YouTube bắt đầu áp dụng codec VP9 cho một số video, giảm thời gian chờ khi xem clip 4K

Duy Luân
6/4/2015 22:44Phản hồi: 52
YouTube bắt đầu áp dụng codec VP9 cho một số video, giảm thời gian chờ khi xem clip 4K
YouTUbe_codec_VP9_H_265_4K_video_Ultra_HD copy.jpg

YouTube vừa cho biết rằng trong vài tháng gần đây họ đã bắt đầu mã hóa một số video bằng codec VP9 với tổng thời lượng vào khoảng 25 tỉ giờ. Codec mã nguồn mở này có khả năng tiêu thụ chỉ một nửa băng thông so với chuẩn H.264 nên sẽ giúp những đoạn clip độ phân giải 4K tải nhanh hơn, đặc biệt là trên thiết bị di động. Ngoài ra, VP9 còn giúp tăng chất lượng hình ảnh do ưu tiên làm nét video và hạn chế hiện tượng mờ nhòe của các chủ thể chuyển động nhanh. Ngay cả khi đường truyền Internet của bạn không thể đảm đương được video 4K thì nó cũng giúp việc xem clip HD hoặc Full-HD trở nên nhanh và mượt hơn so với trước (ví dụ: nếu kết nối Internet của bạn chỉ có thể xem phim 480p thì giờ đây với VP9 nó đã có thể xem được clip 720p).

Google cho biết thêm rằng VP9 hiện đã được hỗ trợ trong trình duyệt Chrome, Firefox, Opera và nhiều thiết bị Android như Galaxy S6 mới, cũng như trong các TV và máy chơi game do Sony, LG, Sharp sản xuất. Trong năm nay sẽ có 20 đối tác của Google ra mắt thêm các phần cứng có hỗ trợ VP9. Bạn cũng có thể xem danh sách các vi xử lý di động có hỗ trợ VP9 tại đây.

VP9 là đối thủ của H.265 (HEVC), cũng là một codec mã hóa video với độ nén cao nên phù hợp để xài cho clip 4K. VP9 được cung cấp hoàn toàn miễn phí, trong khi để sử dụng H.265 thì các nhà sản xuất sẽ phải trả phí bản quyền 0,2 USD cho mỗi sản phẩm H.265 tính từ đơn vị thứ 100.001 được bán ra thị trường. Nhưng đây chỉ là mức phí dự kiến ban đầu, còn chính sách giá cụ thể sẽ được công bố vào quý 2 năm nay. Hồi tháng 10 năm 2014, H.265 phiên bản thứ hai cũng đã được chấp thuận như là một tiêu chuẩn của Ủy ban truyền thông quốc tế (ITU).

Nguồn: YouTube
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy khi bị bóp băng thông vẫn coi thoải mái rồi😆
Với lại hèn gì coi video trên youtube 720p ko bị đứng nữa,hóa ra youtube nâng cấp chứ không phải nhà cung cấp nâng cấp đường truyền😕
@chavalier Ko bao giờ là "nhà cung cấp nâng cấp đường truyền", nhớ vậy đi 😁 trừ khi bơm thêm tiền cho các bác :oops:
hoan nghênh..clip.vn cũng áp dụng thì phải.đăngký tk vip trên clip.vn nhanh và nét hơn trước
crazyman_dn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không cho chọn định dạng Full HD 1080p thì nâng cấp làm gì.
@crazyman_dn Ý bác là sao

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
thảo nào 4k cáp quang 12mb load vẫn lag. mong giảm 1 nửa thì load dc
@daigianinhbinh Bài viết đang có ý nói load nhanh hơn nhưng nhà bác lại chậm hơn mà
"Thảo nào" là sao???
😁

