Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ý nghĩa các con số trên thẻ CCCD 12 số

Nam Air
16/10/2020 8:35Phản hồi: 184
Ý nghĩa các con số trên thẻ CCCD 12 số
Điều 13 của Nghị định 137/2015/NĐ-CP quy định thẻ CCCD gồm có 12 chữ số, được chia làm 4 cụm thể hiện 5 thông tin định danh công dân, gồm tỉnh thành, thế kỉ sinh ra, năm sinh, giới tính và dãy số ngẫu nhiên theo thứ tự.

Xem thêm: Ý nghĩa 12 chữ số trên Bằng lái xe thẻ PET

Ví dụ, số CCCD của mình là 079 083 123456 có nghĩa là:
- Cụm 079 là mã tỉnh/thành phố nơi mình đăng kí khai sinh, ở đây 079 là TP HCM, nếu anh em ở Hà Nội thì mã là 001, Đà Nẵng là 048, Hải Phòng 031, Ninh Bình 037...

- Cụm 083 là mã giới tính và mã năm sinh. Cụm mã số này được quy ước như sau:

• Sinh ra trong thế kỷ 20 (từ năm 1900 - 1999): Giới tính Nam là 0, giới tính nữ là 1
  • Thế kỷ 21 (từ năm 2000 - 2099): Nam 2; nữ 3
  • Thế kỷ 22 (từ năm 2100 - 2199): Nam 4; nữ 5
  • Thế kỷ 23 (từ năm 2200 - 2299): Nam 6; nữ 7
  • Thế kỷ 24 (từ năm 2300 - 2399): Nam 8; nữ 9
Ví dụ mình sinh năm 1983 thì cụm mã này là 083, con trai mình sinh năm 2002 thì cụm mã sẽ là 202

- Dãy 6 số còn lại 123456 là dãy số ngẫu nhiên được cấp khi làm CCCD để tránh trùng với những người khác, dãy này được cấp phát theo thứ tự.

Hạn dùng của thẻ CCCD
Trước đây giấy CMND có thời hạn sử dụng là 15 năm kể từ ngày cấp, thì nay CCCD tính thời hạn sử dụng theo độ tuổi của anh em. Luật CCCD quy định khi anh em tròn 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi thì phải làm lại CCCD.

Ví dụ, mình sinh ngày 1/4/1983, được cấp CCCD ngày 1/4/2020, thì thẻ CCCD của mình sẽ hết hạn vào thời điểm mình tròn 40 tuổi tức là ngày 1/4/2023 và mình phải đổi thẻ CCCD mới, có hiệu lực tới ngày 1/4/2043.

Giả sử như anh em sinh năm 2000, đi làm CCCD năm 2020 thì đến năm 2025 vẫn phải làm lại CCCD vì khi này anh em tròn 25 tuổi. Tương tự khi tròn 40 tuổi và 60 tuổi.

