23 TUỔI BẮT ĐẦU HỌC CNTT CÓ MUỘN KHÔNG?

PhayyPhungg
4/9/2018 14:34Phản hồi: 42
Chào mọi người, mình Phụng, năm nay mình 23 tuổi. Mình ở quê lên thành phố lập nghiệp nên hiện đang làm công nhân ở xí nghiệp may. Hồi trước ở quê ba mẹ nghèo nên đi học về thì phụ gia đình, từ lúc lên thành phố thì sau khi đi làm về được mấy thằng bạn rủ đi net đâm ra cũng tìm hiểu máy tính, internet các thứ thấy thú vị. Sau đó mình đi làm dành dụm 3-4 năm có được 1 số tiền, quyết tâm đầu tư học cho kỹ lưỡng thì mới nhận ra Việt Nam ít chỗ dạy quá, kiếm mấy trung tâm thì nghe nói dạy chán qua loa mà cũng chẳng thấy ai khen gì nhiều. Mình hoang mang quá nên mới lên đây hỏi mọi người, giờ phải làm sao, mình nên tự tìm hiểu hay nên đi học, có trang web hay tài liệu nào oke ko, mình cũng muốn học cho có bằng đặng cầm bằng đi xin việc. Ai đó giúp mình với 😔
42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không gì là quá muộn nếu bạn thật sự có niềm đam mê với nó, chỉ khi bạn từ bỏ thôi. Nếu đả 23 tuổi, nên tìm các khoá ngắn hạn như fpt jetking, fpt aptech, hệ ĐH văn bằng 2 để tranh thủ học...chừng hai năm là có tấm bằng đi học mà trong tgian đó vẫn có thể vừa đi làm kiếm thêm. Chúc chủ thớt mau thành công với đam mê của mình nhé!
@TranTrong07 cám ơn lời khuyên của bạn nhé, mà cho mình hỏi các fpt jetking gì đấy bạn nhắc có khác gì với fpt bình thương không? Mình chỉ toàn nghe về fpt arena gì thôi =)))))
@PhayyPhungg em trai mình học nên mình cũng tự tìm hiểu đôi chút, hình fpt jetking là khoá học đào tạo kỹ sư an ninh mạng (cái nghành đang hot hot dạo nay đó). Học chừng 2 năm là có bằng ra xin việc luôn mà thằng em khoái nhất là không phải học mấy môn chính trị như ĐH bình thường :v
Mà bạn cũng lớn rồi, nếu đã xác định theo nghành này thì cần có sự kiên trì, chăm chỉ vì mình thấy đa phần đã 2 năm rồi mà cũng nhiều người còn học không nổi, không biết mốt ra làm nghề có làm nổi không hay thất nghiệp hết hahaha 😁
@TranTrong07 dạo này người ta hay PR về fpt jetking nên mình cũng có click vào hí hí, gì chứ mấy cái liên quan là cái nào mình cũng tìm hiểu, thấy cũng hay hay :D cơ mà chả biết vô học người ta có dạy mình mấy cái mới không bác :D
dạ ko muộn đâu ạ
@blackberry_hp mình sẽ cố gắng hết sức, cảm ơn bạn nhé !
mình nghĩ không gì là khó cả nếu bạn có niềm tin và thật sự muốn học nghành này. Có rất nhiều nơi sẵn sàng cung cấp kiến thức cho bạn từ trường cho tới các trung tâm, bạn còn có thể học trên mạng, tích luỹ kiến thức từ từ rồi tìm hiểu học bài bản sau cũng được. Đời còn dài nên cố gắng lên nhá !
@Dinh Ly Ủa thiệt ko, nào giờ nghe fpt toàn nghe nói trường cho con nhà giàu, học ngu không đó (đừng ném đá vì nghe như vậy thiệt), ai biết nó có cái chương trình dạy nghành tui muốn học đâu, biết thế học sớm rồi huhuhu, hối hận vl
@PhayyPhungg chắc tui xỉu với bạn quá, trường ng ta giờ dạy hơi bị ghê, nói thì kêu PR chứ ngta toàn lấy chương trình học ấn độ dạy cho sinh viên chứ ko phải mấy giáo trình cũ cũ đâu, giảng viên thì kinh nghiệm 5-6 năm không đó
@PhayyPhungg thôi bạn google tiếp nha, tui chỉ biết nhiêu đó thôi hà, chúc bạn thành công sớm đạt nguyện vọng lấy bằng kiếm tiền nhé 😃
@Dinh Ly cảm ơn nhiều nhé :v
Võ An Khang
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có nhiều người đến già mới nhận ra được ước mơ thật sự của mình là gì, bạn mới 23 vẫn còn trẻ lắm, giờ nhiều trung tâm dạy ngắn hạn mà, việc làm về IT cũng ko ít. Chúc bạn sớm thành công nhé!
