YouTube xoá kênh đăng tải hàng trăm video WWDC của Apple, chủ kênh đem lên Internet Archive

Pnghuy
7/11/2022 4:38Phản hồi: 65
YouTube xoá kênh đăng tải hàng trăm video WWDC của Apple, chủ kênh đem lên Internet Archive
Ngay sau khi Apple đưa ra khiếu nại về bản quyền, YouTube ngay lập tức xoá tài khoản Apple WWDC Videos khỏi nền tảng của mình sau khi ăn đủ "3 gậy" cảnh báo từ YouTube.
Chủ kênh Brendan Shanks sau đó tweet rằng chúc mừng Apple vì đã "ripped" được kênh của ông - nơi chứa hơn 100 video từ những sự kiện WWDC từ 20 năm trước và cho rằng hành động của Apple khiến cho nhiều người sẽ không thể biết được Mac OS X, Darwin, Aqua hoặc WebObjects. Thậm chí còn tag cả bộ sậu của Apple phía dưới, bao gồm CEO Tim Cook, Phó chủ tịch marketing Phil Schiller, blogger công nghệ John Gruber, Co-founder The Verge Nilay Patel và BTV iMore Rene Ritchie (giờ là content creator cũng về công nghệ).

Ngay bên dưới Rene Ritchie đã phản hồi lại tweet của Shanks rằng những video được đăng tải đó đã có sự cho phép của Apple chưa, nếu chưa thì nên xin phép. Nhưng ngay cả khi YouTube đã xoá bỏ kênh của Shanks thì anh vẫn giữ lại được những bản gốc của những video này và đang định đăng chúng lên Internet Archive.

Đây không phải lần đầu tiên Apple làm điều này, năm 2016 kênh EveryAppleVideo cũng bị "bay màu" vì lí do tương tự, sau đó chủ kênh này cũng đã đăng tải toàn bộ video mình có về các sự kiện Apple lên Internet Archive, anh em có thể xem lại tại đây.

Theo The Verge.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đề nghị Apple cấm bén mảng đến Apple Store, vô hiệu hoá toàn bộ iDevices, xoá bỏ tài khoản iCloud cho chừa.
iTinhte, isheep sẽ vào spam chửi rủa chủ kênh này, liều đấy
@odysseyntn anti fan và Samfan sẽ hùa theo chủ kênh!
@odysseyntn Đụng tới apple thì cắn chết cmnl 😁
@odysseyntn Nó làm sai lại chả chửi. Vi phạm bản quyền rành rành. Ko phải fan apple thì người có não bình thường cũng thấy
@BruceBanner vào chửi chết cmm nó đi isheep
Tính ra mấy ông này cũng góp phần quảng bá sản phẩm, sự kiện các thứ. Ngay như mình còn ko vào trang apple bao h, thông tin, video đa số toàn đọc trên tinhte.
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@B1tches keep reporing but can't stop Vậy Đi buôn ma tuý đi ô 😆
Luật sai rồi, ngồi comment dạo làm gì tốn thời gian
@B1tches keep reporing but can't stop Gõ dài cho đủ chữ chứ ko hiểu DMCA hay IP là gì 🤦‍♂️
@rassen LOL cứ chính phủ ra luật tào lao là ông đi buôn ma túy à =)))
@BruceBanner Theo ông tui sai chỗ nào? Ông sửa lại cho đúng để tui và mọi người học.
Tui đưa ra DVD là ví dụ cho ông @rassen hiểu cho dễ thôi, sợ ổng ko đủ thông minh để hiểu. Còn vụ nó cấm P2P thì tui biết.
quan trọng là xin phép chưa thôi. nếu có mail hỏi về việc đó thì sẽ không bị gì.
@mrlongtt xin nó cũng ko cho kaka
@mrlongtt đợi Apple nó Rep mail xin phép đăng tải thì gần như không thèm đọc mail từng bị nên hiểu 😄
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@App Store VN Email qua lại vs apple hoài nhé. Deck biết j nhưng comment bậy là nhanh
@rassen Chính xác, apple trả lời cực nhanh. Mình từng trả thằng Surf Shark 60$ để dùng VPN 2 năm, chất lượng dở ẹc, đòi nó ko chịu trả tiền + tao ở Đan Mạch ko tuân theo luật Mỹ..... hên là trả tiền bằng Apple Card. Nhắn tin cho Apple Support: tôi không đồng ý trả khoản này + hình chat thằng Surf Shark supporter ko chịu trả tiền còn thách thức.........5 phút sau nhân viên Apple nói để đó đừng lo, SurfShark ko nhận được 1 xu đâu. 15 phút sau tiền về lại 😆
@rassen bác email hộ e cái bác hiểu câu từng trải không em cũng làm conten đấy
Thằng táo này chơi ác và quá đáng quá. Người ta đăng, nói lại lời nói của ông mà cũng cấm được à? Nhất là khi đó là những sự kiện quan trọng và nói tốt về táo.
@dlv.thickgame không được tự đăng thứ không thuộc về bạn khi chưa xin phép. Luật là thế rồi, tự bạn tạo ra thì bạn đăng gì cũng được miễn không vi phạm quy định về dung tục, đạo đức, tôn giáo, chính trị...
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@dlv.thickgame Ngẫn vãi. Tài sản của thằng khác ko phải của ô. Ô đem đi kinh doanh thì là vi phạm rồi
Cho mọi người xem thì mọi người nhận ra táo thối ăn cắp andorid, window nhiều đến thế nào à
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@conankcbn7 quy chụp vớ vẩn
Vấn đề là bao nhiêu người biết và lên Internet Archive thay vì quá nổi tiếng như Youtube? Đảm bảo đa số anh em TT đây cũng mới nghe cái trang này lần đầu! 1 đòn khá chí mạng
@MrNamN Bác nói đúng đấy
Cái trang web Archive này mình mới nghe lần đầu
@MrNamN Tôi không trong số bạn nói.
Internet archive rất tiện để xem lại những gì xảy ra chục năm trước.
metadata
ĐẠI BÀNG
một năm
Đọc tiêu đề cứ tưởng kênh của apple
ủa, WWDC hoặc kênh này có ảnh hưởng gì về doanh số bán hàng của mình đâu.
Thứ 2 là Pr phụ giùm nhiều người biết đến hơn...
thứ 3 thế hệ trẻ sau này sẽ sưu tầm và triển lãm xem

