10 năm tới, các ngân hàng Mỹ sẽ cắt giảm 200.000 nhân viên để đổi lấy robot làm việc

P.W
6/10/2019 9:39Phản hồi: 76
10 năm tới, các ngân hàng Mỹ sẽ cắt giảm 200.000 nhân viên để đổi lấy robot làm việc
Các ngân hàng lớn tại Mỹ, theo một báo cáo mới của Wells Fargo, có thể sẽ cắt giảm hơn 200 nghìn nhân sự đang làm việc cho họ trong vòng 10 năm tới, để đổi lấy những công nghệ đủ sức thay thế con người trong vài khâu của ngành tài chính ngân hàng. Trong thời gian qua, các ngân hàng đã bỏ hàng tỷ USD để phát triển những công nghệ giúp dịch vụ ngân hàng giảm chi phí, nhưng đổi lại là sẽ có hàng trăm nghìn người mất việc làm. Để dễ hình dung, nhà phân tích Mike Mayo, tác giả báo cáo kể trên cho biết, 200.000 việc làm là khoảng 10% cả ngành ngân hàng tại Mỹ.

Theo các nhà phân tích, trí thông minh nhân tạo có thể giảm chi phí xử lý hồ sơ vay thế chấp từ 10 đến 20%. Điện toán đám mây và marketing qua mạng internet thậm chí còn có thể giúp các ngân hàng tiết kiệm hơn nhiều tiền nữa. Tính riêng tại Mỹ, ngành ngân hàng đổ nhiều tiền nâng cấp công nghệ nhất, cỡ 150 tỷ USD mỗi năm. Trong số 200 nghìn việc làm có khả năng bị cắt giảm, thì các chi nhánh, trung tâm hỗ trợ khách hàng sẽ bị ảnh hưởng nhiều nhất. Số lượng con người ở mỗi nơi có thể giảm từ 20 đến 30%, thay thế cho họ là máy ATM tốt hơn, chatbot hỗ trợ khách hàng, và những phần mềm hỗ trợ xử lý.

Theo Techspot
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toolkit
CAO CẤP
5 năm
AI, robot sẽ thay thế con người làm việc với năng suất cao hơn, chênh lệch giàu nghèo sẽ ngày càng lớn, nhân công giá rẻ sẽ ko còn là lợi thế đối với các nước đang phát triển
@toolkit 10 tháng lương đổi lại 10 năm lương thì người ta chọn robot là hợp lý.
Khiemauto
TÍCH CỰC
5 năm
@toolkit Viruts sẽ thay thế con người để comment.
@toolkit Mờ ày sẽ có một suất làm ở ngân hàng Mẽo nha kit. Ngon đó 😁
Xong, cái thời máy móc dần thay thế sức người đã đến, 200.000 người chứ có ít mô Gấu trúc (46).gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Vừa rồi mình đến sân bay ở Đức. Trong lúc đi tìm cái chỗ check in thì mình thấy cái bàn hướng dẫn nhỏ xíu, không có người. Nhưng có nút trợ giúp. Mình bấm vào đó, chọn ngôn ngữ rồi nó tự gọi đến một hướng dẫn. Và người đó hướng dẫn mình, người đó còn biết mình đứng hướng nào để hướng dẫn kiểu hư đi về bên trái hay bên phải mình...

