Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Ý tưởng] Xe đạp của tương lai

niky
12/8/2009 7:51Phản hồi: 35
[Ý tưởng] Xe đạp của tương lai
Những chiếc xe đạp tương lai sẽ mang hình hài rất chuyên nghiệp, bánh xe không còn dùng căm, sẽ phát nhạc khi bạn sử dụng và sẽ đo lượng calories bạn bỏ ra khi hoạt động… Đó chính là những điều kiện phát xuất từ ý tưởng tạo ra chiếc xe đạp tất cả trong một từ cựu vô địch Olympic 1992 và cũng là trưởng nhóm nghiên cứu thuộc đội đua xe đạp lòng chảo Vương quốc Anh – ông Chris Boardman.

Xuất phát từ mục tiêu tổng hợp các tiện ích tốt nhất vào chiếc xe đạp thông thường và tạo sự thoải mái nhất cho người sử dụng mà ý tưởng về chiếc xe trên đã ra đời. Ông Boardman cho biết rằng: thế hệ xe đạp tương lai của ông sẽ bao gồm một máy tính mini lắp đặt hẳn trong khung xe, một bộ phận đo đạc sức khỏe tương tự như các máy tập thể dục hiện nay được găn kèm theo bàn đạp và hệ thống tay cầm lái. Song song đó, thiết kế của xe cũng sẽ được làm rất tinh vi, bộ phận bánh xe sẽ không có mà thay vào đó nó được thiết kế liền với khung xe và dẫn động bằng chính vòng cao su đặc biệt thay cho lốp xe như hình minh họa bên trên. Khi ai đó sử dụng chiếc xe này, nó sẽ vừa phát nhạc giúp thư giãn, vừa thông tin cho người dùng biết được lượng calories họ bỏ ra, nhịp tim, lượng vận động, vận tốc, quãng đưởng đo được…

Với suy nghĩ chuyên nghiệp một cách rất thể thao, chiếc xe đạp trên hoàn toàn khả thi cho thực tế trong tương lai. Dẫn lời kết của chủ tịch Hiệp hội xe đạp thành phố London thì, ý tưởng trên hoàn toàn dễ dàng thực thi và gần như nó là điều mà hầu hết người dùng xe đạp và kể cả các vận động viên mong muốn có được.

Nguồn: Mailonline
[relate]xe đạp, ý tưởng[/relate]
35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn thiết kế đẹp quá. Nhưng có vài điều... có thiết kế khí đông học
1. Xe này chỉ chạy đường trường... còn ổ gà ổ voi như VN ta thì ngồi chỉ có nước chết... (ko có bộ phận giảm sock)
2. Nếu như thế thì khung xe sẽ làm bằng carbon mới chịu được lực... => sẽ có giá thành khủng bố...
3. Nếu với London thì đều này sẽ thực hiện được trong vài năm tới... còn nhân rông ra thì chỉ có các nước tiên tiến... các nước đang phát triển thì hạ tầng kỹ thuật đường xá ko đáp ứng nhu cầu...
trunkz
TÍCH CỰC
15 năm
Xe này chắc để đua hoặc chạy lòng vòng trong mấy thành phố đẹp thôi, lo gì ổ gà 😁
Có 1 điều hay ở cái bánh xe này là người đi có bị "thọc gậy bánh xe" cũng đỡ té hơn 🆒
nhưng sẽ không bị tuột sên bác ơi.hihihi
nam_ly
ĐẠI BÀNG
15 năm
Nhìn bánh xe là biết ko thể chạy được.... Làm sao mà truyền động từ pédal vào bánh xe đây?
Bạn nhầm đã có rất nhiều xe máy đc độ cũng chẳng cần vành vẫn chạy đc đó thôi ( theo mình có thể họ dùng tiếp điểm chăng )vậy nên chỉ cần thay động cơ = bàn đạp là xong ngay ý mà
mình thì thấy xe như thế này hoàn toàn có thể chạy được. xe này sẽ có lốp và vành không phụ thuộc vào nhau. có thể có tiếp xúc nhưng ma sát rất ít. còn lốp sau sẽ nối hình số 8 với đĩa của pê đan. chỉ có điều chưa biết lốp sẽ làm bằng cái gì để tránh hao mòn và dẻo dai để giảm xóc. xe này để đua thì hợp hơn. còn giá sẽ không thua kém gì sh đâu
Nó sẽ dùng bộ cây láp giống 1 số môtô khó hư vì ko tăng sên gì cả, chỉ cần dầu mỡ đủ thui.

