Nhạc 320kbps là gì? Liệu nghe nhạc 320kbps có sướng, có đủ xài chưa?

abuchino
30/8/2020 8:49Phản hồi: 235
Nhạc 320kbps là gì? Liệu nghe nhạc 320kbps có sướng, có đủ xài chưa?
Zing vừa chính thức cho người dùng sử dụng chất lượng nhạc 320kbps. Đây là một bước đi khá bất ngờ khi trước đây các bạn đóng tiền để lên Zing VIP mới có thể nghe được. Tuy nhiên có khá nhiều bạn cũng không biết về chất lượng âm thanh, bitrates và chất lượng của các dịch vụ stream nhạc khác cạnh tranh như thế nào và quan trọng nhất là có hay hơn Youtube không

1/ Đôi chút về 320kbps và bitrates, lossylossless

Thực tế thì các bạn nào đã theo dõi audio tinhte cũng đã có thể phân biệt được thế nào là lossless và lossy
  • Chất lượng nhạc Lossless là chất lượng âm thanh tốt hơn đầy đủ chi tiết tương đương với chất lượng CD hoặc thậm chí cao hơn là Hi-Res và DSD, chất lượng âm thanh vẫn giữ được toàn bộ các chi tiết của ca khác mà không bị cắt giảm. Thường thì các chất lượng nhạc Hi-Res sẽ không được đo bằng bitrates mà thường được ghi bời chất lượng bit-depth và sample rates như 16bit/44.1KHz hay 24bit/96KHz. Còn bitrates của file 16/44.1 là 1411kbps và 24/96 là 4608kbps.
  • Chất lượng nhạc Lossy là chất lượng âm thanh đã được cắt giảm từ file lossless thông thường là lược bỏ thông tin ở tần số cao cũng như tần số thấp. Vì thế âm thanh của các file chất lượng lossy thường thấp hơn nhiều so với file lossless, vỡ tiếng, nhiễu nền, thiếu chi tiết v.v.... Bitrates càng thấp thì càng bị cắt giảm nhiều thông tin đồng thời với việc dung lượng file cũng sẽ thấp hơn ví dụ như 96 kbps, 128 kbps, 256 và 320 kbps.

2/ 128kbps và 320kbps có thể dễ dàng nhận thấy sự khác biệt hay không

Theo mình bạn nào chỉ cần một chiếc loa hoặc chiếc tai nghe có chất lượng tương đối tốt là có thể nhận thấy được sự khác biệt. Đặc biệt như mình đã nói ở trên vì bị mất chất lượng ở dải cao và dải trầm nên các bạn chỉ cần tập trung vào hai dải này là chắc chắn sẽ thấy được sự khác biệt

Tuy nhiên nếu các bạn chỉ cần có nhạc là được thì cũng có thể không quá quan trọng chất lượng mở loa ngoài là xong. Hay các bạn đang sử dụng 3G và đã hết tiền cũng hết data thì chắt chiu từng MB thì 128kbps là hợp lý.
Thực tế thì bình thường tốc độ 3g có thể dư sức stream nhạc với chất lượng 320kbps và nếu 4G các bạn có thể stream được chất lượng nhạc Lossless 16bit/44.1kHz mà không bị drop out. Các nhà mạng cũng có các gói data hấp dẫn thì mình thấy không có lý do gì để sử dụng 128kbps thay cho 320kbps nếu được

3/ 320kbps miễn phí so với các đối thủ cạnh tranh sử dụng chất lượng nhạc như thế nào

Phương thức nghe nhạc phổ biến nhất hiện nay đó là mở Youtube lên Search MV và nghe nhạc. Thực tế thì chất lượng âm thanh cũng sẽ không đến nỗi tệ khi các bạn sử dụng chất lượng hình ảnh cao hơn 720p thì âm thanh cũng là 128kbps còn thấp hơn sẽ là 96kbps.

