Zeiss giới thiệu ống kính macro Touit 2.8/50M cho Fujifilm X và Sony NEX, giá 999 USD

Trung Dt
30/1/2014 18:12Phản hồi: 41
Zeiss giới thiệu ống kính macro Touit 2.8/50M cho Fujifilm X và Sony NEX, giá 999 USD

Sau khi giới thiệu hai mẫu ống kính 2.8/12 và 1.8/32, ZEISS tiếp tục đem đến mẫu ống kính thứ 3 thuộc dòng Touit là 2.8/50M với tiêu cự 50mm, khẩu độ f/2.8 và có khả năng chụp macro với tỉ lệ 1:1. Sản phẩm này xuất hiện với hai phiên bản dành cho hệ máy Fujifilm X series và Sony E-mount sử dụng cảm biến APS-C tương tự như hai mẫu ống kính Touit đã giới thiệu. Ống kính được cấu tạo gồm 14 thấu kính trong 11 nhóm, được thiết kế với cấu trúc "floating element", thiết kế này liên quan đến việc tinh chỉnh khoảng cách đồng trục giữa các thấu kính (hoặc nhóm thấu kính) nhằm giảm hiện tượng quang sai xuống mức thấp nhất ở mọi khoảng nét. Ống kính này có cấu trúc 9 lá khẩu tạo bokeh tròn, khoảng cách lấy nét tối thiểu là 15 cm, sử dụng filter đường kính 52 mm.

Zeiss cho biết ống kính Touit 2.8/50M sẽ có mặt trên thị trường từ tháng 3/2014 với giá bán tham khảo là 999 USD. Với ngàm Fujifilm X-mount, ống kính sẽ được thiết kế với vòng chỉnh khẩu độ ngay trên lens với giá trị từ f/2.8 đến f/22

Thông số kỹ thuật cơ bản
  • Tiêu cự: 50mm (quy đổi 75mm với kích thước khổ phim 35mm)
  • Khẩu độ: f/2.8 - f/22
  • Thiết kế: Makro, 14 thấu kính xếp thành 11 nhóm, hệ thống floating element
  • Khoảng lấy nét: 0.15m – ∞
  • Đường kính filter: 52 mm
  • Hỗ trợ tự động lấy nét
  • Góc nhìn (chéo/ngang/dọc): 31° / 26° / 18°
  • Đường kính: 65 - 75 mm
  • Chiều dài: 91 mm
  • Trọng lượng: 290 g
Ảnh chụp thử từ Zeiss Touit 2.8/50M (bấm vào hình để xem ảnh gốc)

Fujifilm X-M1 | f/20 | S=1/15 | ISO 1.000

Fujifilm X-E2 | f/13 | S=1/160 | ISO 200

Sony NEX-7 | f/11 | S=1/200 | ISO 100

Sony NEX-7 | f/5.6 | S=1/6 | ISO 100

Nguồn: zeiss
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quá đẹp nhưng quá đắt .
trandat_a3
ĐẠI BÀNG
10 năm
mở bài comment
zeiss là đẳng cấp sánh vai cùng thương hiệu
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chỉ ước có 1em t* quay tay thoi mà còn chưa đc đây 😆

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
@xkhoax Hihi thế mà trên sonyalpharumors lắm bác đòi khẩu 1.4 mới chịu

;) về cơ bản em này giống zeiss makro planar 50 f2, cộng thêm af nhưng khẩu bị giảm thành 2.8
@Huỳnh Hoàng Lâm cái 50 trong bài viết là len macro ,thực tế thì chưa thấy cái len macro nào khẩu lớn hơn 2.8 cả ^^ chụp macro toàn để khẩu bé f5.6 ->11
@palmtj27 Có carlzeiss planar 100 f2.0 makro đó bạn.

Sent from my iPhone 5s using Tinhte.vn
thiết kế nhìn đã quá ... trước giờ ghiền thiết kế của Zeiss mà không có " lúa" để hốt 1 em ...