@Võ An Khang Mình cũng thấy nhiều nơi dạy nhưng không biết nơi nào thật sự dạy oke, vì mình cũng lớn rồi sợ đổ tiền vào đổ sông đổ biển thì phí hoài công sức 😔
Không có gì là quá muộn màng đâu bác ơi, ráng lên bác. nếu bác có hứng thú về an ninh mạng thì theo t luôn, vì t cũng tính học đây
@PhayyPhungg t tính học ở FPT Jetking, học 2 năm ra rồi, rút ngắn thời gian vì t cũng thi lại
@mylinh1206 ủa sao ai cũng fpt jetking hết chơn hết trọi vậy, mào nhiệm vậy sao hahaha :v
@Dinh Ly vậy mới nói, đọc vô chắc tưởng pr cho fpt ko đó, chắc cùng suy nghĩ hết, mà dão này fpt lên dữ ta =))))
@PhayyPhungg lên là lên là lên :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
đừng nên tự học bạn ơi, đuối lắm, tại CNTT không phải dễ dàng, lơ mơ thất nghiệp như chơi. kiếm thử vài khóa học ở FPT như FPT Jetking, FPT Aptech, 2 năm là có bằng rồi, mà nghe nói học cũng ok lắm đó
@hoanghuy07 mà nghe đồn học phí cao lắm bạn à, sợ trèo không nổi tới khi cầm tấm bằng 😔
@PhayyPhungg thì cũng phải do bạn thôi, tự tìm tòi, nghiên cứu với kiên trì chớ dở dở ươn ươn dô được mà ra không được nữa
@hoanghuy07 ủa mà fpt jetking và fpt aptech có khác nhau gì không bạn? mình không hiểu lắm
@PhayyPhungg nếu bạn học an ninh mạng này nọ thì qua Jetking , còn muốn học lập trình thì qua aptech bạn ơi
Không có gì là quá chậm trễ với người có chí. bạn thử tìm hiểu tài liệu trên mạng tự tìm hiểu để có kiến thức cơ bản đi bạn, rồi đăng ký vài khóa ngắn ngắn học để lấy bằng , rút ngắn thời gian
@np_nhungoc3004 kiến thức căn bản thì mình có rồi do mình có thời gian học ở nhà, giờ mình cần lấy bằng mà học ngắn hạn thôi vì mình 23t rồi, già rồi 😔
Đúng rồi, học đi bạn, nếu chịu khó nhiều khi kiếm được nhiều tiền, mà ngành này cần siêng. Nếu bạn đã có 1 số tiền thì mình khuyên nên học các chương trình quốc tế để lấy bằng cho có giá trị, chứ học lung tung coi chừng dạy không tới mà bằng cũng chẳng xài được 😆)
@myhuongthu01 quan trọng sư muội đây không biết phải học ở đâu, nơi nào đây tỷ tỷ :v
@PhayyPhungg mình tính trả lởi nhưng các bạn trên trả lời hết rồi hahaha, bạn tìm hiểu các trung tâm khác chi phí rẻ hơn nếu ko có tiền học fpt jetking nha, dù sao fpt vẫn hơi mắc cho với nhiều ng !
@myhuongthu01 nếu cố gắng thì chi phí mình lo được, mình cần chất lượn tốt để ko uổng phí thời gian học, mình sẽ suy nghĩ về jetking, cám ơn nhé !
dang_vo
ĐẠI BÀNG
6 năm
vẫn nên là tự học nhiều hơn, nếu muốn bằng cấp thì kiếm khóa ngắn hạn uy tín học bạn nha
@dang_vo mình tự tin kiến thức tự học cũng ổn 1 phần rồi nhưng thời buổi này có tấm bằng vẫn hơn á
Cái này chắc search google, chứ học an ninh mạng nghe còn xa lạ quá, chắc ít anh em nào biết mà tư vấn. Mà mình có thấy mấy cái về máy tính hay đồ họa hay vô FPT ấy, nghe bao đóng tiền nhiều nhưng tiền nào của nấy.
@ngocdiemtran7 mình cũng nghĩ vậy vì mấy bác trên cũng tư vấn mình vô fpt vì mình muốn học khoá ngắn hạn :v
Không muộn đâu bạn ơi quan trọng là đam mê của mình thôi. Có thể mình may măn có niềm đam mê với lập trình năm mình lớp 9, rãnh là vào nghiên cứu các thuật toán cơ bản , source , các hàm đi với nhau sao...Đã 6n trôi qua và hiênh mình đang làm bên mảng kỹ thuật web cho công ty kia về mảng may đồ thể thao, đang cần tuyển kinh doanh và kế toán , ai thấy hợp thì hú mình ae vào làm chung nhé 😆
madafaka
TÍCH CỰC
5 năm
Mình có thằng bạn học kế toán 3 năm xong ra trường nghỉ ở nhà 1 năm xong đi học aptech tiếp 2 năm, giờ làm dev ios lương ngàn rưỡi đô thơm lừng.
Quan trọng là nó chịu khó, nghe vậy chứ không dễ dàng đâu.
Chào bạn
Mình trước đây học 4 năm ĐH Nông Lâm, sau khi ra trường cũng không đi làm trong lĩnh vực nông nghiệp mà chỉ làm sales với vài việc thời vụ thôi
Hiện tại thì mình 23 tuổi và rất muốn được làm việc trong lĩnh vực CNTT, nhưng mình nhận thấy là không thể đi theo con đường học ĐH vì sẽ tốn kém rất nhiều thời gian và tiền bạc (ra trường năm 28 tuổi nếu học ĐH). Mình đang phân vân là có nên đi học ở Aptech hay không. Mong rằng bạn nào đã đi trước chỉ dẫn cho mình với!
hieuxrb28
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ledinhtan1 ngành này có lợi thế là không cần bằng cấp bạn có thể freelance thoải mái. nếu chưa rõ đường lối học. bạn có thể kiếm 1 khóa như web thì tầm 4-6 tháng là bạn có thể ra làm việc.sau đó trao dồi tích lũy lương sẽ cao dần

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019