Ý nghĩa dãy số in trên thẻ ATM
Nam Air
1 thángBình luận: 72
Ý nghĩa dãy số in trên thẻ ATM
Nếu từng chuyển tiền liên ngân hàng bằng số thẻ thì anh em sẽ biết là dãy số in trên thẻ ATM có thể thay thế cho số tài khoản ngân hàng, vậy thì dãy số đó có ý nghĩa như thế nào, mời anh em cùng tìm hiểu.

Theo công văn số 4819/NHNN của Ngân hàng Nhà nước thì tính tới hết năm 2012, các ngân hàng & tổ chức phát hành thẻ phải quy hoạch lại số thẻ ATM, theo quy định hiện hành thì số thẻ ATM sẽ gồm có 16 hoặc 19 chữ số, gồm có:

4 số đầu là mã BIN (Bank Identification Number - Mã định danh ngân hàng). Mã của Việt Nam là 9704
2 số tiếp theo là mã số của các ngân hàng phát hành thẻ (từ 00 tới 99)
8 số kế tiếpmã CIF của khách hàng (Customer Information File)
3 số cuối là dãy số ngẫu nhiên (thẻ ATM 16 số thì không có 3 số cuối này)

Xem danh sách mã BIN của các tổ chức phát hành thẻ ở đây

Các kí hiệu in trên thẻ ATM:
  • NAPAS là gì: Là viết tắt của National Payment Services, một dịch vụ của CTYCP Thanh toán Quốc gia Việt Nam, đây là một trung gian giúp kết nối các ngân hàng lại với nhau để giúp người dùng rút tiền, thanh toán dịch vụ nhanh và đơn giản hơn. Có thể hiểu NAPAS giông giống như VISA, MasterCard, JCB vv và vv, chỉ khác là NAPAS áp dụng cho thẻ thanh toán nội địa
  • Good Thru: Hạng sử dụng của thẻ, ví dụ tới tháng 7/2026
  • Class: Hạng mức rút tiền tối đa/ngày từ 20 - 100 triệu, tùy theo mỗi ngân hàng
  • Contactless: Thanh toán không tiếp xúc. Nếu thẻ của anh em có kí hiệu này thì khi cà thẻ chỉ cần chạm với máy POS là xong, không cần phải đưa vô máy quét. Với những giao dịch dưới 1 triệu thì cũng không cần phải kí tên
Ngày xưa cũng vì mấy cái vụ đăng ký CMND cho số điện thoại (2009), làm lại mã BIN cho thẻ ATM (2012) mà dân nháo nhào đi ra phòng giao dịch, chen lấn, xô đẩy, hách dịch, cửa quyền, ... Mình thấy đông quá, bỏ qua, để 1 năm sau mới từ tốn đi đăng ký, không việc gì phải vội. Sau này có trò chụp hình chân dung đăng ký số điện thoại (2017). Never, khỏi đi đăng ký luôn.
@from team b with love phiền nhưng đôi khi nhỡ khoá luôn số điện thoại mà bạn xài công việc, đối tác hay số liên kết bank thì thôi rồi sao lấy otp đc, cũng phải đi đk lại số. nhưng sau đó thì cho đăng kí thông tin sim up hình qua app quản lí sim, nên cũng ko cần đến chi nhánh
clbphanmem
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@from team b with love Mã PIN chứ nhỉ, BIN như ở trên là Bank Identification Number - Mã định danh ngân hàng rồi.
Không chính xác. Tôi có thẻ VCB nhưng do mất ví nên tôi yêu cầu cấp lại. Và số thẻ lần sau khác hẳn so với số thẻ lần trước.
@John Chris Khác hẳn là phải. Do thẻ phát hành bởi nhà phát hành khác nên số thẻ khác hẳn.
Mình tham khảo nguồn khác thì 6 số đầu là mã số định danh nhà phát hành, cái này hợp lý hơn.
Ví dụ 4XXXXX là của visa, 5XXXXX là của mastercard, 3XXXXX là Amex, 9704XX là napas. Chi tiết hơn thì 970418 phát hành bởi BIDV, 970436 bởi VCB, tất cả 90704XX đều quản lý bởi napas. 8-9 chữ số tiếp theo là thông tin tài khoản khách hàng. Chữ số cuối là checksum.
Trường hợp của bạn thẻ mất là cấp bởi banknet, sau đổi lại là thẻ napas nên sẽ khác hẳn.
Bạn có thể tham khảo thêm tại investopedia.
https://www.investopedia.com/terms/p/primary-account-number-pan.asp