Và các gói miễn phí của các dịch vụ stream nhạc cũng thường chỉ dừng lại ở 128kbps, cũng như các tính năng khá hạn chế. Còn đối với các gói trả tiền của các dịch vụ stream nhạc hiện nay cũng dừng ở mức 320kbps (spotify Premium: OGG 320kbps, Youtube Music/ Apple Music: AAC 256kbps)

4/ Như vậy Zing 320kbps miễn phí nghe hay như Spotify Premium

Quảng cáo

Đây cũng là một câu hỏi khá khó để trả lời chính xác bởi vì chất lượng âm thanh không chỉ phụ thuộc duy nhất vào bitrates.
Nếu có cùng một nguồn file lossless sau đó compress xuống thành lossy thì thông thường thì bitrates cao hơn sẽ có chất lượng cao hơn. Tuy nhiên cao hơn có khi không hay hơn trong một số trường hợp do cả yếu tố kỹ thuật cũng như yếu tố chủ quan
  • Về kỹ thuật bitrates chỉ nói đến số lượng bit (dữ liệu) được truyền tải trong một giây trong khi đó còn một yếu tố khác cũng cực kỳ quan trọng đó chính là codec âm thanh. Đây cũng là lý do nhiều khi các bạn nghe AAC 256kbps có cảm giác nhiều chi tiết hơn so với MP3 320kbps, hay codec Bluetooth SBC dù có đến 350kbps cũng không bằng aptX 350kbps.
  • Yếu tố thứ hai và cũng là yếu tố quan trọng nhất đó là chất lượng của file gốc. Nếu là nén trực tiếp từ file Hi-Res hoặc là chất lượng CD xuống 128kbps so với một file âm thanh 320kbps chép từ MV Youtube thì mình xin khẳng định luôn là file 128kbps từ file gốc chắc chắn sẽ nghe hay hơn.

