Zeiss ra mắt ống kính Batis 2/25 và 1.8/85: tích hợp màn hình OLED, ngàm E-mount full-frame

Trung Dt
22/4/2015 9:24Phản hồi: 44
Zeiss ra mắt ống kính Batis 2/25 và 1.8/85: tích hợp màn hình OLED, ngàm E-mount full-frame

Zeiss vừa đưa ra dòng ống kính mang tên gọi Batis mới dành cho ngàm ống kính E-mount hỗ trợ full-frame (FE). Hai sản phẩm có tiêu cự lần lượt là 25mm f/2 và 85mm f/1.8, hai khoảng tiêu cực chưa có mặt trên dòng sản phẩm ống kính của Sony, đặc biệt là khả năng lấy nét tự động mà dòng Loxia trước đó không tích hợp. Điểm độc đáo của dòng ống kính Batis là tích hợp một màn hình OLED đơn sắc hiển thị khoảng cách lấy nét từ ống kính đến đối tượng và cả khẩu độ của ống kính.

Thiết kế ống kính Batis của Zeiss khá tương đồng với dòng Touit mà hãng đã thiết kế cho Fujifilm X-mount và E-mount (APS-C) trước đó. Ống kính được làm bằng kim loại, vòng điều chỉnh đa năng bọc lớp cao su nhẵn. Ngoài ra ống kính có khả năng sử dụng dưới mưa (weather-seal) phù hợp với điều kiện sử dụng ngoài trời mà không cần thiết bị bảo vệ.

Zeiss Batis 2/25 có cấu tạo gồm 10 thấu kính trong 6 nhóm dựa trên công nghệ sản xuất thấu kính dòng Distagon. Trong đó bao gồm 4 thấu kính phi cầu (aspherical) và 5 thấu kính đặc biệt của hãng. Khoảng cách lấy nét gần nhất chỉ 20 cm cũng khá phù hợp cho việc chụp cận cảnh. Zeiss Batis 1.8/85 chứa 11 thấu kính trong 8 nhóm dựa trên công nghệ của dòng Sonnar, so với phiên bản 2/25 thì 1.8/85 có công nghệ ổn định hình ảnh quang học. Tất nhiên khi gắn vào chiếc máy Sony Alpha A7 II thì ống kính nào cũng có thể chống rung được.

Hai ống kính Batis dự kiến được phân phối từ tháng 7/2015 với giá bán cho phiên bản 1.8/85 là 1.199 USD và 2/25 là 1.300 USD.

Thông số kỹ thuật:
Zeiss Baits 2/25
  • Tiêu cự: 25mm
  • Khẩu độ: f/2 - f/22
  • Cấu trúc ống kính: 18 thấu kính / 8 nhóm
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 20 cm
  • Đường kính filter: 67 mm
  • Kích thước: 12,4 x 18,7 mm
  • Trọng lượng: 335 g

Zeiss Batis 1.8/85
  • Tiêu cự: 85mm
  • Khẩu độ: f/1.8 - f/22
  • Cấu trúc ống kính: 11 thấu kính / 8 nhóm
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 80 cm
  • Đường kính filter: 67 mm
  • Kích thước: 18,9 mm x 28,3 mm
  • Trọng lượng: 475 g

