YouTube sẽ không cho những clip hướng đến đối tượng trẻ em chạy quảng cáo kiếm tiền

P.W
7/1/2020 15:3Phản hồi: 107
YouTube sẽ không cho những clip hướng đến đối tượng trẻ em chạy quảng cáo kiếm tiền
YouTube vừa rồi gửi mail cho tất cả những tài khoản sử dụng và làm clip đăng tải trên dịch vụ chia sẻ video lớn nhất thế giới, thông báo rằng những video clip hướng đến đối tượng các bạn nhỏ sẽ không được chạy quảng cáo có định hướng để kiếm tiền, không được comment, không được hiện live chat, không thông báo notification cho người đăng ký xem kênh, cùng nhiều tính năng khác. Kể từ nay, những kênh YouTube sẽ phải chọn một trong ba dạng, video chỉ phù hợp với người lớn, video phù hợp với tất cả độ tuổi, và video dành cho trẻ em.

Trong thư điện tử YouTube gửi, họ nói rằng “chúng tôi biết những thay đổi này sẽ gây ra ảnh hưởng lớn tới những content creator tạo ra nội dung cho các bạn nhỏ, vì thế chúng tôi quyết tâm sẽ giúp họ định hướng trong thời kỳ mới này. Chúng tôi sẽ tiếp tục điều tra những vấn đề có liên quan đến video hướng tới đối tượng trẻ em, một trong các bước đó là tham gia điều tra cùng FTC.”

Nhiều người làm nội dung cho các bạn nhỏ trên YouTube lo ngại rằng quy định mới của YouTube sẽ khiến họ bị ảnh hưởng nguồn thu, và những clip họ tạo ra sẽ sụt view thảm hại vì bị “đánh dấu”. Hiện giờ mỗi YouTuber đều kiếm được cỡ 50% doanh thu từ quảng cáo đính kèm các video clip. Không được chạy quảng cáo nữa, coi như họ mất nửa nguồn thu, và phải tìm những cách khác như kiếm nhà tài trợ ngắn hạn hoặc dài hạn để bù đắp.

Việc YouTube phải đưa ra quy định mới, có lẽ xuất phát từ chính án phạt 170 triệu USD mà FTC đưa ra, vì cho rằng YouTube đã vi phạm đạo luật COPPA (Đạo luật bảo vệ quyền riêng tư trẻ em). Họ cho rằng YouTube cố gắng thu thập dữ liệu cá nhân của các bé dưới 13 tuổi, và từ đó yêu cầu YouTube phải định hướng và yêu cầu sự cho phép của các bậc phụ huynh trước khi con em của họ xem các clip trên dịch vụ này. Một vấn đề nảy sinh là, nếu có thời gian đọc quy định sử dụng dịch vụ của YouTube, họ đòi người dùng phải trên 13 tuổi để đăng ký tài khoản (ít nhất tại Mỹ), nhưng điều đó không cản các bạn nhỏ tự tìm đến YouTube để xem bất kỳ thứ gì các bé muốn.