5/ Tổng kết lại thì Zing Mp3 320kbps có đáng để sử dụng không, có hay không
  • Nếu so sánh với các dịch vụ stream nhạc cao cấp và gói lossless của TIDAl, Amazon Music, Qobuz, Deezer thì chắc chắn không bằng. Tuy nhiên mức phí các bạn phải trả cũng sẽ lên đến hai ba trăm ngàn một tháng.
  • Với các dịch vụ stream nhạc lossy khác và gói đóng phí vừa phải như Apple Music, Youtube Music và Spotify. Thì cá nhân mình đánh giá cá nhân sau khi sử dụng các dịch vụ này thì Apple Music và Youtube Music với chất lượng High Quality (AAC 256kbps) thì nghe hay hơn. Còn Spotify và Zing Mp3 cùng nghe nhạc Việt thì cũng khá giống, tuy nhiên với những bạn nghe nhạc nước ngoài thì Spotify nhỉnh hơn rõ ràng.
  • Trong trường hợp các bạn chỉ nghe Việt Nam thì mình nói thật các bạn cũng không cần phải đóng tiền gì cả chỉ cần Zing Mp3 là có thể nghe thoải mái với chất lượng nhạc chấp nhận được, nghe tốt hơn Youtube. Tuy nhiên với nhạc nước ngoài thì chất lượng đậm chất hên xui may rủi.
  • Nói đi thì cũng nói lại, việc mở chất lượng 320kbps giúp được cả đôi bên cùng có lợi, người dùng có thể nghe được chất lượng nhạc tương đối mà trước đây chỉ có thể trả tiền mới nghe được, cũng vừa có thể kéo được một lượng Traffic người dùng từ các dịch vụ stream nhạc trả phí và cả người dùng Youtube để nghe nhạc.
Xem thêm
235 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quang577
TÍCH CỰC
4 năm
Có 1 thắc mắc không nhỏ là định dạng wma cùng bit rates với mp3 có chất lượng tốt hơn mà sao không được dùng phổ biến nhỉ. Cùng là 128kbps thì file wma tốt hơn. Đành rằng wma không được hỗ trợ đọc phổ biến trên các thiết bị cá nhân như mp3 nhưng trên nền web và các ứng dụng trực tuyến thì lại là câu chuyện khác.
benkwok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ma Vương _ MT Chính xác, và lúc đó mình còn ép đc bit rates của bài hát lên. Quan trọng là nguồn mp3 phải chất lượng ngày từ đầu thì xử lý hậu kỳ củng sẽ ko ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh. Ôi một thời chép nhạc dạo... 😆
@benkwok Sao bạn ép lên được hay vậy?
Mà không hiểu sao chỉ có phần mềm Total video converter chuyển sang WMA 32kbps là nghe ổn, còn mấy phần mềm khác cũng chuyển sang y vậy mà chất lượng thì không ổn chút nào (Các thông số khác đều giống).
benkwok
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ma Vương _ MT Trước nó có một bản có thể chỉnh đc bits rates đấy nhưng sau đó nó lại mất tiêu, bắt chọn mặc định theo format.
Giờ mới hiểu...
Nhiều bài quá
@Nhậm Doanh Doanh Lăng mạ chụp mũ cũng là một dấu hiệu của AK47, những thành phần này quá đông và hung hãn
cảm ơn vì bài viết nha
@npnam3004 "Chất lượng nhạc Lossless là chất lượng âm thanh tốt hơn đầy đủ chi tiết tương đương với chất lượng CD hoặc thậm chí cao hơn là Hi-Res và DSD, chất lượng âm thanh vẫn giữ được toàn bộ các chi tiết của ca khác (.... CA KHÚC ......) mà không bị cắt giảm"
Meomuopxu
TÍCH CỰC
4 năm
@bucom2486 Chi tiết của ca khác nhé bác nghĩa là ko phải cái ca này 😃
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
Nhạc Việt trên AM chán không tả nổi
bangtoto
TÍCH CỰC
4 năm
@BlackBerryz Mình dùng HST Apple nên dùng AM tiện bạn à, vd chạy bộ chỉ nghe qua AW, trước khi chạy chọn bài trên iPhone rồi đồng bộ, cái này nếu k dùng AM thì phải đem cả Mac vào
Leo_1412
TÍCH CỰC
4 năm
@Yan20142297 mình k dùng ss cùng lúc nhưng trc kia có dùng AM trên iTunes PC, gần đây có tải AM trên android đăng nhập lại nó tự sync hết cả nhạc cũ đã mua, hoặc download của AM luôn mà
Ryo Cheris
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bangtoto Sự thật đúng là như vậy, chán ko tả nổi 😔
tpe1893
TÍCH CỰC
3 năm
@Yan20142297 apple music khác cái nhạc đã mua trên itunes nha bạn. Nhạc trên itunes chỉ nghe được trên các thiết bị apple thôi. còn apple music mua theo gói hàng tháng thì bên android vẫn nghe đc như bt
victorjr
ĐẠI BÀNG
4 năm
về không dây thì khoái định dạng AAC hơn, còn dĩ nhiên là LDAC ngon nhất rồi
*Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dunggrap Bác nói em mới để ý 😆 thanks.
*Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@abuchino Có con Loa Sony hỗ trợ LDAC kết hợp với Note 10 có hỗ trợ LDAC nghe nhạc lossless trên Deezer khác một trời một vực so với 320kbps trên Spotify đó bác. Cùng 1 bài hát, 1 album nhưng lossless âm thanh nó nghe chi tiết hơn, to và rõ ràng hơn.
@*Trung Lossless thì nói cho nữa, 320 cũg là nhạc nén mà.
@*Trung Nói cái này hơi thừa: nhạc trên Spotify là nhạc nén lại rồi, không kể nguồn phát, phần cứng, so với nhạc Lossless trên Deezer là thấy đã sai quá rồi
tamha44
ĐẠI BÀNG
4 năm
bài viết hay
duymanh777
ĐẠI BÀNG
4 năm
dùng 128 vì đơn giản là nó dung lượng thấp hơn đỡ ngốn bộ nhó :ss
@duymanh777 Nghe online thì lo gì việc ngốn bộ nhớ.
@phamhonghainb nhưng bác ấy lại sợ tốn dung lượng data
@Tô Giang Long Mình dùng gói data 1gb/ngày. Mỗi ngày lái xe đi làm hết 1h nghe mãi mà có hết được 1gb đâu.
Thế là ngon lắm rồi ạ.Ko đọc bài này thì e còn ko để ý cơ 😆
nguoila_87
TÍCH CỰC
4 năm
@assasin13890 Đa phần cũng ko nhiều ng sử dụng headphone gọi là đủ tốt để nghe nhạc thường xuyên. Nên bài này chỉ dành cho ai có nhu cầu nghe cao cấp xíu hoặc rành về nhạc. Còn ko thì đọc qua cho biết vậy thôi
*Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng Youtube Premium và Spotify Premium. Youtube Premium có app Youtube Music có thể chọn chất lượng stream nhạc cho tài khoản trả phí. Nếu chọn mức cao nhất thấy chất lượng nhạc tốt hơn hẳn so với xem trên Youtube.
@*Trung YouTube gói bnhiu thế b?
*Trung
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phamviethoa191092 Bác đổi IP sang India rồi mua gói nó đâu vào khoảng 60-70k 1 tháng thôi.
tuananhq
ĐẠI BÀNG
4 năm
@*Trung Mình cũng xài, vừa nghe nhạc vừa xem youtube luôn tuy giá chat nhưng xài vừa ý nhất vì youtube không thiếu thứ gì mà gợi ý của google thì quá thông minh rồi
Cái thiếu có lẽ chưa có lời bài hát thôi
Câc nền tảng khác không được đầy đủ, tự nhiên thích bài nào đấy mà không có rất bực.
ahxdtngh
TÍCH CỰC
4 năm
@*Trung Xong đổi lại IP Việt Nam có được ko bác?
@ahxdtngh lúc đăng kí mới xài VPN qua Ấn thôi, xong rồi thì IP nào cũng dc
Tầm mình chỉ phân biệt 32kbps với 320kbps mới thấy rõ rệt nhất, chứ 192 hay 256kbps là thấy nghe cũng ổn rồi. File mp3 hay, dở còn tuỳ thuộc vào file source để convert. File lossless xịn khi con convert về 192kbps nghe vẫn ngon lành.
@khanh_hikaru Nhiều bạn trong bài này dùng iPhone + Airpods để phân biệt 128kbps với 320kbps thì quá "thông minh", "thiên tài" vì éo hiểu 2 cái nó khác nhau chỗ nào.

