Sony Xperia 1

Sony Xperia 1

YouTube không cho người cài AdBlock xem clip, tỷ lệ gỡ phần mềm chặn quảng cáo tăng vọt

P.W
8/11/2023 11:22Phản hồi: 212
YouTube không cho người cài AdBlock xem clip, tỷ lệ gỡ phần mềm chặn quảng cáo tăng vọt
Gần đây bắt đầu có những tài khoản YouTube nhận được thông báo nếu còn sử dụng plug-in trên trình duyệt, hay ứng dụng di động chặn quảng cáo, YouTube sẽ không cho tiếp tục xem video nữa. Những báo cáo sơ bộ kể từ khi Google quét việc sử dụng AdBlock của người dùng YouTube cho thấy, chiến lược này có tác động như Google mong muốn, còn hiệu quả thì chưa đủ lớn.

AdGuard, với khoảng 75 triệu người dùng trên toàn thế giới chia sẻ với Wired rằng, từ ngày 9 đến 31/10 vừa rồi, trung bình một ngày có tới 11 nghìn lượt gỡ cài đặt giải pháp chặn quảng cáo này. Cá biệt ngày 18/10 họ ghi nhận 52 nghìn lượt gỡ cài đặt. Thông thường, con số này trên trình duyệt Chrome chỉ là khoảng 6 nghìn lượt.

Tương tự, giám đốc sản phẩm và kỹ thuật Krzysztof Modras của Ghostery, một đơn vị phát triển giải pháp chặn quảng cáo trực tuyến nói rằng trong tháng 10 vừa rồi, lượt gỡ cài đặt của người dùng bên họ tăng gấp 3 đến 5 lần so với bình thường. Anh Modras cho biết, hầu hết những người chịu đưa ra lý do gỡ cài đặt Ghostery chặn quảng cáo đều là do phần mềm không thể chặn quảng cáo trên YouTube.

Đáng chú ý nhất, Ghostery ghi nhận lượt cài đặt plugin trên trình duyệt Edge trong tháng 10 tăng tới 30%. Điều này chứng minh người dùng vẫn đang cố gắng tìm kiếm những cách vượt rào để xem clip YouTube thoải mái trên nền tảng trình duyệt, không bị những quảng cáo dài chèn giữa các clip gây khó chịu. Cùng lúc, rất nhiều người dùng vẫn không muốn trả tiền mua dịch vụ YouTube Premium.

AdLock cũng ghi nhận lượng cài đặt và gỡ cài đặt plugin chặn quảng cáo của họ cũng tăng 30% trong tháng 10.

Có một điều chắc chắn, đó là “cuộc chiến” chỉ mới bắt đầu. Google, chủ quản YouTube thì muốn tối ưu lợi nhuận, nếu người dùng không chịu mua YouTube Premium thì chí ít cũng phải chịu xem clip có chèn quảng cáo. Còn về phần người dùng, dễ hiểu khi họ không muốn cả hai thứ đó. Và những người giúp đỡ bộ phận người dùng như thế này là những nhà phát triển ứng dụng. Không có giải pháp nào là không vượt qua được. Đến Denuvo còn bẻ khóa được, thì giải pháp “chống plugin chặn quảng cáo” của YouTube phát triển chắc chắn sẽ có lỗ hổng để vượt qua.

Ở thời điểm hiện tại, YouTube đang nắm giữ lợi thế. Một nguyên nhân là không phải ai cũng nhận được cái thông báo như trong tấm hình ở trên. Việc triển khai khả năng chống chặn quảng cáo một cách giới hạn cũng sẽ khiến các nhà phát triển những công cụ ad block gặp khó trong việc phát triển cách vượt rào. Nói theo cách dễ hiểu, nếu tài khoản không nhận được thông báo chống chặn quảng cáo, thì làm cách nào các dev làm việc phát triển ad block có thể tìm ra lỗ hổng?

Theo Techspot
212 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

baynuio
ĐẠI BÀNG
8 tháng
đụng vào bát cơm là xử lí ngay
Hun cái nè
@baynuio xử dụng ngay ublock kết hợp poper liền kkk.
@huyhoangjo ublock nay bị khóa mõm rồi. poper là cái gì thế bạn, để thử phát
mình đã chuyển qua dùng pre dc gần 2 năm rồi , cả game cũng lâu rồi ko tải game crac ,cái gì mua dc thì cố mua .mình cũng từng là người phát triển ứng dụng nên rất coi trọng vấn đề bản quyền. phải có tiền thì nhà phát triển mới sống dc, chứ thời bố láo ăn cắp đã qua rồi
@voldemot Không phải là tụi nó không có tiền, mà là tư duy gì cũng ....., cái gì ..... thì nên ....., cái gì bản thân trả được thì cứ trả.

