Yamaha ra mắt mẫu xe máy điện EC-05 tại Đài Loan hợp tác với Gogoro, chạy 90 km/h

Trung Dt
27/6/2019 16:35Phản hồi: 101
Yamaha ra mắt mẫu xe máy điện EC-05 tại Đài Loan hợp tác với Gogoro, chạy 90 km/h
Yamaha Motor vừa công bố mẫu xe máy điện EC-05 tại thị trường Đài Loan. Công ty Nhật đã hợp tác cùng với Gogoro, một start-up rất thành công trong lĩnh vực phát triển nền tảng xe điện. Mẫu xe điện EC-05 ra mắt trong chiến lượng phát triển trung hạn của công ty hướng đến những mẫu xe điện.

EC-05 được phát triển trên nền tảng kiến trúc của Gogoro bao gồm động cơ, pin và hệ thống trạm phân phối pin rộng khắp tại đảo quốc Đài Loan. Mẫu xe được các kỹ sư người Nhật đến từ Yamaha thiết kế.

Chính vì sự hợp tác này, mẫu xe EC-05 mang một chút âm hưởng từ thế hệ xe Gogoro 3 Series. Cụm đèn trước của xe có kiểu dáng hình bầu dục ẩn phía dưới phần mũi xe nhô về phía trước. Yamaha còn mô tả kiểu thiết kế phần đầu nhô ra phía trước giống như một số dòng xe mới từ Mercedes-Benz.

Về thông số kỹ thuật, Yamaha EC-05 tương đồng với một chiếc xe tay ga truyền thống. Chiều cao yên của xe đạt mức 768 mm với dung tích cốp 25 lít. Khối lượng xe khi gắn 2 bộ pin là 126 kg. Khối động cơ điện nam châm đồng bộ vĩnh cửu với hệ thống tản nhiệt chất lỏng cho công suất 10 mã lực tại 3.000 vòng/phút cùng mức mô-men xoắn 26 Nm tại 2.500 vòng/phút.

Xe sử dụng hệ thống truyền động dây xích với tốc độ tối đa lên đến 90 km/h, tăng tốc từ 0 - 50 km/h trong 3,9 giây. Yamaha không công bố cụ thể quãng đường đi được mà EC-05 có thể thực thi. Hiện chiếc Gogoro 3 Series có thể đi được quãng đường tối đa 168 km.

Bánh xe của EC-05 có kích thước lần lượt là 14” và 13” cho bánh trước và sau. Phanh đĩa được trang bị trên cả hai bánh xe có kích thước lần lượt là 245 mm và 180 mm.

Nền tảng của Gogoro cho phép người dùng mở khoá xe bằng thẻ NFC, điện thoại hoặc đồng hồ Apple Watch. Tại Đài Loan, Yamaha EC-05 có giá bán lẻ dự kiến 99.800 tân Đài tệ (3.215 USD ~ khoảng 75 triệu đồng), dự kiến phân phối từ ngày 01/08/2019. Việc Yamaha hợp tác với Gogoro sẽ mang lại lợi thế cho thương hiệu Nhật trong việc sử dụng những trạm đổi pin tại Đài Loan.

Nguồn: Yamaha
101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vungo246
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thiết kế đẹp
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
@hd79 Ơ có ai đc đi rồi à mà kêu chất lượng ko bằng?
hd79
CAO CẤP
5 năm
@Fibbo Ý mình nói là Vin chưa có nhiều kinh nghiệm trong sx xe máy điện. Cũng phải 4-5 version thì may ra mới khắc phục kha khá lỗi được. Các hãng xe điện VN cũng thế mà bạn. May ra nhập nguyên dây truyền sx từ nước ngoài về thì may ra mới tạm tin tưởng về chất lượng.
@hd79 mình thấy chat luượng vf tốt đấy chứ,người dùng phận hồi rất tích cực mà
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
5 năm
@viet net bác nói sao chứ con này kích thước tương đương con Lead nhé.

