YouTube kiếm được 15 tỷ USD doanh thu quảng cáo năm 2019
P.W
5 tháng trướcBình luận: 135Lượt xem: 5.006
Lần đầu tiên, Google công bố doanh thu của dịch vụ chia sẻ video trực tuyến YouTube. Mới đây họ cho biết trong năm 2019, doanh thu quảng cáo của YouTube đã đạt mức 15 tỷ USD. Con số này được công bố 14 năm sau khi Google mua lại YouTube với giá 1,65 tỷ USD. Trước đó, những con số doanh thu của YouTube chỉ được các chuyên gia phân tích đưa ra dự đoán. Với con số này, YouTube đang chiếm 9% trong số 162 tỷ USD tổng doanh thu của Alphebet, công ty mẹ của Google.

Để dễ so sánh, mảng quảng cáo trên nền công cụ tìm kiếm chỉ tăng trưởng 16% trong năm 2019 so với cùng kỳ năm 2018, nhưng YouTube có doanh thu quảng cáo tăng 36% so với 2018. Một phép so sánh khác, doanh thu của YouTube trong năm ngoái đã vượt giá trị tập đoàn Viacom (Paramount Pictures, kênh truyền hình CBS), vốn chỉ ở mức 12 tỷ USD. Năm ngoái nước Mỹ bỏ ra 70 tỷ USD cho thị trường quảng cáo trên truyền hình, và doanh thu của YouTube đạt 20% con số đó.

Tuy nhiên dù có công bố doanh thu, Google cũng vẫn khá kín tiếng, không cho biết lợi nhuận trên tổng số 15 tỷ USD doanh thu của dịch vụ chia sẻ video này.

Bắt đầu từ một dịch vụ cho phép mọi người chia sẻ video với nhau, YouTube đang đầu tư mạnh tay để tăng số lượng cũng như chất lượng nội dung gốc YouTube Originals phát độc quyền trên kênh, cũng như nâng cấp cơ sở hạ tầng để phục vụ nhiều người dùng hơn, chịu tải được traffic tốt hơn. Trong khi đó, Google vẫn đang gặp rắc rối với YouTube, khi những video clip với nội dung cực đoan, phân biệt chủng tộc, thuyết âm mưu và cả những clip không phù hợp với trẻ nhỏ vẫn đang hoành hành trên dịch vụ này. Không loại trừ khả năng nỗ lực xóa những nội dung không lành mạnh trên YouTube đang khiến Google tiêu tốn một khoản tiền không nhỏ, ảnh hưởng tới lợi nhuận của dịch vụ chia sẻ video này.

Kể từ khi ra mắt, đến nay YouTube đã có hơn 2 tỷ người dùng hàng tháng, mỗi ngày user xem video clip với tổng thời lượng lên đến 250 triệu giờ đồng hồ.

