10 cách để tăng tính riêng tư khi đi làm

Didu
19/4/2019 4:29Phản hồi: 102
10 cách để tăng tính riêng tư khi đi làm
Môi trường làm việc nhiều người cũng như đặc thù công việc đôi khi đòi hỏi tính riêng tư cao, không muốn cho những người ngồi cạnh nhìn thấy hoặc biết những gì bạn làm. Nếu bạn đang nghĩ tới điều đó thì bài viết này dành cho bạn, bên dưới là nhiều cách để tăng tính riêng tư cho các công việc, thiết bị mà bạn làm việc.

1. Tấm dán che màn hình

Đây là một tấm film trong để dán lên màn hình máy tính để chỉ khi nhìn chính diện hoặc một góc nhất định thì mới thấy nội dung, người ngồi bên cạnh liếc sang sẽ không thấy gì. Như tấm bên dưới có kích thước 17" của 3M, nó có giá khoảng 50 USD trên Amazon. Link mua hàng tại đây.

Nếu dùng laptop thì bạn có thể mua miếng dán của Akamai với giá từ 25 USD, nhiều kích thước màn hình. Link mua hàng tại đây.

Còn đây là miếng dán tương tự cho điện thoại, hỗ trợ nhiều máy mới bao gồm cả iPhone X, Xr... Nó cũng là miếng dán màn hình để tránh những ánh mắt soi mói xung quanh. Link mua hàng tại đây.

2. Máy cắt giấy để xóa bỏ dấu vết

Với những tài liệu có nội dung nhạy cảm, quan trọng mà không muốn mọi người biết, chúng ta có thể xé bỏ nhưng cách đó không hiệu quả bằng cái máy này. Nó sẽ cắt giấy thành từng mảnh vụn để không ai có thể ghép lại và xem nội dung trên đó. Một chiếc máy hiệu Aurora trên Amazon có giá 24 USD. Link mua hàng tại đây.

3. Tấm che webcam máy tính, tablet

Nhiều người thường có thói quen che webcam máy tính vì lo sợ bị hack và nhìn trộm. Có nhiều cách, đơn giản nhất lấy một tấm giấy hay da che nó đi nhưng miếng che này hiệu quả hơn vì bạn vẫn có thể trượt để mở camera trong lúc cần gọi video. Link mua hàng tại đây.

4. Tem che nội dung tài liệu

Quảng cáo

Nếu gửi phong bì thư mà không muốn nội dung bên trong bị lộ, bạn có thể thử cái tem này, nó giống như là một con lăn sơn để che đi nội dung bên trong, không thể nhìn xuyên qua. Cách này ngân hàng hay dùng khi họ gửi mã PIN cho chúng ta, họ thường dùng nó để che đi mã PIN. Link mua hàng tại đây.

5. Tai nghe chống ồn cũng là một biện pháp hay để tránh bị xung quanh làm phiền

Không biết các bạn sao chứ mình có một tai nghe headphone chống ồn chủ động để dùng mỗi khi mình cần yên tĩnh, vì không gian xung quanh luôn ồn. Đeo nó vào, bật chống ồn và cho chắc cú thì mở thêm bài nhạc nhẹ nhàng là những tiếng ồn xung quanh tiêu tan. Nó cũng tốt khi đi máy bay hoặc ngủ ở nơi công cộng.

6. Túi đựng đồ ăn có khóa

Các bạn đi làm thường hay mang cơm trưa thì đây là một cái túi phù hợp. Nó hoàn toàn kín để không ai nhìn được thức ăn bên trong cũng như có một khóa mã số để chỉ bạn mới mở được. Như chiếc túi trong link bên dưới có thể bảo quản cả đồ ăn nữa, giá của nó là 35 USD. Link mua hàng tại đây.

Quảng cáo

7. Tấm che bàn

Nếu không muốn dán film cho màn hình máy tính, bạn có thể mua một tấm che để ngăn không gian bàn làm việc với người ngồi cạnh. Việc lắp đặt cũng đơn giản, nó cho bạn một không gian riêng tư hơn là một chiếc bàn mở. Link sản phẩm tại đây.

8. Một vài ứng dụng để nghe âm thanh trắng (whitenoise)

Có các thiết bị phát whitenoise nhưng mình nghĩ smartphone tiện hơn cả, bạn chỉ cần tìm với từ khóa whitenoise là một loạt app sẽ hiện ra để bạn chọn. Whitenoise tổng hợp các âm thanh như tiếng mưa rơi, tiếng gió, tiếng côn trùng kêu, tiếng thì thầm... để giúp bạn dễ ngủ hoặc tập trung hơn. Có con nhỏ thì whitenoise cũng cực kỳ tốt.