Nó không là robot nhưng một người ngồi trong văn phòng biết nhiều ngôn ngữ có thể thay thế được rất nhiều người hướng dẫn ở nhiều bàn hướng dẫn khác nhau.
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
@cuhiep vậy thì có lẽ lương thằng đó sẽ rất cao nhưng có lẽ sức lao động của nó cũng sẽ đc vắt cạn y như vắt giẻ lau bàn vậy. thật sự mà nói có những lúc máy móc sẽ ko thể thay thế con người đc vì nó chỉ đc lập trình để nói những thứ đc lập trình có trong bộ nhớ trong khi con người thì luôn tò mò và muốn hỏi thêm vài thứ thì họ sẽ chẳng biết thêm đc gì cả anh ơi. và chuyện gì sẽ xảy ra nếu hacker hack đc vào trong hệ thống đó và nếu hacker đó là khủng bố thì chi phí khắc phục hậu quả thì.... và lúc đó ai sẽ là người lãnh hậu quả đó. cuối cùng vẫn chỉ là con người. con người luôn tỏ ra thông minh nhưng đôi khi cái sự quá thông minh đó lại làm hại chính mình anh ơi. đây là suy nghĩ của 1 đứa thiển cận thôi anh. đừng cười em nhé
duongctt
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Phú1991 Lương thằng đó nó không cao tí nào, vì nó không phải người Đức, mà có thể là một thằng Pinoy hay India, nó ngồi luôn nước nó, chả cần sang Đức nhé.
Người Việt mình và toàn thế giới cũng đang mất khá nhiều việc vào tay bọn Pinoy và India đấy. Nhiều tập đoàn lớn nó đã xây xong CusHub, DocsHub lâu rồi.
hoangvuvn06
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xong rồi sẽ đếm thời máy móc chủ động đuổi luôn con người để tăng năng suất làm việc. Khi đó con ng chỉ là công cụ để phục vụ cho robot. =)) ngày đó ngày đó sẽ không xa xôi =))
Khiemauto
TÍCH CỰC
5 năm
@HpDellIBM Mình đối xử với con vật như thế nào thì sau này AI robot sẽ đối xử như thế.
@hoangvuvn06 Con người khi đó chả phải làm gì, chỉ việc ... sinh sản để hưởng thụ! Thiên đường là đây!
Cỡ trăm năm nữa con người có khi giống trong Wall-e, chỉ biết ngồi 1 chỗ cho robot chăm sóc không cần vận động tay chân nữa. 😁
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
@xuantruong1992 lúc đó thì chắc con người cũng suy thoái luôn vì ko có vận động thì làm sao cơ thể phát triển. hay đó là cơ hội để cho con người tiến hóa lên 1 bậc khác cao hơn, hoàn thiện :rolleyes::rolleyes:
Lúc cần trợ giúp mà nói chuyện với mấy con chatbot chắc ức chế dữ lắm.
Phú1991
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno giống như kiểu khi chơi game , bạn đã cần hướng dẫn cụ thể mà nói chuyện với mấy con NPC thì nó chỉ nói tới nói lui có bao nhiêu đó câu chữ
nên vậy. như Agribank vào phòng GD lúc nào cũng có 2 em ngồi chỉ để hỏi KH làm gì rồi bấm số hộ KH! quá lãng phí!!!
@bamboovn1 Đù má nói đúng đấy, đúng là phục vụ tầng lớp dân trí thấp
zcmgyu
TÍCH CỰC
5 năm
@thedeath1883 Mình vào ngân hàng ở Nhật cũng có 1 cô đứng hướng dẫn làm thủ tục trước khi vào bàn làm việc với nhân viên ngân hàng, thấy rất tiện.
@zcmgyu Ở Úc cũng có, khác cái là em ở Úc hơi già và xấu, ko trẻ đẹp như ở VN
Gary Trịnh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thedeath1883 thêm 2 ng nhưng giảm tải họ vào ngân hàng này nhưng hỏi ngân hàng nọ, hoặc trả lời được luôn những câu hỏi easy ko cần xếp hàng vào giao dịch viên
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
10 năm nữa thì ta cũng đã già
Thời gian làm ben đó hay, giữa trưa vài vẫn phục vụ ko có ngủ.
Robot thay thế công việc con người hết, thế tương lai những người vô sản sẽ như thế nào
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
@baomat1585 Thì vẫn ở thiên đường thôi bác à.
Cong V Thang
ĐẠI BÀNG
5 năm
VN mà có mấy con robot làm việc trong cơ quan nhà nước là tiêu, hết đc đưa phong bì luôn
duyta
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cong V Thang Yên tâm. Bác Hùng đang làm con bot AI để thay thế dần cho ll47 và dvl, dự là giảm ngân sách đáng kể
@Cong V Thang Về việt nam sẽ được cập nhật thuật toán đòi phong bì tuỳ theo hoàn cảnh nhé 😆)))) không đưa phong bì là cứ "giao dịch xảy ra lỗi, vui lòng thử lại" :v
asuwa
TÍCH CỰC
5 năm
Haha, ở Mỹ thôi, vn còn lâu lắm.
TonyWu
CAO CẤP
5 năm
Trump auto đỗ thừa các nước phát triển lấy cắp cv của Mẽo.
@TonyWu Hồi đó chắc con của Trump là tổng thống rồi, viết ngu còn viết to
BMT216A
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hallobamboo Hiện tại cũng vậy. Sau này là dịch vụ, tài chính, hiện nay là công nghiệp, chế tạo. Ứng cử viên dân chủ AndrewYang cũng đang đánh vào vấn đề này, lấy đó là một trong những nền tảng lý do cho UBI. Ủng hộ viên của Trump ở VN dường như không cập nhật lắm..
@BMT216A Chụp mũ rồi, fan fake news ạ.
Ứng viên Andrew Yand liệu có thắng được Joe Biden, người đang có nguy cơ bị điều tra không?
BMT216A
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hallobamboo Biden vô dụng, ngựa già bám lối mòn mấy "con lừa" khác cũng vậy, không quan tâm. Thắng thua mình không biết, nhưng luận tổng quan về chính sách, cá tính thì Yang là hiện tượng hiếm gặp Tất nhiên, bạn ấy có nhiều điểm bất lợi, với cộng đồng châu á thì hẳn cũng không cần giải thích nhiều, hen.
Mà anh nói nguy cơ bị điều tra của Biden, ý là nhắc mấy chuyện Trump chèn tt Ukraine để moi tin á hử? Đúng thực là như đang bị quay trên lò, chỉ là không biết thằng nào chín trước thôi, haha.
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
Cứ vậy cho khoẻ... phục vụ mấy bác kém ý thức, hay cà khịa riết cũng mệt...