Mình vẫn ko dùng YouTube một cách chủ động từ lâu. Có nhiều dịch vụ nội dung tốt hơn, chả cần gì YouTube cả
@darklight_vtp Nếu đã muốn người khác không chê bai thì trước hết bạn cũng đừng chê bai quan điểm của tôi đã. Bạn ko vào được site HomeDepot nên bạn cũng chưa thể thấy được ngoài cái giếng của bạn và hoàn toàn ko thể hiểu câu “ko dùng YouTube một cách chủ động” của tôi.
Còn về tận dụng công nghệ thì đến admin cái TT này như Cu Hiệp còn chưa dám nói là hơn tôi đấy. Chào bạn
@dac bạn kiểu j cũng nói đc mặc cho bao người vào phản bác, hay thật 😁
@darklight_vtp Vấn đề là các phản bác của các bạn quá yếu, không có ý và chả có gì để bảo vệ quan điểm. Trong khi mình nói gì đều thống nhất và có bằng chứng rõ ràng.
@dac bác quá bảo thủ thì có, né tránh câu hỏi người khác để thể hiện ý của mình, cũng ko có hứng đôi co với bác, thôi thì ai thấy gì phù hợp thì dùng thôi 😁
Phần lớn trẻ em Việt không thể thiếu Youtube
@JaegerH.. nhà quảng cáo như mình cực ghét kênh dành cho trẻ em. không hiệu quả mà số lượng kênh nhan nhản ra luôn
Một phần không thể thiếu! Hic!
Youtube là một bãi rác, nơi mà mọi thứ không thể và cũng không được kiểm soát được đưa lên mỗi giây. Với mục đích tối thượng là câu lượt xem, kiếm tiền, người ta sẳn sàng làm mọi thứ đáng kinh tởm nhất và không cần quan tâm bạn là ai. Vậy ra đó là cái gọi là " giải trí " mà chúng ta xem hằng ngày.
Và chúng ta phải mất thêm thời gian để " chọn lọc " trong cái bãi rác đó nữa.
@pro744 Chuẩn đét
@THANCHAU You ko có lỗi .. lỗi là ở chúng ta
@THANCHAU Internet cũng thế. Không có nền văn minh nào là không có rác.
@THANCHAU muốn ăn ngon mà đòi dâng tận miệng, qua weiboo đi china slave ơi 😆
Lúc trước Youtube quảng cáo ít ít. Bây giờ xem 1 clip ít gì dính quảng cáo cũng 5 lần, mà toàn quảng cáo không thể ship 5s phải đợi chạy hết quảng cáo mới xem được. Youtube làm riết lố lăng quá.
@Jason Nguyễn 2018 =))))))))))) tự tay vả vào mồm cực mạnh. Vừa mới comment trên thì kêu trả tiền, dưới thì lại kêu đợi đi. Giá mà chịu động não trước khi comment thì bớt bị người ta chửi. Người ta kêu vì sẵn sàng bỏ tiền đăng kí mà Youtube vẫn chưa áp dụng, chứ còn tiền thì người ta không ngại trả. Lên mạng bớt nguy hiểm đi con trai
@n.a.v.i.p Nói chuyện như mấy đứa bán cá ở chợ. M không nói thì người ta nghĩ m ngu. Nhưng khi m nói ra thì t tin đó là sự thật đấy. Ngu thì ngậm miệng vào đi.
@n.a.v.i.p t thấy m mới là thằng ngu còn thích thể hiện đó
@Phùng Minh Luân Ngon thì phản bác cái coi, còn bọn đi cắn càn thì nhiều lắm, ngày nào người ta cũng đập chết bao nhiêu mà =))))))))
mình cứ tưởng nhiều hơn chứ nhỉ
cứ nghĩ sẽ nhiều hơn thế nhỉ
Nói 15 tỷ ... $US, 1 con số khủng
mình xài youtobe vane gì đó ko có quảng cáo nên anh google ko kiếm được đồng nào từ mình
@vip_lom Tưởng vậy là hay.
@goku144 Thì nick là vip lởm mà bạn
15 tỉ chắc lợi nhuận cũng 5 tỉ quá
mình cũng hay xem youtube suốt
Mình chán YouTube rồi, thích xnxx thôi!
Nhưng nhiều khi nghe nhạc chèn quảng cáo nhiều quá 😔(. Chấp nhận quảng cáo nhưng ít thôi chứ có clip gì mà đến cả gần 20 cái quảng cáo cắt nhỏ nhạc của mình.
@quangk137a Do người đăng hám lợi thôi, cái đó thì ko rõ youtube có chính sách gì giảm bớt lại ko. Nhiều cái video đúng là 5s 1 phát quảng cáo, riết phải chặn hoàn toàn luôn ko ăn được gì từ mình.
trong 15 tỉ đó có sự góp vốn của khá bảnh
Cài YouTube lên điện thoại nhưng toàn coi bằng laptop hoặc TV 😁
Này cho hỏi táo nó có quảng cáo trên google, YouTube, Facebook không vậy? Mình từng ở đài loan và h là Việt nam và chưa thấy quảng cáo iPhone hay máy nào của táo cả. Không biết nước khác thế nào.
@dlv.thickgame Ở Nhật quảng cáo liên tục ạ 😆
@dlv.thickgame Mình ở châu âu và iphone quảng cáo nhiều hơn samsung 😃
@dlv.thickgame quảng cáo nhiều mà bác, tùy vào mình hay xem video ở thể loại gì nó sẽ quảng cáo những thứ liên quan đến nội dung video. Như mình hay xem game và clip Tiếng Anh thì nó nhảy toàn quảng cáo game với app học tiếng anh =)) Bác chịu khó xem mấy clip unbox iPhone là nó nhảy ra quảng cáo iphone liền ấy mà
chặn quảng cáo cho lành
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019