Giả sử 1 ngày coi youtube 30 phút thì 1 tháng cũng 15 tiếng rồi, không lẽ không bỏ được ít tiền mua.

Còn như corel thì 705$, hoặc autocad , thật sự con số quá mắc, nên ..... thì ok sinh viên không có tiền ......
Của Adobe có những key khuyến mãi, người ta bán lại với giá phải chắng ~ 2 triệu/năm, cũng không mua trong khi cái đó xài nhiều + cần câu cơm của 1 phần bên thiết kế.

Người trả tiền cho app thì ít phê phán người ....., chứ người ..... thì hầu như chê người trả tiền xài app vì "Có ..... không xài mà đi trả tiền thì đúng là ngu".
khang20
TÍCH CỰC
8 tháng
@voldemot mấy đứa ăn cắp ăn cướp bố láo 1 thời gian dài như bạn sau đó hoàn lương thường nổ như bạn nên trách xa, làm thiệt hại cho ngta rất rất nhiều sao đó bỏ ra chút xíu tiền chắc bằng 1% thiệt hại, rồi ra vẻ ta đây có học haha ta cười dô mặt
@khang20 ồ sao bác biết là em ăn cướp thời gian dài ? sao bác tính được thiệt hại ? loại như em là loại gì ? nếu loại em là loại hoàn lương nói phét thì bác là loại gì ? hay là nói đúng nọc quá giờ cay ko làm gì dc nên nói giọng cùn và moi móc ngôn từ người khác ?
minh95pt
TÍCH CỰC
8 tháng
@tad diatone bạn mua ở mấy cái trang vn ý. Nó sẽ cho bạn vào gói family
Android chắc vui lắm vì xài chùa mãi đỉnh ahihi
@Dragao_ct92 Anti nói bừa chứ có dẫn chứng j k? Ios có youtube vanced k? Thôi khai thật đi, đang húp free chứ j. Tuổi j dám bỏ vài li trà đá mua premium hờ hờ😃
@Dragao_ct92 thằng đần
@MoonBreathing tức là cuồng quá mức, chịu xài lock chỉ mình mình biết, chứ người khác nhìn sơ qua tưởng mình oách xài bản quốc tế
@locthuyforever Thế ng ta mượn tiền bạn hay lấy tiền bạn để mua mà bạn tức giùm chi thế. Kệ họ đi, họ chấp nhận mà😃
Dùng trình duyệt đi 😆
jing
CAO CẤP
8 tháng
@nhân hunter đừng đùa với google
@jing đùa gì t đang dùng ngon lành cả 2 cái trên 2 hdh mà
@nhân hunter Google đang tìm ra giải pháp chặn hẳn Vanced kia kìa, đừng mừng vội.
@moitinhdaukiss nó lại cập nhật bản mới thôi b
Vẫn đang xài chùa ko quảng cáo ngon lành ^^
Có vài đồng mua mẹ premium cho r
@Vanh Ceo Hết rồi bạn ơi, mình cũng ké family với đồng nghiệp 😁
@thiennlt Vì mình hông rành mấy cái thanh toán như vậy nên vào family của tk VN luôn 😁
demen72
TÍCH CỰC
8 tháng
@thiennlt Tăng giá lên gấp đôi luôn
Cảm thấy tổn thương
dacviet
TÍCH CỰC
8 tháng
Ít tiền thì xin vào nhóm gia đình nào đó, trả 25k/tháng chứ làm gì khổ sở vậy mấy ông.
@chipM Đúng gà thiệt chứ có cái chặn qc youtube mà cũng phải mò 🤣
@Erix Trên TV android mình đang dùng SmartTube vẫn còn ngon đây
Erix
TÍCH CỰC
8 tháng
@kedautinh12 cái app tivi đã ngu lắm rồi còn xài app ngoài, thật bái phục độ kiên nhẫn !
Cười vô mặt
@Erix App TV tôi dùng bình thường có gì đâu, do bạn dùng không quen nên chê chứ tôi thấy Youtube trên TV đã được google chỉnh sửa phù hợp với người dùng TV rồi
binh471710
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Win 11 cài adblock plus vẫ coi bình thường.
ht12
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@binh471710 Mình cũng win 11, cài adblock truy cập thì hiện bảng đó mà chỉ cần tắt rồi coi bình thường, vẫn chặn đc qc
Artosis