Mấy bác í cho nói chuyện với robot
@HamDzui Xã giao thôi. Hehe .hong có gì khác.
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@maidng Đọc kỹ 1 toàn bộ câu chuyện đi em... Để anh tóm tắt cáu chuyện cho

thất nghiệp, chuyển ngành khác làm, đơn giản vậy thôi... có bạn lại bảo qua ngành khác làm thì gia tăng gánh nặng... thù mình bảo thôi thì dân Mỹ nó sẽ tham gia quân đội Mỹ có mặt khắp nơi trên thế giới (các báo thân Nga, Trung hay bảo nước Mỹ đi gây sự, đi chiếm các nước khác...). Chủ yếu Troll cho vui...

Thực tế nhiều ông trình độ thấp, tính nóng nảy, vào ngân hàng hay nhiều chỗ mà đôi khi 1 vài lí do bất khả kháng lại đâm ra chủi nhân viên... một số ông ở Á Châu trình độ cao, giàu có cũng vậy... cư xử như trọc phú... Hy vọng bạn ko phải dính con người “mồm miệng” chê bai người khác, xúc phạm đến người khác, thiếu thấu tình đạt lý. Nếu từng làm những ngành dịch vụ bạn sẽ thấy

@All
ngày xưa dân Mỹ cũng làm nông rất nhiều, máy móc cải tiến... nhiều người ko làm nông nữa mà chuyển qua ngành khác hoặc... áp lục phải tạo 1 ngành mới... mà máy móc chưa cạnh tranh lại... => nước Mỹ đủ sức sáng tạo, ko đợi các bạn VN lo dùm đâu
@HamDzui Chẳng ai vô ngân hàng đi cà khịa như chú em nói hết. Chú em tấu hài quá đó 😁
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@maidng Bạn cứ hỏi các em giao dịch viên là biết ngay...

Còn vụ xưng "chú em" đúng ra xét về đẳng cấp thì mình có thể xưng là bố của bạn (nếu gọi kiểu Bắc Kỳ là bố láo)...

Bạn có điều kiện làm khách hàng VIP thì dĩ nhiên môi trường tốt... còn mình tận hưởng quá nghiều, giờ rảnh thời gian "vi hành" làm mỗi ngành nghề 1 chút thì mình hiểu hơn rất nhiều nổi khổ của "cấp dưới" mà tìm hướng giải quyết hay đầu tư

Mỗi người 1 cách sống, bạn chả bao giờ sống tại Mỹ như người Mỹ (đảm bảo du học sinh cũng chả hiểu vì luật ko cho họ trải nghiệm)... còn mình thì ở VN hay ở Mỹ luôn luôn có 1 con đường: từ thấp đi lên, làm sếp phải từng ngồi các vị trí khác nhau, đủ mọi ngành nghề

Đôi khi trải nghiệm, mỗi người mỗi khác
sân bay Mỹ giờ đâu còn nhân viên Check in vé nữa . Giờ chỉ cần bỏ cái pasport vô máy xong in vé nữa là đi vô hải quan đóng dấu rồi lên máy bay chưa đươc 5 phút . Đâu có rườm rà thủ tục như ở Việt Nam =)))))
@Nguyễn Chí Danh 1. Ở Mỹ bạn bay ra khỏi đất Mỹ đố làm đc 5 phút như thế.
2. Bay nội địa ở VN giờ còn ko cần in vé, đi thẳng vào chỗ hải quan đưa cho họ cái điện thoại, 20 giây là xong

---
Chưa biết ai quê hơn ai đâu
@sskkb chắc mày nghĩ tao chưa đi nội địa bao giờ . Nội xếp hàng để lấy vé máy bay của đám VietNam airline + xếp hàng vô hải quán đóng dấu xuất mà 20s . Chặt đầu tao
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@sskkb Ở VN vẫn có làm Boarding Pass (giấy phép lên tàu). Kiểm tra nhân thân..

Mình chưa thấy hệ thống tự in giấy phép lên tàu tại VN
huynhbanhbao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sskkb Check in online chỉ áp dụng với 3 sân bay Nội Bài, TSN và Đà Nẵng, còn lại vẫn cứ là xếp hàng chờ tới lượt nha bác. Bác đi mấy sân bay bé bé chưa
Trong chuyện tiền bạc thu chi như ngân hàng thì mình tin robot hơn. Với cái nghề làm việc với tiền nó vừa nặng nhọc mà vừa bạc bẽo
HamDzui
CAO CẤP
5 năm
@hallobamboo Đồng quan điểm
phong0210
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tranh cử tổng thống Mỹ năm nay có ứng viên Andrew Yang đã chỉ ra cái vấn đề này và propose thu nhập cơ bản không điều kiện (Universal Basic Income) $1,000/tháng cho mọi công dân Mỹ. Đúng là vấn đề cốt lõi trong xã hội hiện đại là việc làm bây h bị tự động hoá hết rồi, người dân Mỹ mất việc làm cho tự động hoá trong tương lai là không thể tránh khỏi nên các công ty công nghệ cần trích bớt lợi nhuận để trả thu nhập cơ bản cho người dân. Giống như các công ty dầu hoả ở alaska đang làm. Nếu tất cả mng đều mất việc thì cuối cùng sẽ chẳng còn thị trường để các doanh nghiệp bán hàng nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019