi la bít ngay hầu hết ống kính Carl zeiss trên các máy nokia cho màu rất đẹp nhưng hiển thị lại hok dc tốt
rubyshark
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nokia đang đi xuống là một sự thật dựa trên doanh số và thị phần liên tục giảm sút tại Mỹ và trên toàn cầu, hiện nay lựa chọn của người Mỹ số 1 là Blackberry và số 2 là iphone, nokia thậm chí còn bị xếp sau cả samsung lẫn LG tại Mỹ. Sai lầm của Nokia là quá kỳ công chinh phục thị trường đầy khó khăn là thị trường Bắc Mỹ mà ít chú ý những thị trường mới nổi, nơi rất chuộng Nokia như VN,TQ...trong khi đó Apple lại mở rộng ra khi mở Apple Store tại TQ, hỗ trợ mạnh mẽ Tiếng Việt trong tất cả các sản phẩm Apple và gây sức ép buộc nhà mạng VN phải đưa mức giá bán thấp để lấy lòng người dùng Việt.
nokia hay SS ra quá nhiều model nên khó để lại dấu ấn. Ai mà nhớ hết các model của N, trong khi IP đơn giản, IP 2G, 3G, 3GS rồi IP4. Cách đặt tên, rồi tập trung mọi nguồn lực để phát triển cho sp đó khiến IP như 1 mũi tên trúng nhiều đích. Còn các N thì nhiều mũi tên nhưng trúng toàn đích nhỏ
nkn1506
TÍCH CỰC
14 năm
Các bạn nói sao chứ mình thấy ip4 chụp hình hơi tối, nhất là trong trời tối, có lẻ do plash đơn nên ánh sáng ko đủ. Bức ảnh tối hù à.
Engadget có làm một bài so sánh đây. Mời mọi người click vào link..
ờ nhỉ
koi ở đây mới rõ là N8 chụp hơi nhạt so với IP4
nkn1506
TÍCH CỰC
14 năm
Sao vẫn thấy không tin những ảnh này được chụp bằng N8 vì mình dùng E72 chụp thấy độ nét cũng tương đương (điều này không thể). Thôi đành chờ về Việt Nam mua 1 em là biết ngay. ... hehe
bmw_125i
TÍCH CỰC
14 năm
Khách quan một chút nào 😔
-12 megapixel chưa bao giờ lại bị đem ra so sánh với 5 megapixel như các bác, muôn đời nó khác nhau với cùng một tay chụp ảnh chuyên nghiệp.
-Nếu các bro thíc so sánh thì em đảm bảo bằng các hiểu biết về máy ảnh, cách chụp kiểu nghiệp dư em cũng có thể chụp ảnh từ C6 5 chấm ống kính thường, đẹp hơn nhiều so với X6 cùng chấm sử dụng ống cazess.
=> còn như tiêu đề bài viết bên dân trí em thấy kệch kỡm, tay chụp ảnh nghĩ mình là ai mà bảo cái ảnh kia chụp từ N8 12Megapixel :(( Nếu đúng là ảnh chụp từ N8 thì các bác nên đánh giá tay chụp ảnh hơn là đánh giá cái ống kính.
Xin hết!
Nhất trí với bạn. Tui thấy khi dùng camera độ phân giải lớn (>=8mp) thì nhiều cũng chỉnh xuống độ phân giải khoản 2-3Mp chụp hà.
Cái quang trọng là các tính năng khác như khả năng nhạy sáng, tốt độ màng trập, zoom... Độ phân giải khủng chỉ hữu dụng khi chụp cảnh rộng hoặc để rửa ảnh lớn thôi, chứ tấm nào cũng chụp 5mp hoặc 12mp chỉ tổ tốn bộ nhớ.
Tui thì thấy cả 2 con này con 9 con 10, thôi thì ai fan của ai thì cứ xài của người đó, còn tui thì ai cho tui con nào tui cũng dùng tất, cho 2 con thì tui cám ơn lắm lắm :giggle:
Bạn này nói wa" chuẩn!
Còn nữa, kái 12Mp Của Nokia đem solo với kái 5Mp của Apple? Vậy khi cái 12Mp của Apple thì Nokia lấy gì để solo nhỉ? 😆
binharmani
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao cái dt nào của dem ra so sánh với iphone thế nhỉ 😃
Định làm hạ uy tín của N8 chắc, tại sao 1 cái chụp gần 1 cái chụp xa .... Cái N8 chụp gần thế kia hình nhòe là phải, giả sử ko chụp gần mà Zoom lên tất nhiên là xấu đi. Cần có sự so tài công bằng hơn !
Trời chả lẻ cái 5800 mình chụp còn đẹp hơn cái N8 àh. Bài thế này mà bạn cũng đem lên thảo luận àh, peace!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019