Bản chất 128kbps nó có tần số cắt 16kHz. Về lý thuyết thì người ta có thể nghe tới 20kHz nhưng các bản nhạc thường chỉ tới 16kHz là hết, tai người cũng chỉ nghe tới 16kHz là còn rõ ràng, ngay cả các thiết bị âm thanh cũng chỉ quanh quẩn dưới 16kHz thôi chứ khó tái tạo nổi 20kHz. Nếu tái tạo được thì cũng phải vặn cực to mới nghe thấy. Cho nên 128kbps là đủ cho 99% người sử dụng + thiết bị. Cao hơn chủ yếu là để marketing hoặc lưu trữ bản Master.

Để phân biện được > 128kbps cần thiết bị kiểm âm chuyên dụng, đáp ứng tần số phẳng chứ mấy cái tai nghe thị trường kể cả loại đắt tiền cũng không chính xác được. Độ tuổi phải dưới 30 vì thường trên 30 tuổi là tai kém nhạy với tần số cao. Cần thêm phòng cách âm chuyên dụng mà có thể tự nghe tới nhịp tim để chống nhiễu.

Mấy bạn lên đây chém gió này nọ nên dừng lại nhé, nó càng thể hiện độ "thông minh" của các bạn mà thôi.

Ở ví dụ thử mù trên kết quả như sau:

https://www.npr.org/sections/therecord/2015/06/09/412271433/audio-quality-quiz-results-you-did-slightly-better-than-guessing-randomly

Chỉ có khoảng 1.6% là nghe được 6/6, như vậy gần 99% không phân biệt nổi. Mà đường kết quả gần như hên xui thể hiện đỉnh cao ở giữa, tích bừa là đúng khỏi nghe.

"35-37 percent of users chose the WAV file, 32-34 percent chose the 320kbps MP3 and 29-30 percent chose the 128kbps" - Kết quả thế này giống như tích bừa chứ còn gì nữa.
@p700i Ko cần phân tích dài dòng phức tạp thế. Nói chung là dùng tai nghe hoặc loa rẻ tiền thì chất lượng âm thanh ra luôn kém, có dùng nhạc lossless thì loa dở nghe vẫn cứ dở thôi. Nhạc 320kbps trở lên là cần thiết cho những ng dùng spham âm thanh có chất lượng khá trở lên.

Nếu bài test là phân biệt 128kbps với 320kbps thì kết quả sẽ khác hoàn toàn. Nghe 10 file ít cũng đúng 8-9. Còn WAV với 320kbps thì tôi cũng ko phân biệt đc. Nên nếu bạn bảo ng ta ko phân biệt đc nhạc 128 là sai, thế cho nhanh 😃
@khanh_hikaru Xác suất chọn 1 trong 3 file là xấp xỉ 1/3, chứng tỏ người dùng đa số có phân biệt nổi cái nào đâu.