Hay là apple tính lấy những video sau này bán đấu giá hoặc đem lên apple TV bán để đc xem luôn? ai chứ dám lắm.
boom94
ĐẠI BÀNG
một năm
@vunh94 m kiếm bài hát gì nổi nổi, xong đăng lên yt xem kênh sống đc bao nhiêu ngày? Bớt lại giùm
@boom94 có bị ngu ko? bài hát éo liên qua gì sự kiện nhé...
@vunh94 94 có khác dốt v. Bài hát hay sự kiện cũng không phải tài sản của ông e . Ô em mua vé đi xem show hay sự kiện ghi hình về coi 1 mình không sao.

Còn thử livestream kiếm tiền hay đăng video đặt ad xem nó sờ gáy không.

Mấy chương trình ở VN do vtv tổ chức mấy ô em đăng lại đều ăn gậy bản quyền hết biết ko?
boom94
ĐẠI BÀNG
một năm
@BruceBanner Em cũng 94, bác nói làm e nhột quá 🤣
gerota
ĐẠI BÀNG
một năm
Hành động này có được tính là Censor Internet không nhỉ? Ngày mai không chừng có tin Apple yêu cầu tinhte gỡ toàn bố bài viết có đăng hình ảnh Iphone Ipad các kiểu nhể 😆
@gerota Tự do Internet ko phải là xài chùa ông ơi. Ô ra rạp chiếu film rồi livestream lên internet thì ko ăn kiện mới lạ
Trước mình nhớ Apple độc quyền quá muốn xem WWDC, Special Event phải có máy Mac, hoặc iPhone mới xem được nên nhiều ae Nền tảng khác muốn vô xem cũng khó cũng nhờ những kênh trên stream lại trên Youtube mới xem được
sau này Apple thấy lượng xem trên trang chính ít quá nên đánh gậy độc quyền trên Youtube, ai Stream lại của Apple đều bay màu hết 😄
@App Store VN Bạn ơi cái đó chỉ là cho keynote live-stream.

Còn các videos thảo luận của WWDC như kênh YOUTUBE này đăng lại thì nó ở đây nhé: https://developer.apple.com/videos/all-videos/

Máy Windows cũng xem được bình thường chứ không cần trên máy Mac đâu!
Viết cái tiêu đề vl thật. 😁
@VinaOneX Vì đây là động tinhte. nếu nói thằng chữ apple thì sẽ bị phạm vào điều cấm, nên phải lái qua tên khác và xưng hô với apple như ngài, người, thần thánh... Có thể tới ngày nào đó toàn mod trong này phải cúng, lên đồng, tụng, niệm với 1 trái táo bị bò cắn trên bàn.
Còn người ngoài ko phải tu ở tinhte thì có thề nói thằng dmm apple mà ko sợ phạm thượng
@VinaOneX Lên top bác ơi 😆)
@VinaOneX Hơi giật tít xíu thôi mà
Hy vọng có 1 ngày Apple kiện Tinh Tế vì đăng nhiều bài post liên quan tới các vấn đề của Apple, Iphone, Ipad.... với lý do tương tự "đăng tin chưa có sự đồng ý của Apple"...
Đọc comment thấy nhiều người dân trí kém thật, vi phạm bản quyền sai rõ ràng vẫn còn thấy bênh.
Giống kiểu giờ ra đường cứ lấy danh hỗ trợ cảnh sát, công an thì muốn chỉ đường phân làm thế nào cũng được, muốn bắt ai khám ai cũng được, dù sao cũng là việc tốt mà. Con người mà sống không có pháp luật thì khác gì loại cầm thú, mọi rợ đâu.
@n.a.v.i.p anti vào khóc kiếm cơm thôi! đói thối mồm biết méo gì đạo lý!
rassen
TÍCH CỰC
một năm
@n.a.v.i.p xứ lừa xài chùa quen rồi, tới VTV còn xài chùa.
hệ quả của vài chục thế hệ vài chục năm xài windows vs phần mềm lậu nó vậy.

doanh nghiệp Việt ra quốc tế hội nhập nó oánh red flag vào mỏ thì về lại khóc như mưa
Không liên quan đến cái này nhưng thời gian sau này trên Shopee hình như không được đăng bán iPhone cũ hoặc ngay cả logo của sản phẩm Apple á. Mình tìm mua toàn chữ viết tắt hoặc làm mờ Logo.
mấy con não ngắn ở trên cmt mới bik được dân trí dưới đáy xã hội, thế sinh ra mấy cái bản quyền để làm gì?
Lì 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019