Primary Account Number (PAN)

A primary account number is a unique identifier designated for a primary account such as a credit or debit card.
investopedia.com
LIPIK
ĐẠI BÀNG
1 tháng
@John Chris Định danh cái thẻ phải khác nhau chứ. giờ cùng số khác gì cái thẻ bị mất cũng vẫn có thể rút tiền.
VNPT001
TÍCH CỰC
1 tháng
@LIPIK vấn đề bài viết nói "8 số kế tiếp là mã CIF của khách hàng". Mà mã CIF của mỗi người là cố định rồi. Ông kia ý kiến là ý kiến cái này này
@John Chris Còn mình thẻ VCB bị chó gặm, ra chi nhánh làm lại thẻ mới thì khác có 3 số cuối
mrtqt
CAO CẤP
1 tháng
Nhờ có napas mà anh em có free nhiều thứ.chuyển tiền qua số thẻ nhanh trong tích tắc
@etanolk52 Agri thì chắc giao dịch cổ điển nó an toàn và đảm bảo thôi. Hồi sinh viên mình cũng dùng agri.
Nhưng mà giao dịch điện tử thì nó chậm thật. Chuyển tiền từ ngân hàng khác qua mà chuyển buổi tối thì hôm sau mới nhận được tiền. Đến nản
@Hêu Con Tôi đang xài Samsung Pay Agribank đây. Ông không biết thì đừng phán bừa
@ngocgiang205 Do Agri đông khách thôi bạn chứ hệ thống của Agri mấy ngân hàng khác ko theo kịp đâu. Cỡ DATA Agri mà đưa vô 1 NHTM CP nào đó nó bóp phát là chết băng thông luôn chứ chả đùa.
@Nguyễn Tuấn Toản KML Chịu, ấn tượng của mình với Agribank không tốt. Mình nhớ ngày trước muốn đăng ký e-commerce gì đấy để thanh toán online, xong ra nhân viên không biết là cái gì, đăng ký cho mobile banking dùng được mỗi chuyển tiền. Được đâu tầm tháng vào lại ứng dụng thì có thông báo chưa đăng ký mobile banking???????
Ngân hàng khác thì cùng thời gian đó đăng ký là có mobile banking luôn. Đợt đấy bực quá mình cho agribank nghỉ hưu luôn, lúc đầu đăng ký vì có người thân của người thân làm agribank (mình nhận lương cũng không qua agribank, may quá), mà trải nghiệm chán quá.
Người dùng chả quan tâm cơ sở dữ liệu của ngân hàng lớn đâu bạn, dịch vụ tệ là dịch vụ tệ.
Hóng bài về 3 số thần kỳ mặt sau thẻ nợ nần 😁
@caffeinezzZ Chụp hình mặt sau thẻ của bạn để anh em tư vấn cho
@nbqvdp 3 số đó hiển nhiên mà chụp có nghĩa gì đâu bạn, của mình là: ***
@caffeinezzZ Chụp cả mặt trước với sau cho mình tham khảo với ko rành vụ này lắm 😁
@sharinran141 Ok luôn 😁
@caffeinezzZ Của mình là 999 nha. Còn số thẻ thì...tuỳ bạn 😆
bài viết có ít
@huansmarphone ích
Thanks ad
Ồ cám ơn thớt, xài thẻ VIETCOMBANK đã lâu nhưng giờ mới rõ được dãy số và ý nghĩ
@Hau Quoc Nguyen Ghét cay đắng VIETCOMBANK mà buộc phải dùng. Vì công ty trả lương qua VCB, nhận lương vừa xong lập tức auto chuyển sang thẻ ngân hàng khác
Cám ơn mod đã chia sẽ
Sao của mình 4 số đầu 4221
@cuongtao2016 4221 là đầu số thẻ visa, tín dụng quốc tế rồi bạn, đầu bài là nói về thẻ atm nội địa
@cuongtao2016 Thẻ ATM và thẻ tín dụng khác nhau bạn ơi. Mặc dù nhiều thẻ kết hợp 2 cái lại nhưng lúc đấy mặt trước là thẻ ATM nhưng mặt sau là thẻ tín dụng. 2 mã khác nhau hoàn toàn
9704
Số ko được chấp nhận ở 1 số nơi 😒
@Run4yrlife thì có chỗ chỉ chấp nhận thanh toán bằng thẻ qte, không chấp nhận thanh toán bằng thẻ nội địa, đơn giản v thôi
tuluan
TÍCH CỰC
1 tháng
