YouTuber chuyên vạch mặt lừa đảo lại bị lừa xoá luôn cả kênh của mình
Bài hay!/6 người
Rubi Lee
2 thángBình luận: 83
YouTuber chuyên vạch mặt lừa đảo lại bị lừa xoá luôn cả kênh của mình
Tech Support Scams vốn là một kênh với các nội dung chủ yếu chuyên troll và lật tẩy những chiêu trò lừa đảo qua mạng. Tuy nhiên, mới đây chính người sáng lập ra kênh đó - Jim Browning lại trở thành nạn nhân của những vụ lừa này, đến mức anh đã tự tay xoá đi kênh của mình. Sau sự việc, Browning đã viết lên Twitter của mình: “Sự việc này chứng minh bất kỳ ai cũng có thể bị lừa. Tôi đã bị thuyết phục xoá kênh YouTube của mình bởi tôi tin rằng mình đang trò chuyện với bộ phận hỗ trợ của YouTube. Tôi chưa bao giờ mất quyền kiểm soát kênh của chính mình nhưng những kẻ xấu này đã khiến tôi tự tay xoá kênh. Hy vọng có thể khôi phục lại”.

Để lừa được Browning, người đã có kinh nghiệm trong việc lật tẩy chiêu trò, chắc hẳn kẻ lừa đảo cũng không phải dạng vừa. Hiện vẫn chưa rõ các mưu mẹo mà kẻ này đã dùng. Nhưng theo Browning cho biết anh sẽ làm một video chi tiết về những chuyện đã diễn ra, “nhưng mọi thứ mà kẻ lừa đảo dẫn dắt tôi đều khá thuyết phục cho đến những phút cuối cùng.”

Theo đó, Browning vốn tạo dựng nên danh tiếng với hơn 3 triệu người đăng ký bằng các video “scam baiting”, trong đó anh ta thiết lập hệ thống honeypot và giả vờ bị lừa đảo theo ý những kẻ xấu. Sau đó những “nhân viên hỗ trợ kỹ thuật” sẽ truy cập từ xa để khắc phục sự cố, hay loại bỏ virus nhưng trên thực tế là đang cài mã độc và lục lọi ổ cứng của anh.

Lừa đảo dưới dạng giả danh hỗ trợ kỹ công nghệ đã phát triển mạnh trong những tháng vừa qua khi mà ngày càng nhiều người cần đến sự hỗ trợ từ xa khi làm việc tại nhà. Theo một báo cáo của Microsoft vào tháng trước cho thấy vấn nạn này đang có dấu hiệu giảm đi. Bên cạnh đó, báo cáo cũng cho thấy những người thuộc độ tuổi từ 18-37 có khả năng bị mắc bẫy nhất, ước tính 10% số người tham gia khảo sát đã từng bị lừa mất tiền.

Hiện kênh YouTube Tech Support Scams đã có thể truy cập trở lại với số lượng người đăng ký và video vẫn còn nguyên. Tuy nhiên URL của kênh đang hơi khác và anh đang cố khắc phục nó. Jim Browning thật may mắn khi có thể giữ lại kênh của mình, nhưng nhiều người thì không thể. Thế nên anh cũng mong sự cố của mình sẽ như một lời nhắc nhở đồng thời đem lại những bài học đáng giá cho những người khác.