9. Một chiếc lều nhỏ khi cần làm việc riêng

Bạn đôi khi cần làm việc riêng và nếu chỗ làm có không gian đủ rộng thì bạn nên xem qua một chiếc lều nhỏ như này. Nó giống các lều ngủ nhưng dạng đứng để bạn có thể ngồi trong đó. Link sản phẩm tại đây.

10. Rèm cửa chống ồn

Chiếc rèm này bao gồm nhiều lớp để chống các tia độc hại từ mặt trời cũng như chống ồn tốt. Nó dành cho những người cần chống ồn từ môi trường bên ngoài hoặc cần bảo vệ đồ nội thất khỏi ánh mặt trời mạnh chiếu vào. Link sản phẩm tại đây.

Nguồn: Buzzfeed
102 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

metalmit
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đi làm ở vn mà lại áp dụng mấy cái này thì sợ là đồng nghiệp nó đấm cho không trượt phát nào.....
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
@#JK Tui còn đang phải đeo 1 tai đây nà, bị nhắc hoài phiền phức quá. hic.
@bamboovn1 Vì bác đeo tai nghe nên họ sẽ ko kêu.
Khi cần họ sẽ dùng dao hoặc búa để gọi mình.
royal058
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK Haha đúng rồi. Đã đeo tai nghe lại còn không chịu check Skype nữa
dual1
CAO CẤP
5 năm
@metalmit Sau khi xem chương trình cuộc thi đấu bạt tai ở Nga, mình luyện được khả năng dù bị đấm vẫn chịu được và đấm lại mạnh hơn.
Ngoài ra, màn hình mình mọi người cứ nhìn thoải mái.
tranjella
TÍCH CỰC
5 năm
Ko áp dụng tại Việt Nam đc
@tranjella dịch đại cho vui, cho có bài, cho đủ chỉ tiêu
nếu ko đúng mong mod bỏ qua
@hoangdacviet giờ bảo bạn là kẻ đẩy bà già xuống vực, ăn cắp tiền hoặc lấy trộm quần lót trong cửa hàng để đủ chỉ tiêu.
nếu ko đúng mong bạn bỏ qua.
.
Dịch bài cho đủ chỉ tiêu, suy nghĩ tiêu cực của những thằng bị nhồi quá lâu
mrcuongth
TÍCH CỰC
5 năm
@tranjella Riêng tư để làm gì?
-> Thi thoảng xem châm anh đc thoải mái ko phải nghĩ.
nickez
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hoangdacviet để mod chạy affiliate cho Amazon mới đúng.
@nickez nếu đúng thế thì thật là...TinhTe...
Ở Việt Nam! Mà vậy thì xác định chơi với dế đi
thangchimse
ĐẠI BÀNG
5 năm
@intelinsidêpntiummmx Haha, chống ồn tốt quá sếp đứng sau lưng, sếp chửi mà không biết thì xác định.
Mình theo được mỗi cái đầu tiên.
cứ phơi ra cho nó thoải mái
xversion1
TÍCH CỰC
5 năm
@ometa020983 Mang lều đến công ty làm việc riêng chắc chỉ có sóc lọ.
@xversion1 Lại còn khoá đồ ăn lại mới vl.... sợ ăn hết phần
Phấn đấu lên làm sếp, có phòng riêng muốn làm gì làm 😁
Coi phim Argo giấy bị máy cắt ra thành từng sợi nhỏ mà còn ghép lại được. chỉ có đốt ra tro rồi lấy tro đi rãi xuống sông
xuan_luyen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daot096 Trong phim Trung Quốc thì dù có bị đốt thành tro cũng nhận ra luôn!!
@xuan_luyen "dù có hóa thành tro ta cũng nhận ra ngươi" 😁
@daot096 hồi xưa đã có công nghệ nhận diện ADN rồi, thật vi diệu :D
trieuluu
TÍCH CỰC
5 năm
@daot096 Xong vô quán nhậu đội cái nón với quấn mớ vải mùng thì coi như tàn hình , best logic :D
@trieuluu từ núi xuống chưa biết sự đời thì cứ vào quán rượu là có người nói cho biết
Ở VN áp dụng dc 1 nửa.
Lều, vách nhựa, hộp đồ ăn thì như thằng dị, máy cắt giấy thành dải chứ có cắt vụn đâu, dán màn hình quá đắt so với người Việt
@Minh TNK Ở nước ngoài xài cũng dị nốt nhé 😆)
masterss0
TÍCH CỰC
5 năm
@Minh TNK có loại máy cắt vụn luôn, mảnh nhỏ cỡ 2x6mm