Đành mua em sigma nhìn giống giống xài
ConBoChet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ste7en9x91 em mới đăng ký tinhte lần đầu, em thích mục camera mà không biết đặt câu hỏi ở đâu để em biết thêm về camera và cách chọn máy ảnh, mong anh và mọi người chỉ bảo em thêm, cảm ơn anh
@ConBoChet http://camera.tinhte.vn/forums/hoi-dap-thao-luan.561/

đây là nơi bạn có thể post những thắc mắc của mình
zeiss chỉ có cái giá là vượt tầm với :3
romero
TÍCH CỰC
10 năm
@김대한 LOL, so với leica đê, zeiss cũng là bình dân rùi giá chỉ như L thôi
@romero Bác buồn cười so với túi tiền của mình thôi chứ so với mấy thằng kia là k bjo so vì nó ngoại cỡ rồi

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Zeiss, nghe cái tên đã biết cái giá.
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
Lens khẩu lớn mà sao hình sample toàn là khép sâu, có tấm tới f/20.
@Reltih Ống có 50mm macro nên khi chụp potrail phải khẩu nhỏ để dof nó rộng + chụp studio thì đèn đóm đầy đủ, dại gì chụp khẩu lớn chi cho khó.
khoapak
ĐẠI BÀNG
10 năm
Nét kinh khủng.
thusinh04
TÍCH CỰC
10 năm
f/11 mà có thể xóa phông được như thế này??
@thusinh04 Em nó có khả năng macro 1:1 thím ah.
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kkzbanana Chính xác.
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
Ở đây ko nói họ để khẩu nhỏ là sai hay đúng, mà là tại sao họ chỉ chọn các trường hợp cần chụp với khẩu nhỏ để làm SAMPLE. Hình sample kiểu đó thì hầu như không nói lên được thế mạnh, đặc điểm của lens.

Nếu chụp gần (do ống macro) thì vẫn được.
@Reltih Em zeiss này khẩu lớn nhất có 2.8 nền cũng chả cần cm gì cho mẹt cái chính là độ nét của em nó mà thôi.
@Reltih Mấy ai chụp macro với khẩu 2.8 hay 4 hả bạn?. Sample image không phải họ chọn những trường hợp đó cần chụp với khẩu nhỏ, mà là những trường hợp thường dùng với ống này.

Vấn đề là họ đang giới thiệu ống macro 😃. Vì thế những ảnh sample đều thiết lập chế độ phù hợp macro.
Nếu để ý những ảnh beauty trên cùng do fuji chụp có chụp tới khẩu 20. Với khẩu độ nhỏ này vẫn cho ảnh đạt độ nét, các chi tiết ảnh không bị loạn sáng như vậy ngay cả khi phóng to xem ảnh gốc, đã chứng tỏ ống quá tốt rồi, rất khó kiếm đc ống như vậy, kể cả những ống mấy chục triệu. Đây chính là điểm mạnh của nó đấy.
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
@EvilCrab Ngươi ta làm khẩu 2.8 thì cũng phải có lý do, có khi xài tới. Hai hình khẩu nhỏ là chân dung chứ ko phải macro, mà chụp chân dung thì thường là xóa phông, khẩu lớn.

Các khuyết điểm của lens sẽ xuất hiện hết khi chụp ở khẩu lớn nhất (trừ nhiễu xạ). Sample khẩu nhỏ thì OK, nhưng với cái lens xịn thì nên có THÊM hình ở khẩu tối đa.

Nhiễu xạ thì tùy thuộc độ mở, bước sóng, kích thước pixel, ko phải do lens xịn hay dỏm. Hình full size f/20 ko được nét tốt lắm, đã bị nhiễu xạ và có vẻ đã qua xử lý rồi.

Máy mirrorless thường nhỏ gọn mà cái lens 50 này có vẻ dài hơn các lens 50 khác khá nhiều (gấp rưỡi cái SEL 50/1.8). Nếu lúc lấy nét mà lens thò ra 1 khúc nữa thì sẽ rất khó chụp 1:1.
@Reltih 1/ Lý thuyết về khẩu lớn nhất với công nghệ bây giờ không còn chính xác nữa. Rất nhiều lens đạt chất lượng cao ngay tại khẩu lớn nhất và những khẩu nhỏ hơn thì tệ hơn.
2/ "Nhiễu xạ" mà bạn nói gây ra bởi nhiều nguyên nhân, trong đó có 1 nguyên nhân rất quan trọng là khả năng khử phản xạ sáng bởi lá khẩu. Một ống xịn và được thiết kế tốt sẽ khống chế được hình ảnh tốt nhất. Nếu bạn đã từng chụp khẩu 20 với các ống khác, bạn sẽ thấy hình ảnh kinh khủng thế nào.
3/ Lý luận của bạn rất buồn cười. 1:1 là tiêu chuẩn chung, thể hiện kích thước cuối cùng của ảnh trên sensor đạt 100%. Nếu ống kính đã ghi 1:1 thì chả có lý do nào nó KHÔNG THỂ THỰC HIỆN được điều đó. Ngược lại những gì bạn nói dài dễ đạt 1:1 hơn nhé.
4/ Cuối cùng kiểu gì cũng sẽ có test ống, cho nên việc nó có ảnh ở f2.8 là sớm muộn. Còn ống này đánh vào macro, như vậy quảng cáo của nó sẽ sử dụng những khẩu mà macro thường dùng, đơn giản vậy thôi. Nếu mình là nó, mình cũng chỉ quảng cáo mỗi khẩu nhỏ 😃.

