[Infographic] 11 công nghệ mới "Internet of Things"

BaroTo
8/6/2016 17:17Phản hồi: 37
[Infographic] 11 công nghệ mới "Internet of Things"
Mạng lưới "Internet of Things" (IoT) là một kịch bản của thế giới, khi mà mỗi đồ vật được cung cấp một định danh riêng, có khả năng truyền tải, trao đổi thông tin, dữ liệu qua internet mà không cần đến sự tương tác trực tiếp với con người.

IoT phát triển trên 3 nên tảng: công nghệ không dây, công nghệ vi cơ điện tử và Internet. Nói đơn giản, đây là một tập hợp các thiết bị có khả năng kết nối với nhau, với Internet và thế giới bên ngoài.

Sau đây là một số thiết bị công nghệ IoT mới:
  • Dropcam là chiếc máy quay phim kết nối wifi và cho phép người dùng điều khiển thông qua Smartphone
  • Vòng đeo tay Jawbone có thể đo nhịp tim để kiểm tra sức khỏe, theo dõi giấc ngủ, hoạt động tập thể dục và vấn đề ăn uống
  • Thiết bị ổn nhiệt thông minh Nest cho phép chủ nhà điều chỉnh nhiệt độ phòng chỉ với một chiếc Smartphone,...
Với tốc độ phát triển rất nhanh, IoT đã sẵn sàng để trở thành thị trường thiết bị lớn nhất thế giới vào năm 2019. Để biết rõ hơn về những công nghệ IoT mới, mời các bạn xem infographic sau đây!

Internet of things.png

Nguồn: visualistan.com
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vài bữa đến lúc AI nó phát triển, nó gắn Thiết bị vào con người, chúng ta sẽ có Internet of People.
notorious462
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TNSang Phải đăng nhập để like cho thánh
mykenty
ĐẠI BÀNG
8 năm
mọi thứ giờ đều là connecting và hướng tới human... thật vi diệu
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu chỉ vầy thì chưa như kì vọng.
Kỳ vọng về IoT quá lớn, trong khi thực tế thì chúng quá "thô sơ" (đang ở mức automation) và quá khó khăn để kết nối với nhau.

Tôi đang nghiên cứu làm một "IoT" ghi lại mức tiêu thụ điện năng trong gia đình, để biết thiết bị nào ngốn nhiều tiền nhất trong tháng 😃
Băng vệ sinh thông minh
bun_lope
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TNSang Hình như cái đó không liên quan đến tình dục bác ơi 😁
@TNSang cái thứ mà 50% dân số thế giới sử dụng hàng tháng thì có gì mà phải che dấu nhỉ?
luckyteen
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TNSang ủa bác bị nghiện tình dục nên lúc nào cùng nghĩ tới tình dục hả
cái hình này thì liên quan gì đến tình dục hả bác
xu hướng.
zeus38
ĐẠI BÀNG
8 năm
không phải công nghệ hay thiết bị IoT mới, mà là 11 startup trong lĩnh vực IoT đang hot. Tiêu đề + nội dung gây hiểu nhầm đây là 11 thiết bị đứng đầu về IoT hiện nay.
thailevi
TÍCH CỰC
8 năm
Rồi một ngày, chỉ cần nhìn thôi là hiểu
Vi diệu nhưng chạm đc các thiết bị này là tốt kém lắm 😁
hd79
CAO CẤP
8 năm
Internet hay giời gì đi chăng nữa gặp mấy bác điện lực VN cũng vái bằng bố.
3i3eo
ĐẠI BÀNG
8 năm
ủa! chỉ zậy thôi nhỉ?
ntherol
TÍCH CỰC
8 năm
Hãy cảm ơn Thomas Edision
@ntherol Liên quan gì đến Edison vậy bạn?
@movingangels Ở VN nó có biết đâu mà. Ngta xây dựng hình tượng như thế rồi. Có cả ông cụ cả đời không quan hệ tình dục với đứa nào, sống đời thanh thản, không vợ không con mà.
@TNSang ghê nhờ. Việt Nam không biết cơ đấy. lại còn nhận ra hình tượng cụ mà ai cũng biết là ai đó là đc dựng lên luôn. ghê thẹc. thông thái quá. tiến bộ quá. 🆒
Simple Pal
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thông tin có vẻ hơi cũ rồi nhỉ, thấy cái thisisbeep hay hay google thử thì nó đóng cửa đã nữa năm rồi.
IoT dịch ra tiếng Việt là gì nhỉ ?
@dualshock Iot trong muối đó
khi về VN thì được mấy phần như thế nhỉ?
Nhà mình giờ cũng tự động hoá đáng kể rồi:
- Smart lighting, bật tắt đèn theo giờ, theo vị trí chủ nhà, qua smartphone... Giải pháp của Phillips Hue
- Đóng mở cửa garage. Giải pháp của Chamberlain
- Điều hoà thông minh của Emerson Sensi
- Camera theo dõi của Nest
- Hệ thống tưới cây tự động, hiểu thời tiết, độ ẩm đất... Giải pháp của Rachio
- Chuông cửa thông minh, trả lời bằng video từ xa, theo dõi chuyển động trước cửa. Giải pháp của Ring

Tất cả kết nối với Wink để tự động hoá, ví dụ về gần nhà cửa garaga tự mở, đèn tự bật, điều hoà tự set về 25 độ...

@Hổ Báo Cáo Chồn Nhìn cmt là biết bác đẹp troai rồi. :v
@HồTuấn000 Liên quan gì vậy bạn? Mình ko cần đẹp trai, chỉ cần đẹp lão 😃
(Con lớn của mình cũng 13 tuổi rồi, mình hết tuổi cần đẹp trai rồi)
@nospecial Mình bắt đầu làm về IT từ 1993, là một trong những người đầu tiên dùng Internet ở VN (thời đó chỉ mới có Viện công nghệ thông tin chỗ mình làm có kết nối Internet ra nước ngoài)
vuthanh654
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bài viết đẹp quá
ltqsoft
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đến khi nào có thể di chuyển đồ vật như kiểu Magneto di chuyển đồ kim loại nhỉ? :sexy:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019