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
184 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa kiểm nghiệm lại thẻ CCCD của mình, đúng như lời mod chia sẻ: số 0 đầu tiên do mình sinh ra vào thế kỷ 20 trong giai đoạn 1900 - 1999, số 81 là năm sinh của mình, còn dãy số đằng sau thì random. Nom lại thẻ chợt giật mình với HSD, thời điểm này 5 sau phải đi làm lại òi 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chà. Ko để ý nhỉ...
@xoanng Xấu ở cái gì vậy E? 😎
@nospecial Cứ vào các độ tuổi như mod đã chia sẻ đều phải làm lại nhé 👍
Thanks mod. Mình mới làm lại CCCD đầu năm nay do căn cước cũ hết hạn. Thủ tục làm lại thì rất đơn giản, chỉ cần mang theo hộ khẩu và căn cước cũ, đến điền tờ khai, đợi đến lượt chụp ảnh + lăn tay lại là xong.
Đến ngày hẹn lấy anh em nếu không tiện cầm theo hoặc quên hộ khẩu (tiện đường đi làm, đi chơi qua lấy....) thì có thể dùng bất cứ giấy tờ tuỳ thân nào khác (bằng lái, đăng kia xe máy....) cùng với giấy hẹn cũng được, hoặc đăng kí bưu điện gửi về nhà (có tính phí).
Nếu năm sau đổi căn cước mới có tích hợp chip và mã QR thì mình sẽ đi đổi lại, sẵn tiện chụp lại ảnh luôn vì ảnh lần này chụp xấu quá =)
Cười vô mặt
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@n.a.v.i.p CMND thì chụp bao xấu mà, lần sau chụp lại sẽ xấu hơn mới đạt, hâha
@HVT =)))) các nhận CMND chụp bao xấu, trong khi đó bằng lái xe thì chụp đẹp ngời ngời
vinhtnk16
TÍCH CỰC
3 năm
trên cmnd có năm sịn và giới tính rồi còn có thêm mã năm sinh thấy hơi dư, thay bằng mac để nhận diện gì khác vd như nhóm máu có vẻ pro hơn
traind
CAO CẤP
3 năm
@vinhtnk60325 Sao lại dư? Ngta quản lý bằng mã số, cho vào máy tính lọc quản lý cho dễ chứ sao nữa.
@vinhtnk60325 Họ quản lý vài chục triệu cái cccd thì làm theo vậy là hợp lý rồi.
@vinhtnk60325 Họ tên và ngày tháng năm sinh của bạn có thể trùng với nhiều người. Nhưng số CCCD thì chỉ có 1. Họ sắp xếp như vậy là khoa học rồi b
Mih mới làm CCCD năm 2017
@Around VIỆT NAM - TV Chuẩn bị làm lại tiếp nhé, loại của bạn có chíp chưa?
@haichin Chưa hết hạn thì cần gì làm lại đâu.
@haichin Ko bắt buộc đổi sang loại chip bạn ah. Chỉ cấp mới mới có chip thôi. Mà nghe hay chắc cũng tranh thủ đổi sàn chip cho nó 4.0
thêm thông tin hữu ích
SG mã thần tài, tiền dzô tiền dzô 👍🏼😁
@caffeinezzZ Phải chi mã tỉnh thành giống y mã của xe luôn nhỉ 😆
@caffeinezzZ 179 ngon hơn nhỉ
@mig29f Có bsx số 52 đó bác. Còn muốn bsx 79 thì về Khánh Hoà làm.
Tự nhiên lộ cái năm sinh ra cũng kỳ...Thêm nữa, quy định giới tính bằng số rồi sau này mấy anh chị em LGBT nhiều khi không thích 😃
@littleboy1093 Nếu sau này..qua Thái Phẫu thuật Cắt Trym xong ..thì về VN .có dc làm thủ tục y tế kiểm định rồi thay đổi giới tình từ số 0 sang số 1 không ?
@Hêu Con Hiện giờ VN chưa chấp nhận điều này, và cũng chưa cho phép chuyển đổi giới tính nên các bạn mới phải bay sang Thái Lan làm.
@littleboy1093 Xu hướng tình dục là thuật ngữ dùng để chỉ cảm xúc, tình cảm, sự thu hút của con người với các đối tượng ở giới tính cụ thể. Xu hướng tình dục của con người được chia làm 3 loại như sau:

Heterosexual (dị tính): chỉ những người bị thu hút bởi các đối tượng khác giới.

Bisexual (song tính): chỉ những người bị thu hút bởi cả 2 giới.

