Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Z87 là bo mạch cao cấp nhất cho CPU Intel Haswell

cuLong
28/8/2012 9:46Phản hồi: 109
Z87 là bo mạch cao cấp nhất cho CPU Intel Haswell

Dù dòng chip Ivy Bridge mới ra mắt chưa được nửa năm, nhưng hiện nay Intel đã gấp rút lên lịch trình để chuẩn bị ra mắt thế hệ Core i đời thứ 4, Haswell. Theo đó, các CPU mới này sẽ chạy trên socket LGA1150 chuẩn mới nên sẽ không tương thích ngược với các bo mạch Sandy Bridge và Ivy Bridge cũ, vì vậy người dùng khi nâng cấp lên Haswell sẽ cần phải sắm một bo mạch có chipset mới.

Theo thông tin ban đầu, CPU Haswell dành cho máy tính để bàn sẽ có giá khởi điểm 184 USD (bản tray) hoặc 195 USD cho bản có hộp sách đầy đủ, mức giá này ngang bằng với chip Core i5-3470 (4 nhân tốc độ 3,2GHz) hiện nay. Như vậy rất có thể Haswell cho máy tính để bàn cũng sẽ không có Core i3, giống như Ivy Bridge. Đi kèm chip Haswell, Intel sẽ giới thiệu dòng bo mạch chủ với chipset 8-series, trong đó Z87 sẽ là phiên bản cao cấp nhất với khả năng kết nối dồi dào: 1 card đồ họa PCIe chạy ở chế độ 16X hoặc 2 card chạy ở 8X hoặc 3 card (một ở 8X và hai card ở 4X); hỗ trợ SATA III, USB 3.0, hỗ trợ xuất hình ảnh thông qua DVI, Display Port và HDMI. Ngoài ra các bo mạch 8-series cũng hỗ trợ UEFI giúp giảm thời gian khởi động máy so với các loại bios cũ.

Dự kiến Intel sẽ giới thiệu Haswell và bo mạch 8-series trong quí 1 năm 2013 và chính thức bán ra sản phẩm vào quí 2.
109 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Intel bản lĩnh quá.
Thấy Itel nhớ chú Thân Trọng Phúc Tổng GĐ Intel VN.
Phụ trách giải đáp thắc mắc về chíp của hãng trong báo Chip.
Điềm đạm và trách nhiệm.
loctuyet
ĐẠI BÀNG
12 năm
Intel luôn đón đầu trong bao nhiêu năm qua.

Sent from my LT26i using Tinhte.vn
chưa dc dùng sandy đã ra cái j rồi đây 😔
hoacuclon
TÍCH CỰC
12 năm
Máy mình bây giờ là dual core E5700, vẫn xài tốt chán hehe
killpeople
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lam251092 Em cũng đang xài Dual Core E5700 đây 😆
@lam251092 Thế vẫn tốt chán mà 😁, lướt tinhte và pikachu "tẹt pô" rồi. "Ối" người vẫn Celeron kìa Chấm hỏi.gif
rockman1510
ĐẠI BÀNG
12 năm
@killpeople Em E2220 nè 😃)
Em còn chưa biết cái ivy nó ra làm sao mà giờ đã có thông tin của cái mới.
Sao nó ko để lúc ra mắt hẵng nói, cứ nói trc làm ng dùng có cảm giác lạc hậu sao ấy, mặc dù có thể đang dùng loại mới nhất.
autk08
TÍCH CỰC
12 năm
@nhq1485 Cái này là lộ trình của nó từ trước hết rồi, em lại thích thế vì cái gì tiên tiến hơn sao lại ko làm? Ừ để hài long khách hàng thì khác nào lừa dối và tụt hậu à?
Cái này đa nhân đồ họa thì cái card rời tính sao mấy bác nhỉ?
zduannv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Luôn đi đầu nhưng thực sự hiệu năng không tương ứng với giá thành. Core i7 thế hệ thứ 2 và thứ 3 thực sự không hơn nhau nhiều mà giá thành của thế hệ thứ 3 quá chát so với thế hệ 2.
sck84
TÍCH CỰC
12 năm
@zduannv Ko hơn nhiều lắm hả bạn? may quá mình dùng sandy core i7 thế hệ 2...^^..Thanksss
@zduannv nhiều bài viết đã nói mà. Ivy chỉ là một nâng cấp nhỏ thôi. Chủ yếu tiết kiệm năng lượng hơn 10-15%. Hiệu năng cũng hơn tí. Còn thế hệ thứ 4 mới thay đổi đáng kể.
mình nghĩ 1 năm ra 1 đời là hợp lý , chứ kiểu này sản phẩm của intel đang tự làm cũ mình đi
@vanduc1602 uhm thời điểm này năm sau cũng chỉ có mấy máy 4xxx đc bán tại VN
@hieupy89 Và sẻ lại lỗi thời .haiz .hihihi
@cyanotic1994 thì mỗi năm một cái mà !!
@vanduc1602 lỗi thời gì bạn??? bạn mua máy đó là mạnh nhất rồi còn gì? phải mất 1 năm mới có chip mạnh hơn...
Intel lại làm tiền rồi
nó đang thống lĩnh thị trường rồi, người dùng chạy đua công nghệ thì chết, tốt nhất bây h nên xác định kĩ mục đích khi mua máy ko máy tính mất giá cực kì nhanh, h mình tìm mua combo 1366 i7 cho nó rẻ
Không phải ai cũng đủ tiền để chạy theo công nghệ phát triển từng ngày như bây giờ
huy33391
ĐẠI BÀNG
12 năm
công nghệ phát triển chóng mặt quá
killpeople
ĐẠI BÀNG
12 năm
Smartphone mà chạy chip này thì ko biết khủng khiếp thế nào nữa 😁
ngoclyquang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@killpeople Smartphone to bằng cái bàn, hehe.
@ngoclyquang Bạn cứ nói quá ... to bằng cỡ tờ A4 thui hehe😁
ninjagua
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao socket thay đổi hoài vậy ta. vậy mỗi lần ra cpu mới là sẽ tốn 2 loại tiền. 1 loại mua cpu. 1 loại mua mainboard. =.=
Ôi trời. Con i5 Sandy của em chuẩn bị thành người tiền sử. @@!
doantbao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kaiderella úi trời! con pentium 3 của mình bây giờ thành người nguyên thủy rồi! Dù sao bác cũng người hiện đại ah!!!
con HP DV3 core 2 duo của mình giờ lỗi thời quá 😔

Nóng khủng khiếp ấy 😃
@thanhhaifire cpu mát khủng khiếp chứ vì pin điện thoại chịu không nổi vậy tự động tắt....
intel đang đẩy nhanh tiến độ nâng cấp chip khi mà AMD cũng liên tục giới thiệu dòng APU của mình! mỗi hãng có một điều thú vị riêng! thật kì lạ là mình luôn có cảm tình với APU của AMD và cũng hy vọng dòng chip thế hệ thứ 4 này sẽ mang đến điều bất ngờ..! Ju
huu_dat07
TÍCH CỰC
12 năm
mình còn chưa biết mùi core i

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019