Lý do à, khá đơn giản, nếu mình định chụp khẩu lớn và đa năng, mình sẽ mua 50 f1.4, vừa rẻ hơn vừa đa năng.
giá đẹp
Nếu là em thì em lấy em Fuji 56mm f/1.2 cho lành.
xkhoax
TÍCH CỰC
10 năm
Zeiss ko làm ống Normal f1.8 hoặc 2 cho ngàm A Sony nhỉ
Reltih
TÍCH CỰC
10 năm
Dĩ nhiên là lens phải đạt 1:1 như quảng cáo, tôi ko hề nói là ko đc. Nhưng lens dài hơn 9 cm, khoảng cách lấy nét ở gần nhất để đạt 1:1 là khoảng 18 cm, nếu lens thò ra 1 khúc cỡ 5 cm nữa thì đầu lens cách vật thể chỉ có 4 cm nên mới nói là khó chụp, trừ khi lens này phải được thiết kế sao đó để thò ra ít hơn lens cùng loại.
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Reltih Cái này len fix mà bác .đâu có zoom mà thò
ngheomaham
ĐẠI BÀNG
10 năm
@duong nang Fix vẫn thò mà bác, tùy lens. có con thò ra ngoài, có con nó chạy bên trong tùy theo nsx. Con này hình như không thò cũng giống mấy lens fix cho NEX
@duong nang Lấy nét là việc di chuyển cả hệ thấu kính tiến, lùi (nhằm thay đổi vị trí tương quan giữa vật thể - ống kính - sensor. Vì thế nó vẫn thò thụt khi lấy nét.
Cái nào ko thò thụt thì đơn giản là nó có 1 lớp vỏ bọc bên ngoài cả hệ đó thôi bạn :p.
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab Đang nói hai con lens zeiss này mà bác.những con khác ko nói ở đây
duong nang
ĐẠI BÀNG
10 năm
@ngheomaham Bác này đi lạc rồi .đang đề cập đến em zeiss này thôi mà ,những em khác ko liên quan ở đây
Mình quote lại bài trước của bạn nhé:
Thư nhất, bạn nói đá nhau chan chát.
Thứ hai, mình chả hiểu cái gì là khó chụp ở đây. Nói như bạn mình cũng có thể nói thế này: làm sao cái đầu lens bé tí mà nó vẫn chụp được góc rộng, hay làm sao một cái lens ngắn bằng cái cốc bia chụp được cái góc tiêu cự 500mm, vv.....

Mình chỉ hỏi bạn, bạn là nhà sx, kĩ thuật hay người chụp ảnh?.
- Nếu là nhà sx kĩ thuật, thì kiến thức bạn quá yếu.
- Nếu là người chụp ảnh, bạn quan tâm dek gì đến mấy cái chết tiệt đó?, chỉ cần biết bạn cầm lens và chụp được 1:1 là được, có gì mà khó hay không khó 😃?.

p/s: Nếu bạn vẫn cứ cứng đầu, thì làm ơn tính hộ mình 1 cái lens 50 macro của Nikon chẳng hạn, khi chụp đầu nó cách vật thể bao nhiêu nhé.
@EvilCrab 1 số lens fix khi forcus ống kinh o thòi ra các lens đời mới hiện giờ đa phần đều thế làm sao bạn biết chúng thường có chử "if internal forcus)" trong tên sản phẩm. 1 số lens thì đầu óng nó thò ra khi forcus. Con 40mm macro của nikon cũng thế nhưng em nghi vấn đề này o có gì to tác vì với 40 or 50mm còn khá là wide cho các thể loại cần thực sự chỉa sát đối tượng như chụp ruồi muỗi ong bướm dùng chụp hoa cỏ là chính còn muốn thể loại ruồi muổi thì 100 mm chở lên.
Giá quá cao cho em này
Không biết là lens cho Fuji có cho chỉnh khẩu trên lens không nhỉ?
i-droid
ĐẠI BÀNG
10 năm
ống kính 2.8/12 và 1.8/32, Zeiss touit cho nex. E tính xách tay 2 em này về vn. Mới mua xong. Không biết giá bao nhiêu thì bán được các bác nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019