22 năm qua nước Úc di chuyển khoảng 1.5 mét, năm sau sẽ cập nhật lại tọa độ

Nam Air
1/8/2016 9:46Phản hồi: 29
22 năm qua nước Úc di chuyển khoảng 1.5 mét, năm sau sẽ cập nhật lại tọa độ
Trong 22 năm qua, từ 1994 đến nay, nước Úc đã di chuyển về phía bắc khoảng 1.5 mét. Trên thực tế thì các lục địa đều di chuyển chứ không đứng yên, trong đó Úc là lục địa có tốc độ xê dịch nhanh nhất thế giới, trung bình khoảng 7cm/năm hướng về phía bắc, hơi chếch một chút lên hướng đông.

Sự xê dịch này của nước Úc sẽ làm hệ thống định vị GPS sai số một chút và nước này dự kiến sẽ đưa ra các thông số điều chỉnh vào năm 2017. Hiện tại, các thông tin trên bản đồ số (ví dụ Google Maps) sẽ trả kết quả về dựa trên kết quả tọa độ mà nước Úc cung cấp.

Bình thường thì sai số 1.5 mét sẽ không lớn vì các ứng dụng như Google Maps vẫn có sai số từ 5 - 10 mét, tuy nhiên trong nhiều trường hợp khác, vị trí GPS cần phải chính xác hơn, ví dụ trong địa chính hoặc điển hình là công nghệ xe tự lái.

Hiện tại thông số về tọa độ của nước Úc được cập nhật lần gần nhất là năm 1994 bởi Cơ quan địa tâm của nước này (GDA), trong khi 22 năm qua, nước này đã di chuyển khỏi vị trí cũ 1.5 mét. Nếu công nghệ xe tự lái lấy vị trí GPS từ các vệ tinh, sự xê dịch 1.5m sẽ đưa chiếc xe đi xa vị trí đáng lẽ ra nó phải đứng, có thể là ra giữa đường hoặc chệch qua làn đường bên kia.

Chính vì vậy, nước Úc sẽ cập nhật tọa độ của họ vào năm 2017, dựa trên ước tính vị trí của nước Úc vào năm 2020 để "trừ hao", vốn sẽ cách vị trí của năm 1994 gần 2 mét. Điều này cũng có nghĩa là vị trí mới cập nhật năm 2017 của nước Úc sẽ khác một chút so với thực tế lúc đó, nhưng sẽ dần dần chính xác khi mà lục địa này "di chuyển" và kinh độ/vĩ độ của nó "bắt kịp" với vị trí mới, được dự đoán của năm 2020.

Các cơ quan chức năng của nước úc cũng đang tìm cách để đưa ra những con số chính xác hơn để có những phương án cập nhật thường xuyên hơn. Hồi năm 2004, một trận động đất mạnh 8.1 độ richter ở Thái Bình Dương chỉ 1 ngày trước trận sóng thần ở Ấn Độ Dương, đã làm khoảng cách giữa Úc và đảo Tasmania xích xa nhau vài mm.

Năm ngoái, một trận động đất ở Nepal cũng đã làm dãy núi Himalaya bị thu hẹp lại tới 1.5 mét. Chính vì các lục địa luôn luôn chuyển động ra khỏi vị trí cũ, đòi hỏi các nước cần cập nhật vị trí thường xuyên, giúp những ứng dụng, công nghệ sử dụng GPS sẽ có những thông tin chính xác hơn.

Theo Sciencealert
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hieu_david
TÍCH CỰC
8 năm
Khi nào Úc gần Việt Nam nhỉ 😁:D:p
@hieu_david Thay vì trốn qua Cam sinh sống thì mình chạy qua Úc ah!
thienkhanh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình đang ở Úc đây! mình khảng định là nó vẫn đứng yên ! Các bác cứ an tâm !!!
bao giờ trôi sang gần VN bơi sang đó chơi 😁
@caocaolatre199x Ko có visa vẫn bị nó bắn bỏ!!!!
@hackieuhoang nước nó rộng lắm bác, bơi trộm sang chứ có đi máy bay đâu mà có ng ktra visa 😁:D sang đi vs phát rồi về thôi :D :p
Úc chậm chạp quá,
nhà mình có tháng trước đến tháng sau thôi
mà từ bắc vào đến nam di chuyển đến cả ngàn km rồi =))
Có ai đọc tới đọc lui cái tiêu đề trước khi đọc bài như tui không
Phụng Sồ
ĐẠI BÀNG
8 năm
@xuhariver Có mỗi cái lỗi chính tả mà các mod ko bao giờ tập trung cải thiện. Mình phải nghiền ngẫm gần 1' mới hiểu
Vài hôm chị na bắt chước cập nhật toạ độ nữa thì mệt.
dữ liệu sai rồi lại đổ thừa lục địa trôi 😆
SuCrop
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Methylamine Thế là may mắn nhỉ. Đặc sản tranh công, chối tội, đổ lỗi, thanh minh đã được xuất khẩu ra nước ngoài.

Cơ mà bạn kiểm chứng thông tin nhanh vậy à. Bạn thông minh và giàu nhỉ. Bay hẳn sang Úc để đo.
Vipkaka$
ĐẠI BÀNG
8 năm
Liên quan chút xíu,đọc bài đăng này chợt nghĩ mình cũng 22 tuồi rồi.Thấy buồn quá!
Ai làm công trình cũng biết lệch 1 vài cm là kinh khủng lắm rồi, đây lệch cả 1.5m 😆
vuongdt94
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cloud5trike 1 2 cm cũng bình thường mà bác, tùy hạng mục nữa :rolleyes:
Vãi cả cái tiêu đề của thớt. Tưởng thớt "22 năm qua nước Úc làm ăn, từ tay trắng làm nên đống nợ" 😁
Em thì chỉ mong Ho àng Sa, Trư ờng Sa nó trôi vào đất liền VN mình.
@Ro_tt Trường Sa Hoàng Sa trôi vào đất liền thì cũng chỉ làm đất liền to lên vài km vuông. Vấn đề đâu phải cái vài km vuông đó mà cầu cho trôi vào zz
@Ro_tt Càng trôi ra thì vn càng đc nhiều biển nhé.
@luongngocanh92 Nhưng nó là đảo biển của nước lạ.
qhuy729
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Ro_tt chẳng ai ham hố gì mấy cục đá đảo đó đâu,
chức năng chính nó dùng làm mốc để xác định lãnh hải

giống như cột mốc nền nhà của bạn, bạn mong nó trôi xa qua nhà hàng xóm hay trôi gần về nhà mình 😁
@qhuy729 ấy b nhầm. trên nó là tiền, ngang nó là tiền, dưới nó cũng rất nhiều tiền b ạ
TonyWu
CAO CẤP
8 năm
Nhớ có xem phim Khoa Học nói về dự đoán Châu Lục trong 1 triệu năm nữa.
hichic
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo thuyết kiến tạo mảng được đa số các nhà địa chất thừa nhận thì sau 50 triệu năm nữa Úc sẽ lên ngang với nước mình. Khi đó sẽ không còn các cơn bão nào vào nước ta nữa. Lúc đó các bác tha hồ mà tắm biển nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019