YouTube ngừng gọi độ phân giải 720p là HD, chỉ có 1080p trở lên mới là “High Definition”

P.W
18/5/2020 6:29Phản hồi: 136
YouTube ngừng gọi độ phân giải 720p là HD, chỉ có 1080p trở lên mới là “High Definition”
Trong cập nhật mới của YouTube, độ phân giải clip 720p (1280x720) đã không còn được coi là “HD” nữa. Điều này có vẻ bắt kịp với xu hướng phát triển của màn hình các thiết bị từ máy tính đến smartphone. Xưa kia hai mốc 360p và 480p gọi là standard definition, lên 720p là HD, 1080p là Full HD, lên 4K là Ultra HD… vì thời ấy vẫn còn nhiều laptop có độ phân giải 1280x720 hoặc 1366x768 pixel. Giờ đây Full HD là tiêu chuẩn thấp nhất cho hầu hết mọi thiết bị công nghệ, dù rằng vẫn còn rất nhiều người vẫn đang phải xài thiết bị với màn hình độ phân giải 720p.

Ngay bây giờ anh em có thể lên YouTube trên Chrome, Edge hay Safari để kiểm chứng. Tùy chọn độ phân giải 720p giờ không còn chữ HD xíu xiu ở bên cạnh nữa! Theo anh em, đây liệu có phải quyết định đúng của YouTube? Chất lượng video 720p liệu có đáng bị "hạ cấp" xuống làm 'standard definition' hay không?
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chả quan trọng cái tên gọi, nếu coi trên smartphone hay tablet thì 720p vẫn dư sức đáp ứng hầu hết nhu cầu của nhiều người! Nếu coi trên màn TV lớn vài chục đến vài trăm inch lại là chuyện khác hoàn toàn, nhất là mấy thiết bị tivi hỗ trợ xem 4k, 8k 🙃
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@alphi bạn thử cầm con FullHD hoặc 2K xem tầm 15-30p rồi cầm lại con HD xem nó khác nhau thế nào, do bạn dùng độ phân giải thấp đã quen rồi nên ko thấy sự khác biệt, trước mình cũng đã từng nghĩ như vậy.
@alphi nếu bạn có 1 con xs,11 pro hoặc 8 plus so trực tiếp với xr hoặc 11 đã thấy sự khác biệt rồi,chả ai dẻo lưỡi ở đây cả.

