Z2 có phơi sáng không, Z2 và Lumia 930 thì chọn con nào

peter huy 123456
24/6/2014 4:5Phản hồi: 31
Các bác cho em hỏi cái là con Z2 có chỉnh ISO, phơi sáng được khôngo_Oo_Oo_Oo_Oo_Oo_O
Em đang phân vân Z2 với cả 930, tại android nó hơi giật, hồi trước em có xài thử nhưng mà chưa xài 3Gb ram có đỡ giật hơn hay không??? WP thì hơi bị mượt rồi nhưng mà con 930 nó lại không phong phú cho lắm, kiểu như slowmotion, chống nước, loại tiếng ồn....
Các bác cho em vài lời khuyên
Cảm ơn nhiều ạ.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngang nhau, bạn ạ, z2 cũng chỉnh phơi sáng được, mà cấu hình của z2 thì ko giật đâu
@ptvd1994 Thấy top nào b cũng co mặt mà tư vấn chẳng biết mẹ gì b không thấy ngại ah

Sent from my D6503 using Tinhte.vn mobile app
Chào bạn, mình là người đam mê nhiếp ảnh trên điện thoại nên vài lời nhận xét mong là giúp được bạn, mình chỉ nhận xét về camera là chính
_Z2 trình mặc định không phơi sáng được bạn nhé, shutter 1/8000-1/8s, iso 50- 800, nếu so chỉnh tay với trình nokia pro cam thì thua nhiều vì lumia shutter chạy từ 1/16000-4s, iso 100-3200, xài Z2 thì có thể cài trình camera fv để chỉnh tay, chỉnh được nhiều hơn nhưng mà khá củ chuối, lấy ví dụ là phơi sáng đc 32s nhưng hình cho tối đa 6mb nên chi tiết kém, giảm chất lượng đi rất nhiều, thà chụp chế độ pháo bông với trình mặc định Z2 còn ổn hơn
_ cảm biến của Z2 là 1/2.3 lớn hơn 1 chút với 930 1/2.5 ( nếu muốn chụp đẹp nhất thì 1020 có cảm biến 1/1.5 hoặc 808 1/1.2), Z2 có công nghệ chống rung SteadyShot nhưng nó chỉ so đc với S5 one m8 và 5s, còn so với công nghệ chống rung OIS của lumia thì không là gì cả
_ Z2 chụp hơi bị dư sáng nhưng điều chỉnh ev 1 chút thì k thành vấn đề, lumia thì chụp cho màu nhạt ( nhạt là do pureview nó cho màu thật nên k nịnh mắt bằng các đt khác nhưng màu thật hậu kì sẽ dễ hơn)
Nx ngoài lề về cấu hình thì ngang nhau th, Z2 ram3g hơn 930 nhưng wp xài ít ngốn ram nên cũng same nhau, cái khác lớn là OS th, 1 bên android 1 bên wp
=> nếu bạn thích chụp ảnh, k thích tùy biến màu mè, chơi game chỉ để giải trí thì mua 930, còn bạn thích 1 chiếc đt đa năng, chụp ảnh cũng ổn, cày game vọc đủ thứ thì Z2
P/s: thêm 1 cái là Z2 chống nước nên xài khá nóng máy, mà chống nước mình nghĩ chẳng ai dám xài, nhà sản xuất nói là chỉ đề phòng đi mưa chứ không khuyến khích mang xuống nước, qua bên trang sonyfan thấy kêu ca hư máy do mang đi bơi quá tr 😁, nếu mà muốn chống nước thì mua cái hộp chống nc chuyên dụng 2tr hay s á, yên tâm hơn, chụp dưới nc thoải mái
@changjinew Lag thì do up rom qua ota Và pc commanion ko xóa dữ liệu cũ đi nên dữ liệu mới chồng lên dữ liệu cũ gây lỗi lag thôi bạn
Còn chống nc chỉ để phòng tránh thôi.cứ lạm dụng quá chết nhăn răng ko ai cứu.hehe
@Lò Gạch No1 đúng là hầu hết là do up rom qua ota, còn cái chống nc thấy k hiệu quả, mà còn làm nóng máy với loa ngoài kém nữa, muốn chống nc ngon chắc phải đợi vài năm nữa
@changjinew Chắc phải vậy thôi
Chứ nhiều ng đóng kín hết các gioăng cao su và máy vẫn ra đi mãi mãi.có ng thì ngâm mãi chả sao
Ko nên lợi dụng quá nhiều vào tính năng chống nc
vietkhoa93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@changjinew không biết 930 chụp đêm có hơn z2 không bác
Cảm ơn bạn nhiều 😃😃😃
Mình sẽ suy nghĩ
Trả lời kĩ thật
Mà làm sao để like bình luận vậy :| mình mới xài cái này nên hơi củ chuối 😁
vote cho z2 nhé
Oppo fi7 phơi sáng 32s