The following are the specifications for the Yamaha EC-05:
Dimensions: 1,880 mm (length) x 670 mm (width) x 1,180 mm (height)
Wheelbase: 1,300 mm
Seat height: 768 mm
Weight: 106 kg
Weight (incl. 2 batteries): 126 kg
Trunk capacity: 25L (optimum capacity is 3/4 for safety reasons)
Drivetrain: Gogoro S2 / MOSFET
Range: 110 km
Horsepower: 10 hp @ 3,000 rpm
Torque: 26 Nm @ 0-2,500 rpm
Top speed (limited): 90 km/h
Acceleration (0-50 km/h): 3.9 sec
30% gradient: 40 km/h
20% gradient: 50 km/h
10% gradient: 70 km/h

Con Lead của Hón Đá
  • Khối lượng bản thân: 113 kg, Dài x Rộng x Cao: 1.832 mm x 680 mm x 1.120 mm
hoangvuong
TÍCH CỰC
5 năm
Ya thiết kế chiếc xe này đúng hay nhìn vô là biết xe điện .
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ngon, nhưng khó dành cho thị trường VN, vì giá khá chát.
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lenam098 Cụ hiểu sai ý mình rồi, mình nói ko bàn đến xe Vin là mình ko thèm quan tâm hay so sánh về nó, mình cũng chẳng ưu nó. Mình nói vấn đề là giá thành của chiếc xe nó khá cao so với số đông người Việt. Nhà mình cũng ko đi xe máy mấy năm nay, mình vừa cho người thân chiếc Yamaha Nouvo mua 2011 mà đi có 7000km.
@lenam098 "BÁN XE ĐIỆN GIÁ TAY GA" => LẼ RA PHẢI BÁN XE ĐIỆN GIÁ CAO HƠN TAY GA MỚI ĐÚNG QUY LUẬT =]]] BÁC VÀ HẦU HẾT NGƯỜI VN BỊ MẤY GIÁ MẤY CON XE ĐIỆN CỦA TÀU VÀ CỦA ĐÁM ĐỘI LỐT TÀU PEGA THẤM NHUẦN TƯ TƯỞNG : XE ĐIỆN PHẢI RẺ =]]]]
XE ĐIỆN CHẤT LƯỢNG ĐÀNG HOÀNG CÒN LÂU CÒN KHUYA MỚI RẺ NHÁ
@palmtj27 Lão biết giá SX của Vin à?
@lenam098 ko ai biết đươc giá sx của VIN nhưng 1 điều như vầy : 1 con xe máy điện tàu giá 15-20 củ và 1 con xe klara 25 củ ( bản bình ) chênh nhau cho cao nhất 10 củ đi . vậy 10 củ tiền chênh bác có gì :
1/ phuộc . Ngồi lên con Klara phuộc trước y như đám Lead , vision . còn xe tàu / PEGA 1 thằng thằng 75-80 cân ngồi lên đi qua gờ giảm tốc biết ngay chất lượng tồi đến mức nào.
2/ Heo dầu . con Klara dùng heo nisssin là heo tiêu chuẩn trên xe Ya , honda toàn cầu còn xe tàu / PEGA đố chỉ ra được thương hiệu heo dầu . mới nói con heo chưa nói dĩa thắng , má phanh v.vvv nhé . nói ra thì xe tàu / pega nhục lắm
3/ Khung xe . kêu đám thợ mở ra xem khung con klara khác quái gì khung mấy con xe ga của honda ko nha . còn xe tàu thì dẹp mợ đi . các ống khung như dành cho xe đồ chơi điện của trẻ con.
4/ Dàn nhựa. dàn nhựa klara ngoài cái sơn ko dc cao cấp như xe thằng Honda , Ya nhưng gõ vào biết dc độ chắc của nó ko có tiếng ẻo lả mỏng le của xe tàu nha.
5/ dàn nút công tắc, tablo bàn thờ v.vv . 1 lần nữa con Klara y như xe honda , đang chạy ga honda quen sẽ thấy hình như thằng Vin nó đặt các đơn vị cung cấp linh kiện cho honda để cung cấp nút bấm cho mấy con klara .
6/ cái Motor Bosch . cái này thì đám xe PEGA hay mấy con xe điện nội địa tàu (hơn 1000 usd trên Ali cũng có) nhưng có 1 điều lạ là đại diện BOSCH xác nhận là cung cấp cho Vin chứ chưa hề thấy ông PEGA hay mấy con tàu chứng minh dc cục motor đang gắn trên xe họ là hàng thật chứ ko phải hàng nhái bosch =]]]