ở Đại Việt ta mà áp dung cách này chắc bị cho ra đảo sớm
Vô dụng khi ở VN.
nên khuyến khích không gian mở để đồng nghiệp tiếp xúc với nhau nhiều hơn. giao lưu với giúp đỡ nhau để tăng tương tác. công nghệ càng hiện đại . con người dần xa lánh nhau hơn rồi.
kyowara
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bản chất của con người là cô đơn, tiếp xúc nhau nhiều để làm gì?
@kyowara cũng mới nghe khái niệm này à
TnQ NMT
TÍCH CỰC
5 năm
@kyowara tất cả các giải đoạn của lịch sử chưa bao giờ con người là cô đơn cả. Chỉ có mấy đứa choai choai hay xem ba cái ngôn tình cool ngầu mới thế 😕😕😕
lolita123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kyowara fair enough..
Chống nhìn màn hình là quá ngon
TXT37
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ảnh chủ đề có bộ màn hình và phím thích nhỉ
Bác nào có cái In4 màn HP ko em xin với nhìn đẹp quá
plusvn
TÍCH CỰC
5 năm
Thay vì ngồi dịch từ một bài viết ở nước ngoài, sao không nghĩ xem ở VN cần những gì...
HoangSong
TÍCH CỰC
5 năm
Giống khi đi học lúc vô thi mà mấy đứa kế bên nó coi cọp xíu lại che lại thì khả năng cao sẽ bị nhìn với ánh mắt của người ngoài hành tinh trong những ngày kế tiếp :mad: khả năng là bị thù ghét nhiều hơn trong khi một trường đông thì điều cần làm là thêm bạn bớt thù :oops:
@Didu Xin lỗi vì tag mod.
Mình đang cần, rất cần cái Privacy này. Nhưng mình có một thắc mắc, là ở góc độ nhìn thấy dc của nó, tức góc an toàn này, nó có bị giảm độ sáng đi không?
Vì mình nghĩ nó có thể làm giảm độ sáng màn hình dẫn đến màn bị đẩy sáng lên, khiến máy nóng và hao pin hơn.
Mong mod xác nhận dùm mình với ạ.
@quyetbuu991 Cái này ở shopee bán trăm mấy 1 tấm. Không biết chất lượng thế nào nhưng với tấm xịn thì:
- Nhìn trực diện không bị giảm độ sáng
- Góc nhìn thấy giảm từ 180 xuống còn khoảng 30
- Góc nhìn rõ toàn bộ nội dung khoảng 10 độ -> chỉ khi đứng trực diện mới thấy được
@nightwish47 Mình chỉ cần góc khoảng 30-45 độ và không bị giảm độ sáng thôi ạ 😃
Còn 10 độ thì kinh quá, mình ngồi chính diện lếc góc là bị lệch quá 10 độ r, đặc biệt là vs lap 14" 15"
@quyetbuu991 mình không được thử nhiều nhưng lâu lâu mình có nhìn thử một màn hình dán film kiểu này trực diện thì có ảnh hưởng một chút tới độ sáng b. b nên tìm hiểu thêm, đọc thêm review.
@Didu Mình có mua thử cái dán cho điện thoại, thì xác định đúng là nó rất tối, nhìn nghiêng 1 chút thì k nhìn dc gì.
Nhưng trên lap thì chưa, và vì lap màn rộng, nên góc nó còn thay đổi nhiều hơn, nếu như điện thoại thì k ổn, ảnh hưởng quá nhiều.
SnakeHead
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quyetbuu991 shopee bán đó đang sài ok,
VÔ CTY NÓ ĐUỔI LUÔN ,CTY NÓ LẮP CAM KHẮP NƠI , MUỐN TRỐN CŨNG KHÔNG ĐƯỢC , Ở ĐÓ MÀ RIÊNG TƯ
@lamgiakhang06 Công ty nào giẻ rách thế, nêu tên lên hộ cái để còn nhắc lũ sv đang tìm việc né ra
@lamgiakhang06 Đập cmn cái cam ấy ra, không hì cắt dây, hack lỗi các kiểu, hoặc chụp cho nó cái mũ vào, khỏi soi.
@DarthTyr Cam nó lắp khắp nơi , một phòng nó lắp 4 cái 4 góc , không có thằng nào đọc báo được , bàn không có vách , mạng thì chặn gần như 99% các thể loại báo chí tin tức , cấm cả usb , không gửi mail ra ngoài được ! Riêng tư cái gì nữa
khanh1810
TÍCH CỰC
5 năm
@lamgiakhang06 vãi công ty gì khủng bố vậy bác -.-

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019