Homosexual (đồng tính): chỉ những người chỉ bị thu hút bởi các đối tượng cùng giới
Mình ngày xưa đi làm lại cmnd thì bị mất thông tin ngày tháng sinh (cmnd cũ thì có) ko biết giờ đi làm lại CCCD thì nó có thêm lại ngày sinh cho mình ko.
MVA39
CAO CẤP
3 năm
@Scorpius DLord Đem Giấy khai sinh theo
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
E làm năm 2013 thì chưa có mã như này. Mỗi năm sinh là 94 còn lại một dãy số 0 😂
@iamcp Áp dụng cho CCCD mà :v
Vinh Gemini
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iamcp CCCD hay CMND 12 số đều theo quy định cấp số giống nhau. 3 số đầu tiên thể hiện nơi công dân đăng ký khai sinh. 000 là thể hiện nơi đăng ký khai sinh là “Việt Nam” - thường là những bạn đẻ ở nước ngoài nhưng k làm giấy khai sinh ở nước ngoài, sau đó lớn chút mới về VN làm giấy khai sinh, trên hộ khẩu sẽ chỉ ghi chung chung nơi đẻ là VN chứ k ghi rõ tỉnh thành nào cả
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
@Vinh Gemini Bạn rõ thế 😃 như mình sinh ra ở nước ngoài và làm giấy khai sinh tại đsq trước khi về VN.
Cười vô mặt
iamcp
TÍCH CỰC
3 năm
@gauto988 Bác ấy nói cũng đúng bác. Chỉ thêm 000 vào số cmt cũ. Em chuyển khẩu nên là thành số mới toanh luôn
quanromance
ĐẠI BÀNG
3 năm
căn cước thì ok nhưng cái luật làm lại hơi phiền nhỉ, chưa nói mình ở đồng nai là chưa có làm cc chỉ làm cmnd cũ
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thế kỷ 22 (từ năm 2100 - 2199): Nam 4; nữ 5
Thế kỷ 23 (từ năm 2200 - 2299): Nam 6; nữ 7
Thế kỷ 24 (từ năm 2300 - 2399): Nam 8; nữ 9
Mắc gớm thiệt, ko biết có tồn tại đc hết TK 21 ko mà bày đặt đú tới 24 😆
@bachdoc01 tính phản động ak, vn tồn tại rất lâu về sau đến khi trái đất lụi tàn nhá.
haha.
Cười vui vẻ
bachdoc01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cabk ko có triều đại nào tồn lại mãi mãi 😆 chắc gì hết TK 21 VN còn tồn tại ?
@bachdoc01 Sớm đổi triều đại thôi, rồi thằng mới lên nó đập hết đi xây mới lại hết.
thelord186
TÍCH CỰC
3 năm
đổi sang CCCD lại đi thay đổi 1 đống thứ giấy tờ 😔
YOGA
ĐẠI BÀNG
3 năm
Được chọn 6 số cuối
@YOGA 6 số cuối là số minh hoạ, chứ ko phải số thật của Mod
Nếu đăng ký khai sinh ở các đại sứ quán ở các nước trên thế giới thì 3 số đầu còn khác nữa
quangdong_88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình hộ khẩu ở HCM sao 3 số đầu lại 038 ta. Mã này của Thanh Hoá, nguyên quán mình ở Thanh Hoá.
CCCD mình làm ở TPHCM.
elgato
TÍCH CỰC
3 năm
@TACOMPUTER Là nơi đăng ký khai sinh thì đúng hơn.
Chứ có người ở tỉnh vẫn vào BV TP sinh xong rồi lại về.
@duchaitp Giả sử TP.HCM là 12 triệu người. Chia hai giới là mỗi giới 6 triệu người. Giả sử tuổi rải đều trong khoảng 40 năm (tức là chỉ có người sinh từ 1980-2020) thì chỉ cần 6tr/40 = 150.000 số là đủ. Trong khi 6 số là được 999.999 số, lớn hơn 150.000 rất nhiều, và khoảng tuổi chắc chắn phải lớn hơn con số 40 năm mình giả sử.
Vinh Gemini
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TACOMPUTER Theo điều 7, chương II thông tư số 07/2016/TT-BCA, thì mã tỉnh thành (3số đầu CCCD) là nơi đăng ký khai sinh. Nhưng giấy tờ khi đi làm CCCD/CMND 12 số thì là sổ hộ khẩu. Mà SHK đa phần sổ cũ mới có ghi “nơi đăng ký khai sinh” và “Quê quán”, còn sổ mới giờ chỉ còn “Quê quán”, do đó nên bên công an sẽ lấy đầu số CCCD/CMND 12 số theo mã tỉnh thành của “Quê quán” luôn đó bác
@Vinh Gemini Phức tạp, qui định đá nhau
Không biết đúng năm đi làm lại cccd thì có được free không nhỉ ?
huy445
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dài dòng rắc rối vô bổ.
Chỉ cần mã vạch đưa vô máy thì ra hết cả lý lịch..
@huy445 Ờ, thủ tục giấy tờ giờ còn viết/khai bằng tay nhiều, mã vạch thì bạn ghi kiểu gì? Hay mã vạch bên trên kèm dãy số bên dưới như trên sản phẩm hàng hóa 🤣🤣🤣
@huy445 Rồi giờ bạn ra chỗ họ cần ghi lại số cmnd mà có mỗi mã vạch thì họ ghi kiểu gì?
cabk
TÍCH CỰC
3 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ thì gạch gạch. gạch xong lấy máy quét nó đọc dc ok ko đọc dc thì gạch tiếp
@huy445 Cứ từ từ, phải bày ra nhiều trò thì mới hốt $ của dân đen được chứ. Đang thí điểm xài chip lên căn cước kìa, quẹt một cái là ra tất.
Vậy là 3 năm nữa lại đi làm CMND.
Đó giờ đi làm CMND hết cmn 30 năm dù mới 37 tuổi
Hài
Metal 3338
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ometa020983 Đến hẹn 3 năm rủ rê đi nhể, năm sau làm CCCD nữa chớ.
@ometa020983 Đời con cháu bạn sẽ dễ dàng hơn!
@Metal 3338 Mình đang là CCCD đó chớ. 2 cái rồi ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019