Bữa đổi sang thẻ chip VCB nên 3 số cuối đã bị đổi sang số khác, các số còn lại giữ nguyên. Chính xác 3 số cuối là số ngẫu nhiên rồi.
HUNG VN
TÍCH CỰC
1 tháng
Khi nào ngân hàng bắt buộc phải đổi qua thẻ ko tiếp xúc này?
@HUNG VN ra làm lại cái thẻ mới là có à
HUNG VN
TÍCH CỰC
1 tháng
@Tuấn Anh Pro Nản với cách làm của NH, đòi giấy tờ đủ thứ. Đã cập nhật CCCD rồi mà lần nào cũng đòi CMND cũ.
Mình dùng thẻ Sacombank nó có cái sô CVV gồm 3 chữ số vậy cho hỏi số CVV là số gì vậy?
@Nguyenkhang95 thẻ của bác hẳn là thẻ Visa nhỉ. E nhớ thì CVV là viết tắt của Card Verification Value. Còn với Mastercard thì là CVC, viết tắt của Card Verification Code. Cả hai cái đó đều mang nghĩa là mã bảo mật thẻ thanh toán quốc tế. Bác nên ghi nhớ 3 số đó và che 3 số đó lại nhé.
@Tuấn Anh Pro Thẻ của em là thẻ thanh toán nội địa bác ạ
@Nguyenkhang95 Bạn Tuấn Anh Pro trả lời chính xác rồi đấy. Thẻ của bạn 99% là thẻ VISA Debit
@jaymee Trên thẻ của mình nó ghi là thẻ thanh toán Napas mà bạn! Thẻ này chỉ dùng nội địa thôi bạn ơi! Mình có hỏi rồi.
16 hoặc 19
4 số đầu là mã BIN (Bank Identification Number - Mã định danh ngân hàng). Mã của Việt Nam là 9704
2 số tiếp theo là mã số của các ngân hàng phát hành thẻ (từ 00 tới 99)
8 số kế tiếp là mã CIF của khách hàng (Customer Information File)
3 số cuối là dãy số ngẫu nhiên (thẻ ATM 16 số thì không có 3 số cuối này)
4 + 2 + 8 + 3 ??
Tôi chỉ quan tâm đến số tiền trong thẻ chứ số thẻ thì kệ nó số nào chả được
Bài viết hay 👍
Tôi chỉ quan tâm khi nào chuyển tiền liên ngân hàng dùng mã qr thay vì phải nhập tên ngân hàng và số tài khoản ngân hàng như hiện tại. 4.0 rồi mà còn phải nhập tay thế này thì hơi chán.
@8800 arte Có mà bác, Viettel Pay làm được điều này, bác kêu người nhận đưa bác cái mã QR của họ, bác quét nó rồi nhập số tiền cần chuyển thôi. Không thì kêu họ nhập luôn số tiền muốn nhận trước khi đưa mã QR đó cho bác là ok mà :v
Có thể hiểu sơ sơ rồi nhưng thắc mắc ở chỗ napas visa mastercard thì khác nhau là j vậy
@Ngothien123 Napas, Visa và Mastercard là nhà phát hành thẻ (có thể hiểu là nơi sản xuất ra thẻ cho khách hàng), chỉ khác là Napas sản xuất thẻ ATM nội địa còn Visa và Master sản xuất thẻ quốc tế.
@Nguyenkhang95 Vậy napas sx thẻ nội địa vậy thanh toán quốc tế dc ko bạn. Ví dụ như thanh toán spotify hay netflix ấy
@Ngothien123 Nếu như những dịch vụ đó cho phép người dùng thanh toán bằng tiền tệ Việt Nam (VNĐ) thì bạn mới thanh toán được còn nếu dịch vụ chỉ chấp nhận thanh toán bằng USD thì không được.
@Nguyenkhang95 Oh thanks bạn
nghaimin
TÍCH CỰC
1 tháng
@Ngothien123 nếu các dịch vụ đó chấp nhận thẻ nội địa vn thì được. Nhưng nói chung rất ít vì bản thân các nhà cung cấp dịch vụ quốc tế thường chỉ kết nối với các tổ chức quốc tế như VISA, MASTER CARD hay AMERICAN EXPRESS thôi. Các dịch vụ thẻ nội địa của các nước thường không đủ lớn để người ta thiết lập kết nối
Mình xin bổ sung là KHÔNG PHẢI BẮT BUỘC ĐƯA CIF KHÁCH HÀNG vào số thẻ đâu. Tuỳ ngân hàng nhé!
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019