Thiết kế mới lạ, công nghệ cao => giá mắc nên mua xe đạp điện chạy cho sướng 😃
Xe này dc cái là ko có đũa khỏi phải đi cân vành 😁
Xe này mà đi trời mưa thì có mà bắn tận cổ về giặt sướng luôn

Ở Việt Nam Phượng Hoàng với Mini Nhật làm gì có giảm sock gi` đâu, mà 20 năm vẫn chạy tốt đó 😃

Nhìn hình tưởng tưởng ra có thể nó chơi kiểu bánh răng để truyền động.
I_care™
TÍCH CỰC
15 năm
èo , bác trả lời cứ như thật đấy 😁 Em thì suy nghĩ : dẫn động bằng chính vòng cao su đặc biệt thay cho lốp xe liệu có khả quan không 😕

==> Giá $ của em này chắc cũng cao ngất ngưỡng bác nhờ 😔
Mấy xe độc đáo nào ko dưới trăm củ 😔
LocDT
TÍCH CỰC
15 năm
Xe này không dùng khóa càng cua được nhỉ 😁
Makoto
TÍCH CỰC
15 năm
Hình như không chạy dc các cậu ạ, bánh xe bị cố định vào khung sườn rồi 😁
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
15 năm

Bác nhìn kĩ lại đi, bên ngoài là vành bên trong là bánh có thể chuyển động đấy!🆒
bác lấy cái bạc đạn ra xem là ko cần suy nghĩ nữa😃
Nhìn mỏng hơn lá lúa ở quê em 😃 Người béo mà ngồi lên khéo xe gãy thành hai mảnh
vi_tieu_bao
ĐẠI BÀNG
15 năm
ý tưởng thì vẫn là ý tưởng thui.
Hung_war3
TÍCH CỰC
15 năm
dù gì thì hình dáng cái yên xe cũng không thay đổi bao giờ =))
samfisher86
ĐẠI BÀNG
15 năm
kiểu này ở Việt Nam thì chỉ có mấy bác nhiều $$ mua về treo tường thoai 😁
alexalexoe
ĐẠI BÀNG
15 năm
trông đẹp nhỉ, em chỉ cần cái khung xe thôi, ko cần máy tính máy tẹo gì cả ...
Các bác xem mấy hình này thì hiểu nè 😁

đúng là ăng-lê, ý tưởng cho tương lai mà lại là xe đạp...
Makoto
TÍCH CỰC
15 năm
Không có nghĩa là ko chạy được à 😁
mà bên trong quay dc nhưng bên ngoài cố định thì chạy bằng niềm tin ? :D
bác ko hiểu rồi
chuẩn là như bạc đạn rồi
em đoán phần trong của bạc đạn xẽ gắn với khung xe còn phần vỏ sẽ đc phủ 1 lớp cao su làm bánh xe cái khó ở đây là phải tìm ra cách truyền động vào phần ngoài của cái bạc đạn để cho nó quay

theo em nghĩ sẽ có 2 cách 1 là dùng tiếp điểm như mấy cái xe cổ ý có động cơ đặt ở giỏ xe bánh trước
hoặc chạy = điện thì ứng dụng như trong máy cái tầu đệm từ trường ý :rolleyes5cz:
bạn mình vui tính quá nhỉ................!
thì cố định bên trong, cho bên ngoài nó chạy, vậy thôi. phần còn lại của các bác nhà cơ khí hihihihihihih
bạn heroin123 trả lời cho niềm tin rồi đấy thôi
Dark9x
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em chịu k hiu nó chuyển động kiu j 😁. Mà có về VN chắc để trong nhà coi thôi. chạy k có được
clip của 1 chiếc motor ko cần vành nè mấy bác xem thử đi nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019