ko ai tính được giá thành ông Vin sx ra con Klara vì nó còn tốn quá nhiều chi phí ở nghiên cứu thiết kế , khấu hao dây chuyền, lương công nhận , bảo hành , phân phối ,kho bãi v.vvv nhưng trước mắt ko ai sx ra dc 1 con xe điện chất luông như ông Vin làm mà bán dc với giá 25 củ cả =]]]
thanh binh.e
ĐẠI BÀNG
5 năm
hình như đài loan nó có thiết kế xe khác bên mình,
kh0ngcan8994
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanh binh.e Bạn nói đúng. Ngôn ngữ thiết kế bên tàu khác bên mình. Xe nội địa bên đó khác xa với mẫu xe điện và xe máy truyền thống của ng vn.
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
Không liên quan nhưng mà các bác cho em hỏi xe 50cc mình quất xe nào ngon nhỉ 😁:D tính hốt cho thằng em vô học cấp 3
@TnQ NMT Nếu cần xe 50cc chú hãy mua SYM và Kymco. Còn xe trên 50cc thì không nói.
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@tuan 95 chẳng cần bền lắm đâu bac 😁:D thằng em đi 3 năm là vứt ấy mà, hứa với nó đủ tuổi cho nó con moto cỏ rồi nên tạm thôi. cơ mà e thấy SYM hợp lý phết
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@viet net bác biết showroom nào ở SG có ko bác 😁 e đi ngang SYM trên Nguyễn Kiệm ko thấy chiếc 50cc nào toàn husky là nhiều
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@kh0ngcan8994 em cám ơn bác nha 🆒🆒
Chắc về VN cũng ngót 100 củ. Mà nhìn cái xe cưng ghê 😁 :D :D
Cowboyz
TÍCH CỰC
5 năm
@pntphong1810 Yamaha sản XUẤT tại VN sẽ rẻ hơn giá bên Đài nhiều.
Giá cao thế nhỉ
@huytd2905 Giá này bình thường nếu so vs Vinfast bản pin. 54 củ mà chạy có 80km, tốc độ tối đa cũng 60km/h ... .v.v.v.. tóm lại thua toàn tập.
@maithang215 75 củ bên đài đã đc trợ giá về xe điện và giá này chưa bao gồm pin. Pin phải thuê hàng tháng. Xe này về VN phải tầm 100 củ. Không dễ nuốt đâu
Giá rất chi là chát
Fibbo
TÍCH CỰC
5 năm
thông số ngang con xe gì đấy của vinfast, dự là giá cũng ngang, nhưng mà nhìn thiết kế thì thích con này hơn.
Giờ xe điện ra tràn lan,đủ các kiểu luôn.xe điện sẽ thân thiện hơn với môi trường.
Mạnh hơn 50cc
Nhin hơi dị nhưng đẹp hơn xe của vin 69 lần
minhieu89
TÍCH CỰC
5 năm
Mẫu EC-05 này nhìn quá đẹp, mình thấy quá thích luôn , huhu 😁
dxinh89
ĐẠI BÀNG
5 năm
Yamaha Trung tá
Heng Bảo
ĐẠI BÀNG