Theo Register
83 bình luận
Thật khó tin, cơ mà cũng mừng cho chuyên gia vạch mặt lừa đảo đã thu hồi lại được channel 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@PVTuat 3 triệu sub thực tế ko phải là quá nhiều nhưng để lấy lại được ngần ấy nếu phải lập lại kênh chắc cũng vất 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@️ mig29f 🤣🤣🤣
@crazysexycool1981 Chứ sao nữa
@crazysexycool1981 3tr sub Tây khác 3tr sub ta
Thánh vạch mặt scam còn bị scam😔 hic hic
@sakuramylove
Anh theo em
@Nam Air Có thể đó là một câu chuyện, một kịch bản của người sáng lập. Cái kết vẫn là kênh không bị mất mà.
Dù nó có là kịch bản hay không thì nó cũng vẫn có ích cho mọi người.
@COVID-19 CHN núi núi vớ vẩn
@Hoang_HaoMinh Nói chuyện huề vốn vậy pa? Phải nói là thằng giám đốc điện lực không may bị điện giật chết.
Ps: thằng này chỉ đạo bọn dưới nó sửa điện, chứ nó có động vào tí điện nào đâu.
Vậy là tự tay bóp ấy mình à
@tuanbida Không.
Có thằng cao tay hơn
@tuanbida Không tin được đâu pro
@tuanbida May là vẫn còn lấy lại dc kênh 3 t sub chứ đâu ít
ashn2k
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có khi trước toàn chân gỗ 😂🤣
@ashn2k Điều này chứng tỏ chủ kênh cũng chỉ là tay mơ mà thôi.
@ashn2k diễn viên 🤣
csncl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Dr.Son @ashn2k
Có clip truy ra dc công ty bên ấn độ xong cia vào cuộc bắt trọn ổ đó
Ở đó mà gỗ
Chắc là 1 chiêu PR, hoặc lúc đó bị ngáo, slowmotion
@Methylamine Mà tính ra kêu xoá kênh mà cũng xoá đc mới hay nghĩ gì vậy ta
@lamtien338 Nghĩ lại cũng thấy vô lý
@PVTuat Hihi. Chứ đã là tập thể rồi Xóa kênh hay ko cũng ko biết. Cực vô lý
@lamtien338
Tôi tin em!
Khó tin. Đây kiểu tự pr thôi. Trước chưa biết kênh này. Giờ biết rồi
chakchak
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lamtien338 Kênh này hơi bị nổi bên đâu bác ơi!
@chakchak cám ơn pro nha
Tưởng sành sứ gì.
Có khi nào tự tay bóp dế mình hong 😆
Căng 🌝
Chuyên gia thực chất chỉ là chém gió giỏi thôi. Những người làm việc giỏi thì lại ăn nói kém.
@From Team B With Love Tôi thấy ông ăn nói rất lưu loát và tốt đấy chứ
Đúng là nhân ngoại hữu nhân thiên ngoại hữu thiên. Anh Browning phá việc "làm ăn" của tụi lừa đảo qua mạng nên chúng nó ghét
Lừa ta ta lừa . Như phim nhỉ
llyllr
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Đúng bà già gặp kẻ trộm
nangcao072
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cao nhân tất hữu cao nhân trị
Trò câu like để tạo video
Hay nhỉ.
Giống đứa em nó làm phòng viên thời sự, mới viết bài về lừa đảo qua mạng, mà cũng bị lừa chuyển tiền qua tin nhắn Messager =)) đang ngồi tiếc.
Mình thấy nhắn tin phát là thấy mùi luôn vì mọi khi chuyển số chính chủ, nay chuyển số lạ.
Cười vô mặt
@bomduc Vl thật bó tay
@Nam Air Đấy 😆 Chuyện thật như đùa. Thanh niên viết bài lừa đảo, mà vẫn bị dính lừa.
knlearn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình cũng rất tự tin là không bị lừa bởi mấy bọn gọi điện thoại. Nhưng hôm vừa rồi sau vài phát nhận cuộc gọi có có bưu phẩm và y/c xác nhận địa chỉ mình mới nhận ra là bị lừa. Bọn này chỉ alo và hỏi mỗi địa chỉ. Chắc để collect data cho bọn khác. Không hiểu có anh em nào bị giống mình không?
@knlearn Bị lừa xong thì mới nhận ra, có bọn mời mở thẻ tín dụng cũng thế và m cũng đã dính chưởng, lộ hết tất cả thông tin ...
@knlearn Mình cũng bị y như bạn nè. Ko biết có phải là trùng hợp hay có sự sắp đặt gì ko mà trước đó mình order hàng nước ngoài (món hàng $110) và ship về qua FedEx, mình phải khai báo online để thông quan, trong lúc chờ đợi hải quan giải quyết thì tụi lừa đảo nó gọi làm mình cứ tưởng liên quan đến hàng của mình nên khai luôn địa chỉ.
Sửa điện bị điện giật
taolao
TÍCH CỰC
2 tháng
Đơn giản là chưa đủ tầm mà đòi ra gió 😁
csncl
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@taolao Có clip truy ra dc công ty bên ấn độ xong cia vào cuộc bắt trọn ổ đó
Ở đó mà gà
taolao
TÍCH CỰC
2 tháng
@csncl Chuyên gia chống lừa đảo mà bị lừa thì chỉ là do chưa đủ trình thôi chứ biết nói gì giờ.
chakchak
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@taolao Giỏi thì cũng phải có ng giỏi hơn chứ đâu ở 1 mình trên đỉnh hoài đc bác

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019