Sent from my C6802 using Tinhte.vn mobile app
Giờ mà còn lo lag hả bạn
Dùng galaxy y thì mới lag 😁
@Lò Gạch No1 trên sonyfan.vn kêu ca Z1 còn bị lag nữa mà bác @@, xài android thì cấu hình cao vẫn có thể lag th, chờ 1-2 năm nữa cập nhật bản tốt hơn chắc là hết
@changjinew Lag đó là do up từ bản cũ lên mới ko wipe data nên lỗi rồi lag thôi
Toàn mấy ông gà update ota nên chả thế
@changjinew z1 nào lag bạn, z1 xài qua năm ngoái mượt mà nhé, giờ qua z2 thì thấy cũng y chang, mượt ko lag như ss đâu bác, chưa xài mà phán bừa ko.
khuyên bác chủ nếu mún mua 1 điện thoại đa năng thì mua android,z2 chụp hình cũng rất đẹp rồi ,chắc chỉ thua lumia chút còn mún mua đt chỉ chụp hình thôi thì lumia khá ngon nhưng khoản game app thì thua ios với android kha khá, đã từng xài qua lumia 1520 lúc mới ra nhưng ức chế nhìu cái và cho đi sau nửa tháng xài,phần cứng thì rất ngon .
Bác nói ngâm nước ko đc mà, ngâm vẫn đc nhưng đừng lạm dụng quá thôi ,lâu lâu ngâm thì ok chứ mua về biểu diễn lấy le ngâm liên tục thì xui hư thôi vì chủ yếu để chống mưa chứ đâu ai can đảm ngâm nhìu ,coi hinh dưới ngâm z2 vs casio gzone ,s5 ngâm còn đc nói chi z2 có dock sạc ko cần mở nắp sạc pin mỗi ngày như s5
@caothienphuc vậy nên e thích không có tính năng đó hơn, đỡ nóng với loa chất, sony ra thêm phụ kiện cái hộp chụp nước giống của con 1020, sẵn sàng bỏ 2tr ra mua, đi chơi chụp sướng không phải lo, trc e cũng kết con Z1 lắm cơ mà to quá so với số inches😔, viền làm mỏng tí thì dễ cầm hơn, Tây cầm thì đc còn VN chắc phải tay to tí cầm mới dễ, e xài đc từ 4.5-4.8 th (tay nhỏ :()
@changjinew tay mình nhỏ như tay con gái đây cầm cũng bình thường mà, nếu nói to thì phải nói lumia 1520 to vật xài nó xng về lại note 3 thấy note 3 nhỏ hơn hẳn, z2 thì cũng gọn , viền hai bên đã mỏng ,viền màn hình hai bên bằng g3,s4,5s nhỏ hưn z1 nhìu,còn cái vụ chống nước thì mình khá thích do nhu cầu đi lại ngoài đường của mình nhìu , trời mưa thoải mái ko sợ mưa,phải bỏ vô cốp xe,nóng mau chai pin.và bạn nói cái túi gì bỏ lumia 1020 vô bỏ vô xong khỏi nghe loa luôn nha bạn,nhỏ xíu cầm khá rườm rà,dày cộm, z2 trên amazon thấy có thêm cái case chống nước cho nó nữa đo, quá thừa thải nếu gắn thêm cho nó , s5 cũng có nữa .
giá 36$ thôi bạn rẻ gấp 3 lần 2 triệu
http://www.caseswill.com/waterproof-aluminum-gorilla-metal-cover-case-for-sony-xperia-z2-l50w-white_p13909.html
@caothienphuc cái case này lâu nay không biết, 36$ quá ngon lun, hàng chính hãng nên chắc an toàn, case này ngon quá, thế thì Z2 thơm r😁 cái hộp e nói đây, rất chuyên nghiệp, nhưng khá đắt, 6tr 😔 http://www.techrum.vn/threads/mo-hop-bo-vo-chong-nuoc-cho-lumia-1020-cua-mission-31.7952/#.U62YgkCTuFE
@changjinew nhìn như cục gạch nhỉ , nó có cái hay là cảm ứng được dưới nước nhỉ, còn z2 hay bất cứ máy nào ko gắn hay gắn case như mình nói trên đều ko có cảm ứng được,mà z2 ,s5 đã chống nước đc rồi, ai lại gắn thêm cái case trên vô nữa, chỉ 1020, note 3 ,s4,5s ... thì nên dùng thôi
Với dòng đầu tiên bạn hòi thì mình đoán bạn thích chụp hình. Như bạn @changjinew đã giải thích về camera rồi. Nên mình tạm gác qua ha.
Còn bây giờ mình phải xác định mình mua máy mục chính là làm gì.