Tham khảo ArsTechnica
107 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giống như bắt cóc bỏ dĩa thôi. Các YouTuber chỉ cần đánh dấu “video dành cho ng lớn” hoặc “video dành cho tất cả lứa tuổi” là xong.
hacrot3000
TÍCH CỰC
4 năm
@from team b with love thì lúc đó nó không hiển thị cho trẻ nữa, người lớn không xem, trẻ con không thể tìm thấy vậy up video cho ai đây?
Zluuuhaiz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Trong thông báo của ytb nó có ghi rõ là nếu bạn cố ý chọn sai thì sẽ bị phạt nhé (phạt gì ko biết nhưng đảm bảo các ytber đái ra quần). Chưa kể nó còn ghi rõ là con AI của nó tự động phân loại video luôn nữa...
dark_baron41
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ai bảo các bác là không có quảng cáo? ĐỀ NGHỊ MOD KHÔNG GIẬT TÍT SAI !!! . VẪN CÓ QUẢNG CÁO NHÉ nhưng không có quảng cáo cá nhân hóa (tức là quảng cáo theo sở thích người dùng hướng đến đối tượng ng dùng trẻ em - vì sợ trẻ em không biết chọn lọc sở thích nội dung tốt xấu và bọn mẽo nó sợ Google, Youtube sẽ dùng thuật toán theo dõi trẻ em) mà là quảng cáo theo nội dung, ngữ cảnh của video nhé được youtube cho lên tự động nhé. Quảng cáo này thì giá trị CPM CPC sẽ bị sụt giảm đồng thời khả năng quảng cáo cho các video mới của kênh để tăng view với đối tượng trẻ em cũng giảm theo (Lúc mới ra video các kênh youtube sẽ làm quảng cáo video để tăng view cho video của mình). View giảm thì thì tiền quảng cáo bị ít đi thôi.
Hamiltons
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Khi tải lên thì con AI của nó đã quét qua và có câu trả lời rồi. Nó hỏi chỉ là muốn xem các b có thật thà k thôi 😃
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Youtube siết chặt nội dung cho trẻ em là hợp lí, nhiều nội dung cho trẻ em trên youtube khá nhảm nhí, độc hại, câu view bất chấp
@tokylo Thơ Nguyễn là 1 ví dụ. Má ơi nó rên nghe mà đỏ mặt luôn.
hthmobile
TÍCH CỰC
4 năm
@iAndroids Ghét nhất con dien này mà không có cách gì chặn nó được
@tokylo Và quan trọng là đối tác chạy quảng cáo. Trong đó có mình muốn google đưa ra tùy chọn không đặt quảng cáo ở kênh trẻ em. Vì trẻ em click quảng cáo vô tội vạ mà ko mang lại hiệu quả
Ko được quảng cáo với nội dung liên quan đến trẻ em thì các kênh này hẳn sẽ bị giảm view và tương tác rất lớn vì trẻ em là những đối tượng xem clip rất nhiều, cứ clip nào lạ, có nhiều trò vui sẽ kích thích chúng xem và auto theo dõi kênh :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 chẳng liên quan gì, người xem thì vẫn xem thôi, chỉ có thu nhập của Youtuber bị ảnh hưởng. Mà Thu nhập bị ảnh hưởng thì điều gì tới cũng dễ hiểu, họ sẽ ko làm nội dung nhiều nữa -> Trẻ em sẽ không còn nhiều video nữa !!!!
@crazysexycool1981 các clip video của các kênh lành mạnh ăn tiền nhờ lượt view của các mẹ bỉm sửa bật đi bật lại chứ cũng ít khi thấy đang chiếu giữa chừng mà chuyển quảng cáo. Cách này cũng hay, loại bỏ bớt mấy kênh tạp nham lợi dụng chèn quảng cáo quá nhiều...
làm vậy cũng tốt nhưng những đơn vị làm youtube cho trẻ em sẽ gặp khó khăn chút
Zluuuhaiz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@linhsonnguyen Thánh ơi, các lượt click ảo ấy ít đc tính hoàn toàn lắm ạ, dù mất quảng cáo cá nhân hoá nhưng thu nhập vẫn sẽ ko thay đổi nhiều đâu. Thánh nên đọc kỹ đạo luật CPPA . Còn sản phẩm hoạt hình chất lượng vẫn sẽ hiện quảng cáo đều đều và chẳng ảnh hưởng gì nhiều nếu ko muốn nói doanh thu có thể còn cao hơn.
Zluuuhaiz
ĐẠI BÀNG
4 năm
@linhsonnguyen Mời bác lên mạng gõ Quảng Cáo Cá Nhân Hoá ạ 😃 . Đạo luật CPPA chỉ không cho hiển thị quảng cáo cá nhân hoá ạ. Nếu bác là ytber vài năm kinh nghiệm chuyên làm về kids thì bác sẽ hiểu ạ. Close tranh luận. Chúc bác 1 ngày vui vẻ ^^
Thằng NTN thấy có dẹp nổi đâu mà 😃
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@vo khanh tan Nhiều khi bác chặn cái này nó lại coi cái nguy hiểm hơn....
@ThienAnimation thằng NTN toàn clip nhảm chứ vui gì, thằng em ở nhà coi nó bắt chước lấy mentos bỏ vô chai cocacola làm vứt bà nó nguyên chai. Cầu cho dẹp kênh nó càng sớm càng tốt.
HMToon
CAO CẤP
4 năm
@zozolozozove Mình nói Hậu Hoàng mà đâu có nói NTN đâu 😁
@tranlinh995 Kênh đó mấy triệu sub tháng kiếm cả trăm triệu dẹp gì nổi. nó giàu vl ra
iamcuong
TÍCH CỰC
4 năm
Bực nhất là khi cho bé xem các bài hát thiếu nhi, đùng 1 phát nhảy ra quảng cáo Samsung, kéo dài gần 5 phút
ủng hộ 100% luôn, cứ nhìn cái bxh của Vn là đủ hiểu
Thế mới có Youtube Kid. Nội dung cho trẻ em chắc sẻ chỉ xuất hiện trên nền tảng đó. Cái này do phụ huynh để con tự do sử dụng điện thoại nữa
keymaster
TÍCH CỰC
4 năm
Đánh kiểu này thì hơi ác, tốt hơn là youtube tạo được cơ chế overwatch như CS:GO chống hack để người lớn kiểm duyệt những nội dung này.

Google dư sức xác định được ai là người dùng tích cực và trưởng thành.
@keymaster Lâu lắm bạn ko bắn CSGO như tôi đúng ko? Hôm qua tôi gặp 4 anh tên chữ Tàu vào ném smoke kín mít ramp A xong bắn xuyên smoke cộp phát vào mồm, đau đầu lắm =)) Overwatch ko giải quyết đc gì cả =))
HaLeDa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@keymaster Report được kiểu đấy thì Youtube cũng trong sạch chán rồi.
Ai súng đôi, đại bàng chim chóc trở lên sẽ được vote.
Có điều không biết xếp hạng Viewer kiểu gì cho công bằng thôi.
keymaster
TÍCH CỰC
4 năm
@P.W CSGO có nhiều đứa hack vì niềm vui mỗi ngày, 1 key 80k nên overwatch có hay không nó cũng chẳng sợ nữa là =))

Nhưng mà một gậy của youtube thì chát hơn nhiềuuuuuuu
@keymaster Nó còn mua cả Prime cơ, sợ lắm.
thuong0909
TÍCH CỰC
4 năm
Coi mấy clip cho trẻ e của youtuber VN mình nó nhảm kinh khủng, vậy mà tụi nhỏ xem mê mẩn thấy tội.
Đã nhận được mail thông báo từ youtube hôm qua
Rồi những người làm content cho trẻ em kiếm tiền kiểu gì ?
@Huy Tường Bùi Thế bạn nghĩ các youtuber kiếm tiền kiểu gì
@Huy Tường Bùi không sống được thì đi làm phụ hồ kkk
Bách Niên
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cấm lun mấy kênh rác thì hay .
Phải hành động thôi, vì tương lai con cháu chúng ta sau này, cứ mở Youtube lên là một loạt các kênh tào lao nhảm nhí, biết là hụt doanh thu, nhưng phải làm.
HMToon
CAO CẤP
4 năm
Đâu rồi cũng vào đấy hôi mà!
Chính sách này tốt, giờ các con xem youtube nhiều và bị ảnh hưởng bởi các video độc hại
Mấy kênh trẻ em tèo hết nhá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019