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Cái danh sách giờ này mới chỉ đến Apple A5, A5X 😕😕, không biết lần cuối cùng cập nhật là khi nào nữa.
Bình thường coi 144p ko nay lên được 240p. Với 3G chưa ta
mạng không đủ đô để kéo 4K. Mà bây giờ cũng làm gì có cái mạng nào kéo được 4k. Nội 1080 là giựt rồi.
@benchimto giờ mà bạn còn hỏi 2K là cái gì thì tôi không cần thiết trả lời đâu.
@benchimto Mạng nhà mình 12Mbps thừa sức kéo mấy cái 4K nhá. Chẳng qua máy cấu hình yêu chơi 4K giật đùng đùng thôi. Giờ gói giá rẻ nhất cũng đủ để load full HD rồi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@benchimto Fpt 165k vô tư 1080 chứ giật gì bác ?
@benchimto Khổ chắc gì thằng bé đã biết chính xác 2K là cái gì? Chỉ ngồi gõ thôi bác ơi 😆)
DAVIDHUY08
TÍCH CỰC
9 năm
Táo duyệt qua codec này chưa nhỉ?
Nhà mình đường truyền chậm. Chỉ muốn cài mặc định luôn phát ở 360 mà không được. Cứ chọn 1 video cài là 360 thì xem video sau lại lên 720. Bạn nào giúp mình với
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tienmanh6666 Bạn dùng chrome thì cài extension này, hoặc dùng firefox thì cài add-on này. Sau đó vào option của nó để chọn chất lượng video mặc định ở phần Automatically play videos at my prefered quality. Extension này cũng có nhiều tùy chọn như tự repeat video, tự dừng video khi chuyển tab...
@K2.PCTDN Cảm ơn bạn. Nhưng mình dùng ứng dụng youtube trên android nên không thể cài mặc định luôn là 360 được.
boyoctober
TÍCH CỰC
9 năm
@tienmanh6666 dùng youtube center - add on của Chrome ấy
maisonhai3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tienmanh6666 Xài plug-in Turn of the light đi bạn, Firefox với Chrome đều có. Trong Option của Turn off the light sẽ có tùy chọn chất lượng hình ảnh nào là default.
@tienmanh6666 bạn vào account setting (góc trên phải màn hình), chọn youtube setting -> playback -> I have a slow connection. Never play higher-quality video
Đùa chứ, Youtube cho download clip khi nào vậy bác chủ?
@kekk download thì dùng IDM nhé bạn, còn download trong bài viết này thì chắc ý mod là load về máy để xem đó. chứ ko phải tải file về máy đâu.
@kekk down dk mà.mình down suốt
có cái là phải dùng ứng dụng riêng ms down dk thôi.
Lúc trước dùng cáp đồng 167k/tháng chỉ dám coi 720p giờ lên đc cáp quang 220k/tháng nên toàn xem full hd vơi 1440p....giờ có công nghệ này chắc chơi 4k luôn quá 😆

Cơ mà màn hình máy tính 768 xem 4k có thực sự khác full hd không các bác e thì thấy nhiều chi tiết hơn
@nh0ktam01 4K vivu rồi. mà nội dung 4K còn ít quá.
mitu_pham
TÍCH CỰC
9 năm
@nh0ktam01 Gói cáp quang nào mà chỉ có 220k 1 tháng vậy bác @@@@@@@@@@@

Sent from my IM-A910S using Tinhte.vn
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@mitu_pham gói cáp quang nào chả 220k bác, ở trển mới xuống hả 😁
@mitu_pham Gửi bác tham khảo 😁
VP9 hiện tại chưa nhiều SoC hỗ trợ nên nếu Google phổ cập toàn bộ thì sẽ hơi khó khăn cho người dùng rồi. Hiện tại toàn bộ dòng Qualcomm chỉ có Snapdragon 805 trở lên mới có mà thôi. (800,801 chịu sầu). 😔

Mọi người có thể tải clip encode = VP9 về thử:
http://www.artbyphil.com/temp/phfx_4KHD_VP9TestFootage.zip
vẫn chưa nhiều video 2k, mà xem thấy chả khác full HD mấy, màn hình mình 2k nhé.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
Codec VP9 với định dạng webm đã có từ lâu trên youtube rồi thì phải. Nửa năm trước Mình đã từng download clip webm VP9 nhưng chép vào LG G2 thì không coi dc. Xem trên MPC HC LAV codec thì một số cái không được, hichci
@KevinBui1111 Phần lớn webm hiện tại vẫn dùng VP8 bạn à. Cái này điện thoại decode = hardware tốt. Nhưng VP9 thì chịu.
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kimigatame Mình down về toàn VP9 không ah, dùng MX Player decode = software cũng ko xem dc. MPCHC thì một số cái được cái không, chỉ có trình duyệt FF hay Chrome thì xem được tốt
slbadguy
TÍCH CỰC
9 năm
Tương lai nó encode hết bằng VP9 cả mấy video 720p thì mấy em SOC sao chịu nổi nhỉ, vì mấy con 2013/early 2014 đều ko support hardware encode. Kể cả H265 thì mấy em qualcomm cũng phải 801 trở lên, (H265 với res 4K thì 805 trở lên)
@slbadguy Thì nó vẫn code bằng H.264 nữa mà. Làm soa bỏ cái cũ đi ngay được. Còn tg lai sau này mà như b bảo thì lúc ấy phần cứng hỗ trợ hết rồi. Lo gì

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
test thử VP9 4k 😁

devilkut3
TÍCH CỰC
9 năm
Note 4 k đc hỗ trợ r 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp