13 Kỹ Thuật Photoshop Chân Dung Đơn Giản Dành Cho Các Bạn Mới Chụp Ảnh

hafoto
13/2/2012 9:36Phản hồi: 196
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bài viết rất có ích cho những người mới tập tọe chụp ảnh như mình ;)) save lại để dành. :p
bin_hp83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bác! em vốn mù tịt ps. nhiều lúc cũng muốn nghịch tí với ảnh chụp ra mà chẳng biết làm. Nay bác viết bài này thấy rất có ích cho nhiểu người giống em.
đúng thứ cho hạng gà như mềnh, tks chủ thớt :showoff:
HemakA
TÍCH CỰC
12 năm
Chờ những bài tiếp theo của bác chủ, mà cách này chỉ tác dụng khi mặt tương đối thẳng với khung hình, nếu nhân vật nghiêng 45% thì khi transform phải cẩn thận ko hình vuông bị biết dạng thành hình bình hành chứ ko còn là hình chữ nhật nữa.
Quá hay !
Em đang có cái ảnh, áp dụng luôn. Trên cả mong đợi 😁
Cảm ơn thầy Hà !
vnvn
TÍCH CỰC
12 năm
crop cầu kỳ quá đi ~~ , ko cần thiết cho làm , làm trên Paint nhanh hơn
2tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có phải bác Hafoto bên vnphoto.net không nhỉ? Vậy là bác đã sang cả đây để hỗ trợ anh em rồi.
Đã được nghe bác hướng dẫn, rất dễ hiểu và cuốn hút
Thanks bác
moilon5b1
ĐẠI BÀNG
12 năm
E cũng chỉ tự mày mò thôi 😆 cũng hay chỉnh bằng cách số 1 này =)) thậm chí chỉnh cả ng còn làm ng cao lên và gầy đi :"> ... Dùng cái này hay hơn liquify với những ng bị run như e =.=
pahy155
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cũng mới tập photoshop.:bounce::bounce::bounce::bounce::bounce:
bác ơi! có thời gian thi cấp thêm cho anh em vài thủ thuật nữa nhé! mà hình như bác up thiếu hay sao ấy..! Ju
masterlazy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tks bác Hafoto nhé, từ những bài học của bác bên Vnphoto, mình đã có những bước nhập môn về PS. Rất mong được học nhiều hơn nữa từ những bài viết của bác.
Tks a lot.
èo cái này xài pts căn bản cũng biết mà. ctrl + T là ok
cũng đang muốn biết một chút về cái này
Theo các bước hướng dẫn thì ra là resize chiều ngang 95%, dọc 100%

Nhưng sau nhìn sample lại bị drop tay áo của mẫu....
:p
ngoclu
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao tui nhìn sau khi sửa và trước khi sửa ko khác nhau mấy ;)
vuquynhsurg
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã thử và rất hữu dụng vì có đứa em mặt hơi mập nên không muốn xem hình nó chụp chân dung, hnay làm lại hình nó thích quá trời
Bác hafoto đã sang tinhte ;)
Em rất hay lấy các bài của bác bên vnphoto làm kim chỉ nam trong chụp ảnh ;)
Mình nghĩ là bước 1 (nhân đôi layer) không cần thiết vì có thể transform ngay được, khi transform nhỏ lại thì phần thừa ra sẽ là 1 khoảng trắng (mặc định) hoặc sẽ là màu nào khác tùy theo màu mà mình đang để ở Set background color (trên tools bar). Mình xin phép được góp thêm cách làm nữa trong Kỹ thuật 1 này:

- Bước 1: Vào Image --> Image Size, phím tắt là Alt + Ctrl + I

- Bước 2: Ở đây mình có thông tin về kích thước tính bằng pixel hoặc các đơn vị đo lường trên thực tế (mình đang để là cm) và độ phân giải của bức ảnh đang chỉnh và mặc định sẽ có 1 dấu kiểm ở Constrain Proportions, đây là mục dùng để khóa tỷ lệ ảnh tức là khi ta thay đổi 1 trong 2 chiều dài hoặc rộng của ảnh thì chiều còn lại sẽ tỷ lệ thuận theo. Mục đích ở đây là muốn bức ảnh được co lại 1 chút nên ta phải bỏ dấu kiểm này đi. Cuối cùng thay đổi chiều rộng của ảnh, ta cần giảm thông số With tùy ý, VD With đang là 800 pixels giảm xuống còn 750 pixels, chiều height vẫn là 483. Ấn OK là xong:

Đánh dấu phát
Đã đủ ba mươi ký tự chưa nhỉ?
phum
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tiếp đi bác ơi, mong diễn đàn có nhiều bài như thế này cho newbie có dịp học hỏi thêm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019