nếu bạn không nhìn thấy sự khác biệt thì chúc mừng,bạn cứ ôm con xr mà dùng nhé đỡ tốn tiền lên mấy dòng cao hơn 😆)
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@cosmos47 Mấy bồ bảo xem 720p làm rổ là biết ngay đang xem quá gần, cầm điện thoại sai cách. Với màn hình 32" bật HD & FullHD chuẩn cũng khó phân biệt nổi (Youtube là nén rồi) với điều kiện đừng có dí sát con mắt vô tv.
Với cái tv 32" đó, không nói trước HD hay FullHD thì tui đố ông nào nói được
@Vmemory wan trọng 32" của ông res bao nhiêu? có thể nói mắt tinh hơn, nhưng nhìn đc chỉ có ng tỉ mỉ làm được thôi.
Dữ liệu tốc độ càng ngày càng nhanh mà, nâng độ phân giải cũng là chuyện thường tình thôi!
@Roshien Mới biết luôn đó, cảm ơn bác đã thông não 😆
@kcatter Sao ko biết bác, e dùng 11 pro 256 cơ mà, xém rẻ j ở đây haha😃 theo bác e có xem dc full hd ko nào😃
Mạng mẽo bây giờ coi không nổi 720p luôn đó chứ 😆)
@chuongmanchester1997 Mình hay xem phim trên điện thoại, 720 là mừng lắm rồi 😃)
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@Tran TuanVan Bác thì sướng rồi. Nha em còn đéo bắt được mạng dây cơ.
@Lò Văn Sò mình mạng internet thôi bạn 😁
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sonypaltalk Tuyệt tác nghệ thuật lại bảo vớ vẩn, xem mấy clip revew sản phẩm công nghệ cũng xem 4k cho sướng, màu sắc chi tiết sắc nét. Chắc muốn xem chương trình tivi 8k hay gì, mấy chương trình tivi chỉ 480p coi là đc rồi =)). Xem bluray mình cũng toàn ưu tiên tải 4k thôi, chắc tại nhu cầu bác thấp quá =))
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ko rõ youtube có can thiệp ko, mà giờ xem ở 720 là nó nhoè như coi 480 ngày trước vậy. Có vẻ 720 bị giảm chất lượng.
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Barbatos Mình nghĩ ko phải do mạng, vì mình chuyển qua 1080 vẫn coi trơn tru à.
@qspeed Thường sẽ là auto để tránh bị dừng khi xem do băng thông, trừ khi bác chọn 1 độ phân giải cố định mới giữ nguyên được dpg đó
qspeed
ĐẠI BÀNG
4 năm
@StevenLe165 Ý em là độ phân giải 720p bây giờ chất lượng ko bằng 720p trước đây ấy ạ.
ark_ff9
CAO CẤP
4 năm
@qspeed Hình như đang dịch, mọi người ở nhà cần dùng internet nhiều nên youtube giảm chất lượng để đỡ nghẽn mạng.
Bắt kịp xu hướng công nghệ thôi nhớ cái thời mạng chậm toàn chỉnh 360 coi cho lẹ giờ thời đó đã qua 😃
cách gọi thế nào ko quan trọng bằng tất cả mọi người đều thống nhất 1 cách
2 năm nữa thì 3840 x 2160 mới gọi là HD 😃 nhớ hồi xưa còn có các ký hiệu qHD (1/4 HD) chuẩn HD, Full HD, sau này thì chỉ có 4k,8k,16k.....mà chắc bộ não người không thể xử lý thông tin phim 16K được, có cũng bằng thừa.
newname198x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anhmk95 vấn đề là dùng màng hình nào để chiếu, độ lớn màng hình ra sao.... chứ độ phân giải 80k mà chiếu lên trên dth có độ phân giải 1920 thì chọn chi cao cho tốn dung lượng. màng hình ip ppi đâu đó 300 là đã k phân biệt được rồi. chủ yếu là ppi thôi.
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@A to Z Bộ não người xử lý thông tin phim chi ông nội 😃)
@anhmk95 giả sử mắt người có độ phân giải 500 Megapixell đi chăng nữa, thì nó cũng không thể nhập bằng đó điểm ảnh cùng 1 lúc vào não. mà bạn hiểu 500 Mpx nó lớn cỡ nào không ? 500 triệu điểm ảnh đó, camera điện thoại 50 mpx chụp xong 1 tấm phải mất 1 lúc để xử lý và lưu tín hiệu đó. vậy 500 mpx phải tốn thời gian gấp 10 lần 50 mpx, trong khi bộ não người xử lý nhanh bằng vi xử lý trên điện thoại không ? tính nhẩm nhân chia 2 con số đã mất gần phút rồi, trong khi cái điện thoại thì xử lý các phép tính phức tập hơn rất nhiều trong thời gian ngay tức khắc (khoảng 1/100 hay 1/1000 giây gì đó) so sánh để bạn hình dung, đừng tin quá những gì người ta nói.
anhmk95
TÍCH CỰC
4 năm
@A to Z thôi thôi ông đừng có bốc phét =)) so sánh vớ va vớ vẩn
trungking
TÍCH CỰC
4 năm
Chuẩn rồi, giờ màn hình 1080 trở lên hết rồi, nâng là đúng
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@trungking thế cái hãng bán màn 720p như tôm tươi đi ngược xu thế hả bác
heaven1987
TÍCH CỰC
4 năm
Chờ 1 ngày Youtube hỗ trợ DTS hoặc Dolby Digital chứ PCM 2 kênh chán úm!
@heaven1987 YouTube giờ là bọn encode âm thanh chán nhất, xem clip trên DailyMotion và Vimeo ngon hơn nhiều 😔
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heaven1987 Sẽ có thôi 😁
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@heaven1987 Năm sau nhé
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@ha26 cho info đi bác 😁
Thực sự 720p hình ảnh đã rất rõ nét rồi, đối với các màn hình cỡ nhỏ và trung bình. Giờ muốn đổi lại định nghĩa HD à
Tốc độ đường truyền giờ khá nhanh rồi (gói internet lại rẻ nữa), internet phổ cập từ trong nhà ra tới ngoài phố, các thiết bị có màn hình độ phân giải ngày càng cao thì nhu cầu xem mọi thứ cũng phải chất lượng hơn. Thay đổi chuẩn cũng là hợp lý, nhưng trải nghiệm sẽ khác biệt nhất khi xem trên thiết bị có màn hình lớn 😁
Cauchukute
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình bỏ 19tr ra mua con ip 11 màn 720p xài thời gian mới thấy nó dở người sao ấy nhỉ.
Cộng thêm quả loa ngay chỗ tai thỏ cứ mở to to xíu là nghe tiếng rè rè lười đi BH do hàng xách tay. Đồ apple giờ chỉ có mắc chứ chất lượng xuống quá
@Cauchukute màn ip 11 đúng là siêu cùi bắp nếu so với 11 pro hoặc thậm chí là 8 plus 😆)
@Cauchukute 828p mà kkk, Liquid Retina đó, thao tác nhấn giữ còn được đặt tên haptic touch gì đó nữa chứ
vviettan
TÍCH CỰC
4 năm
xem ra ip chưa phổ cập kịp rồi google ơi
tivi coi 720 vẫn ngon lành con mắt
Dần dần phải nâng tiêu chuẩn lên thôi, cái này là đúng
ptthanhloi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tốc độ mạng ngày càng nhanh + thiết bị giờ nó mạnh hơn nên việc xem các nội dung FullHD là gần như chuẩn rồi
Iphone Xr, Iphone SE 2020
Miễn là xem dc nét rồi ko dc nhoè quá là dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019