Như vậy kết luận là 99% không phân biệt được là đúng rồi còn gì nữa.
@t2k Ông nào không có tai nghe kiểm âm mà bảo phân biện được thì trình độ chém gió thuộc mức thượng thừa rồi
yaibakt
ĐẠI BÀNG
4 năm
upscale từ 128 lên 320fake thì cũng như ko 😁
@hoangtien123 Xưa nay gì bạn ơi. Mình đâu chỉ nghe nhạc VN đâu mà bạn nói thế. Nhạc US UK mà 128kbps nó cũng khác hẳn 320kbps hay lossless ah. Đừng nói nhạc US UK nó thua cái album Lệ Quyên kia nhé. Mà cơ bản giọng Lệ Quyên như shit nếu so với các bô lão nhạc vàng ở Asia hay Thúy Nga nên hòa âm cỡ nào nó cũng shit thôi
@t2k nếu bạn là ng có trình độ về âm thanh mà bạn fát biểu vậy.. mình fục
còn nếu bạn đang nói lên si nghĩ cá nhân thì xlỗi bạn... nhạc nào hay hơn dở hơn nó thuộc về cảm nhận, dung dem sở thích của bạn áp người khác
@hoangtien123 vậy bạn nên phục mình đi. Nó ko phải cảm nhận, mà là hát ko có hơi mà cũng khen hay thì rõ ràng ko biết cảm thụ âm nhạc rồi, kiểu như Đờm Vĩnh Hưng, Lệ Quyên hát mà có người cũng khen dc thì chứng tỏ khán giả ko bít gì về cảm nhận âm nhạc.
@t2k Uh, cả VN phục bạn nhé hihi
kidhitech
TÍCH CỰC
4 năm
Cái chính còn là đầu ra nữa =)) nhạc xịn nhưng nghe trên con tai nghe bluetooth lởm thì cũng đến thế thôi
@kidhitech Đúng rồi bạn. Với đa phần người dùng đang sài đt ghép với tai nghe phổ biến như airpods hay gear live thì chỉ cần nhạc 128 or 320 là đẹp rồi. Nghe nhạc cũng là giải trí thôi mà
lxh1290
TÍCH CỰC
4 năm
@khánh nhật airpod max 320 thôi, cao hơn thì nó cũng nghe được tầm đó thôi
tuannv.hou
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có bác nào share web nào cho tải Flac free và còn phải chất lượng không ah 😁😁😁😁😁😁
@tuannv.hou google: tải nhạc spotify chất lượng cao
tung.lazy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuannv.hou chiasenhac.vn
kollersi.com
thepurity81
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuannv.hou Tải torrent http://hqmusic.info/torrents.php hoặc http://nethd.org/torrents.php
Login :: HQMusic.info
hqmusic.info
@tung.lazy Kollersi ko cho search nhạc bạn ơi 😔
@Edward Đỗ Search theo album/ca sĩ thôi chứ jo search lẻ từng bài đc.
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
Hầu hết giờ thấy ở đâu họ cũng mở nhạc trên youtube để nghe.............
Còn mình thì giờ này còn nghe nhạc trên MD, CD.... phải chăng là đã quá tối cổ rồi
@Tr Thay Mỗi người có 1 đam mê :v
@Tr Thay Vẫn nghe trên băng cattsett nè 😁
jimmykudo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực ra Youtube giờ bitrate nó là 192 đó mod.
amio1st
TÍCH CỰC
4 năm
@autumnlove Nguồn nó tốt thường ca sĩ chủ kênh, đơn vị âm thanh up thì chất lượng khá tốt. Chưa kề mấy nguồn khác xưa giờ up youtube qua ghi âm radio, thu âm bitrate thấp up cao, nên nghe hỗn tạp, giờ thì thấy đỡ hơn xưa rồi.
@autumnlove Do Gg giới hạn bạn à.
@autumnlove Chắc MV họ vẫn đang ưu tiên phần nhìn hơn. Rồi từ từ sẽ nâng chất lượng âm thanh lên thôi, nhưng chắc lúc đó đi kèm với video 4K mất rồi.
seeseo69
ĐẠI BÀNG
4 năm
@autumnlove Mặt định khi up lên Youtube thì bị cắt phần âm thanh xuống 164 kbps nhé! còn lý do thì hỏi Google đó 🤣😊😂😜
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
mình thấy một số bài nghe chât lượng rõ tệ, chắc là upscale lên, chủ yếu là nhạc Việt cũ, một số bài của Thuỳ Chi ngày xưa chẳng hạn, giờ kiếm file chất lượng chắc không có
thepurity81
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ken1435 Bây giờ ca sĩ toàn up video nhạc lên kênh Youtube chính thức riêng, cs Thùy Chi cũng có đấy bạn.
Mình vừa xem livetream hôm trước của Mod Âm thanh với 1 bạn Mod Nữ Tinh Tế, mấy hôm rồi đăng ký nghe Deezer. Chưa nghe thử Zing mp3, 10 năm trước có tài khoản giờ không nhớ là gì nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019