1. Nếu bạn là người thích vọc app tức là cài app vào trong máy chạy vài lần xem tính năng rồi xóa hoặc để đó ko đụng tới vì co nhiều app cùng tính năng rồi, và cũng phải rảnh rỗi nữa ==> xài Z2 vì Android nhiều app cùng tính năng, cứ cài vài chục app rồi so sánh.
2. Nếu bạn mua máy suốt ngày cày game thì cũng nên mua Z2 vì nó nhiều game hơn WP thật. Nhưng không phải ai cũng cày game vì vậy bạn hãy xem trên WP có game mà mình thích chơi chưa, nếu có chỉ cần 1 hay 2 trò là đủ.
3. Các ứng dụng trong công việc thì OS nào cũng có Office, TeamViewer, Skype
4. Các ứng dung liên lạc bạn bè thì OS nào cũng có: Facebook Messenger, Viber, WhatsApp, Kakatal, Line Zalo...
5. Ngoài game ra thì ta cũng dung smartphone để lướt web, nghe nhạc thì thằng nào cũng ngon cả
6. Tính năng chống nước đúng là tiện lợi đấy nhưng ta có thực sự dùng thường xuyên ko? hay là năm thuở mười thì mới dùng.
7. Vòng đời của Lumia được hộ trợ 3 năm nha bạn, trong quá trình đó bạn có thể upgrade FW thoai mái. Còn Sony thì vòng đời chưa tới 2 năm, tui xài Xperia S flagship 2012 thế mà OS nâng cấp thì tới giữa 2013 là ko thấy nữa rồi bởi vì Sony sản xuất quá nhiều máy mà Google một năm ra 2 bản update lớn nên người dùng thiệt thòi vì nhà sản xuất ko theo kịp và tạo ra phân mảnh nhiều.

Bạn cứ đọc hết những thứ mình list thì bạn sẽ biết nên mua Z2 hay 930. Hãy là người tiêu dùng thông minh.
Bản thân mình thì Lumia 1520 đã hỗ trợ quá tốt cho công việc, giải trí... mặc dù thích kiểu dáng em 930 nhưng về hiệu năng 930 thua 1520 1 tí

P/S:
1. Để có 1 tấm ảnh đẹp cần 2 yếu tố đó là người biết chụp và máy chụp đẹp. Người biết chụp (người biết chụp là người am hiểu về kỹ thuật nhiếp ảnh như ISO, EV... phải am hiểu về máy đang dùng chụp) sẽ tạo ra tấm anh có chất còn máy chụp đẹp giúp ta tạo ra lượng của tấm ảnh (lượng là độ sâu trường ảnh, độ chi tiết, màu sắc...) vì vậy trong triết học phạm trù "Chất và "Lượng" luôn gắn liền 😁.

2. Android mới ra bản Android L (có thể là Android 5) dùng trinh biên dịch mới mình hy vọng nó sẽ chạy mượt mà hơn Android hiện giờ, bản thân Google cũng nói trình biên dịch mới sẽ giúp Android chạy mượt hơn trong sự kiện Google I/O tại mục 4 cũng thừa nhận. Hy vọng ko xa mình sẽ quay lại Android khi nó ra Android 5.1 trở lên.:D
@BlueSky2008 kakaka, lâu lắm r mới gặp 1 cmt đúng chất tinh tế, nhận xét về 2 OS khách quan và chính xác, chẳng như vài bác khác chẳng bik gì về wp mà chê này nọ :D 2 con flagship thì con nào cũng ngon, cơ bản là dựa vào nhu cầu thực tế của mình mà chọn chứ đừng hùa theo số đông :p
KuTom1
CAO CẤP
9 năm
Z2 chống nước, không có nghĩa là cứ dìm mạnh tay xuống nước mà không chết vì áp lực nước mạnh quá sẽ lọt nước vào trong máy. Còn ngâm thì thoải mái. Về cam thì chưa dùng lumia 930 nên ko đánh giá được. Nokia có lẽ chỉ dùng duy nhất 808 thôi. Sony thì đã test qua khả năng chụp khi zoom của Z2: chất lượng kém xa 808. Chụp không zoom thì không test. Dòng Lumia như 1020 cho chi tiết rất tốt nhưng mình ái ngại khoản màu sắc vì thường ảnh cho màu sắc đẹp theo kiểu nịnh mắt, bão hòa và tương phản tự nâng khá cao (Đã test thử lumia 1020 và 920 trước đây, ko biết bây giờ có thay đổi gì không hoặc chỉnh tay có ok không?)
khuyên thớt thích chụp ảnh thì mua 1520

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019