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@ht12 Vài bữa là tới lượt bạn giờ á. Trước mình cũng vậy mà mấy nay nó lại hiện lên nếu còn xài adblock nó chặn không cho coi như hình trong hình viết. Mình nghĩ nó làm theo từng account chứ không làm 1 lượt.
ht12
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Artosis Tới luôn rồi nè bạn ko cần đợi vài bữa nữa.
Sáng bình luận quên nói trộm vía 😗
Screenshot 2023-11-09 125416.jpg
Cách đơn giản nhất: Bỏ xem Youtube
@Doãn_Chí_Bình Hay quá lỏ chí bình ơi 🤣
@Doãn_Chí_Bình Coi sếch của Doãn huynh hả
@Tech Man Xin nhẹ cái link😃
xài premium lâu rồi mà chặn quảng cáo cho web khác nữa chứ 😆
@supperchym cái này cần gì gỡ chặn quảng cáo đâu, chỉ bỏ chặn riêng youtube là đc.
Mình thấy Youtube nên đổi kiểu quảng cáo popup, hiện song song video kích thước nhỏ phía dưới và không cho tắt đi thì có vẻ hiệu quả hơn. người dùng vừa coi nội dung chính vừa coi quảng cáo. Hạn chế được cài đặt plugin chặn
@Bảo-Duy Mình nghĩ brand thuê ad sẽ ko chịu. Mục đích của qc là đập vào mắt vào tai ng xem, để họ nhớ. Thì 1 là ko phát, còn 2 là phát phải đàng hoàng to rõ. Chứ chả ai tốn mớ tiền để xuất hiện trong cái khung bé tí với cái giá như bây giờ
@Bảo-Duy nhưng thằng trả tiền quảng cáo nó ko thích haha
@Bảo-Duy Kiểu này ngày xưa youtube có làm rồi nhưng tiền QC ít 😆
Youtube giờ t chỉ cài pure tuber để nghe nhạc.
Erix
TÍCH CỰC
8 tháng
@[HD]YêU cÔnG NgHệ vẫn có qc, k hoàn toàn là 0
@HuyGấu
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Vẫn chặn bình thường , vẫn xem thoải mái
Ai ko thíc cài app youtu mod thì cài VPN của Nga bật lên vào Youtube là bay sạch QC
@hung.nexus cho xin cái link cái. sáng nay bị tèo rồi
@hung.nexus tuyệt vời, thank you
Tháng tốn 83k gói cá nhân
Cà khịa
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@lekhanhtrung123 bro cho mình xin cách vpn mua đc bên thổ không? chứ bữa giờ vpn hoài, làm theo các hướng dẫn rồi mà không mua đc, bị báo xem lại quốc gia trên phương thức thanh toán, trong khi chọn vùng bên thổ hết rồi
@Cà khịa Ủa ben thổ giờ cũng chặn kiểu đó rồi ah , hình như ấn độ cũng z . Tui xài hàng vn 26 xu tháng ah
@Cà khịa lúc trước tôi mua bản quyền 1 tháng của nord vpn xong đổi vpn sang thổ mua chứ cũng k xài cách gì đặc biệt hết
@boanh86 14k
anther
ĐẠI BÀNG
8 tháng
Đang cài một lượt uBlock Origin và Adblock for Youtube thấy hiệu quả ấy. 😆
@anther ublock nó update filter liên tục nên vẫn ok thôi
anther
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Triết Nguyễn 69 Tại hôm bữa có uBlock mà bị chặn ko xem được youtube luôn, nên cài thêm cái nữa á 🤔
Nói chung là nên bỏ phí. Vì ko chơi you tút nơi.
Mua Premium đi có bao tiền đâu mà khổ sở vậy. Chưa kể xem trên App là ngu người luôn. Thôi tốn 1 năm 4 xị cũng đáng 😁
@Anh Ba Trà Cú Chơi nhiều dịch vụ cứ dồn dồn tháng cũng mất cả nửa củ =))
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 79k/tháng mà nhỉ. 1 năm gần củ
@Brandon T mua lậu family fence 😁
@sốt-rét-và-sốt-xuất-huyết-2023 Tiền nhiều mà mua lậu là chê nha 😤. Có 1tr8 1 năm gói family thôi.
Cayyy thật trước đang sài ngon giờ lại phải tắt.
lên pre family đc 1 thời gian rồi thấy rất đáng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019