Nguồn: zeiss
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ống nhìn ngon nhẹ giá hơi chát chút. Có tiền làm a72 với cặp lense này tầm 4000 USD quá đỉnh !
Dòng batis tiêu cự đẹp hơn loxia 35&50 và càng đẹp hơn th touit 12&32
2 tiêu cự thích nhất bổ xung cho fe
Đợt này phải bán 55 để tậu 85 và dành tiên mua 25f2 thay cho 351.4 cái giá 35 đắt quá em này lời đc 10mm wide giá rẻ hơn
@breakdarulez mỗi tiêu cự nó có chỗ đứng riêng của nó chứ,bác nói là lời 10mm rộng làm em thấy buồn cười quá 😁
Cái màn hình oled kia không biết nó lấy điện từ máy ảnh hay sao nhỉ? :eek:.
@minhhieu.le =)) thì ngay cả cái chống rung cũng thế thôi, nguồn điện từ pin của máy, xài chống rung trên lens nhiều hao pin nhiều
1300$ quá rẻ so với zeiss thông thường
Vậy là có động lực đổi qua a7ii rồi. Giá len zeiss 85 này quá ngon.
snvn
TÍCH CỰC
9 năm
zeiss mà giá như vậy thì ngon nhỉ, em 85 có AF mà có 1k2, quá ngon
quá ngon nhưng chỉ có dân nhiều tiền mới chơi nổi
snicker740
TÍCH CỰC
9 năm
Vụ màn hình này hay à nha. Có khi là xu hướng desig mới cho các hãng trong những năm tới. 😁
@sphinxx 5/10 vẫn còn lời tiền 400/1300 😁
@MR_VIP_VDR Dựa vào đâu để đánh giá. Bác tưởng tượng à !
@Eldimio công thức chuẩn thì phức tạp, nhưng ai cấm bán bác xài công thức gần đúng, đã có vài model máy ảnh hiện thị DOF cho bác dựa trên khoảng cách lấy nét, tiêu cự, khẩu rồi... còn nó là model nào bác tự google nhé
zorrotran
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Eldimio Số lớn là khoảng cách lấy nét, còn 2 cái số nhỏ nhỏ ở 2 đầu là vùng nét của tấm ảnh (DOF) đó thánh!
Tương ứng với mỗi giá trị về khoảng cách lấy nét, độ mở ống kính và kích cỡ sensor sẽ cho ra 1 giá trị DOF nào đó. Khi thay đổi các giá trị kia thì DOF cũng thay đổi theo nên mới ra được cái đồ thị hàm số. Đọc lý thuyết nhiều quá mà k có kinh nghiệm thực tế thì nó cũng loay hoay mãi với cái đó thôi.

Nói nhiều quá sợ thánh k hiểu, e vd cụ thể cái hình đầu tiên: khoảng cách lấy nét là 2.5m, vùng nét của tấm ảnh là từ 2m đến 3.2m (những vật nào nằm trong khoảng cách này sẽ nét), vậy DOF là 1,2m.
các bác cho ý kiến giúp mình về con nikon d200 vì mình không có điều kiện nên chỉ chơi nổi cái đó với cái lens cùi 18-55 thôi
Zeiss ra ống 85 rồi thì thằng Sony chả còn lý do gì ra ống cùng tiêu cự. Giá tốt mà ngân sách ko có tốt.
teri.nk79
TÍCH CỰC
9 năm
@rockway_boy Biết đâu thím Sony 😁 Rảnh rảnh nó đẻ SEL 85 cũng nên :p
Mềnh chả thèm dùng ống này đâu 😕😕 ... Công nhận cái kiếu thiế kế lens của Zeiss chất thật trên lens rất nhẵn nhụi ko lỗi lõm mấy , ko có công tắc này nọ ngon thật
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
9 năm
không biết 85 thiết kể theo kiểu otus distagon như 55 thì mấy ngàn nhỉ 😁.
zorrotran
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ống FE ra gần đầy đủ hết tiêu cự, nhưng khổ cái toàn giá cao. Hy vọng trong thời gian tới Sony ra nhiều loại ống khác nhau cho cùng 1 tiêu cự như Ni, Ca - ai có đk thì chơi L, N; ai ít ngân sách hơn thì chơi ống thường trước, từ từ tích cóp lên sau.
Mình chả phải mod vnphoto, nhưng mình thấy đó là trang tham khảo đầy đủ nhất kiến thức về nhiép ảnh - chứ ko phải kiến thức về thiết bị bạn ạ.
Mua bán thì ko so với tinhte được, hẳn 1 cái trang nhattao 😃.

Bạn không hiểu thì không nên phát biểu như vậy. Đọc thêm kiến thức về lấy nét sẽ hiểu ý nghĩa của nó, rất quan trọng đấy.

Cải tiến mới này công nhận hay :D

Theo như hình công bố thì có vẻ như là có hiển thị DOF
Ống này tiêu cự và khẩu ngon, công nghệ ngon, nhẹ nhàng, giá hợp lý mà ít bác quan tâm thế nhỉ. Hay ít người dùng A7 các loại?!?
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@Hungdunghcmc Máy nhỏ, súng nhỏ bác à. Gái nó ko thích. Không loè gái dc thì tt ít quan tâm lắm. Thích thì bác qua vnphoto chơi cho nó khoẻ. Đang bàn tán xôn xao bên đấy. Hoặc lên box sony trên fb ấy.
iwannare
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nforce Hình như một thằng dùng 60d len giá bèo cũng lòe được gái hơn thằng cầm A7 + len FE thì phải :eek:
nforce
TÍCH CỰC
9 năm
@iwannare Ko chỉ gái đâu bác ơi. Em xài A7 này, cả mấy ông xài 3 số cũng xem ko ra gì luôn =))
con này gắn lên Canon FF đc ko các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019