24/03: Mac OS X tròn 9 tuổi

Didu
24/3/2010 10:22Phản hồi: 45
24/03: Mac OS X tròn 9 tuổi

Ngày này 9 năm về trước, ngày 24 tháng 3 năm 2001, Apple đã chính thức ra Mac OS X, hệ điều hành đã làm nên tên tuổi của những chiếc máy Mac nói riêng và Apple nói chung. Tính đến nay đã là 9 năm và trải qua 7 phiên bản, Mac OS X ngày càng được Apple trau truốt cả về hiệu suất lẫn giao diện người dùng, ngay cả Windows của Microsoft cũng học hỏi không ít từ hệ điều hành trứ danh này.

Chữ cái "X" trong tên gọi Mac OS X được hiểu là 10 (số La Mã) và dùng để phân biệt so với thế hệ Mac OS trước đó, thế hệ 9. Năm 1985, biến cố đã xảy ra với Apple và Steve Jobs (người đã cùng với Steve Wozniak sáng lập ra Apple) phải rời khỏi hội đồng quản trị của Apple. Trong suốt quãng thời gian vắng Steve Jobs, có lúc tưởng chừng Apple đã không thể trụ vững, họ làm ăn không có lãi và không hiệu quả. Tới năm 1996, Apple sau một quãng thời gian dài phiêu lưu ông đã quay trở lại Apple trên cương vị giám đốc điều hành (CEO) và với những chính sách, bước đi đúng đắn, ông đã vực dậy Apple, biến nó trở thành một thế lực như ngày nay. Một trong những quyết định đúng đắn đầu tiên mà Steve Jobs đã thực hiện sau khi quay lại với Apple đó là cùng với NeXT (công ty do chính Steve Jobs sáng lập năm 1985) thiết kế và xây dựng nên Mac OS X (để thay thế Mac OS 9), cái tên đã quá quen thuộc với người dùng Mac hiện nay.

Và tới ngày 24 tháng 3 năm 2001 thì chính Steve Jobs đã giới thiệu phiên bản hệ điều hành hoàn toàn mới này với mức giá bán lẻ khi đó là 130USD cho phiên bản Mac OS X 10.0 (Cheetah). Nhờ vào hiệu năng sử dụng ấn tượng và giao diện người dùng bóng bảy, Mac OS X đã thu hút người dùng từ cái nhìn đầu tiên. Trong suốt 9 năm, từ 2001 tới 2010, đã có 7 phiên bản của Mac OS X được giới thiệu và hệ điều hành này cải tiến rất nhiều qua từng phiên bản, đầu tiên là Cheetah (10.0) và mới nhất bây giờ đang là Snow Leopard (10.6). Đáng chú ý, Apple đã chọn họ nhà mèo trong cách đặt tên cho các phiên bản Mac OS X của mình như hổ, báo, báo đốm, báo tuyết... có lẽ Apple mong muốn hệ điều hành của mình sẽ có được sức mạnh vô địch và tốc độ của loài thú ăn thịt này. Người dùng tin tưởng Mac OS X không chỉ bởi những tính năng, hiệu suất làm việc ấn tượng... mà còn bởi nó rất dễ sử dụng, đơn giản và giao diện thân thiện với người dùng. Chúc mừng sinh nhật tuổi lên 9 của Mac OS X và chúc hệ điều hành này gặt hái nhiều thành công hơn nữa.

Các phiên bản của Mac OS X:

[COLOR=DarkGreen][B]Phiên bản[/B][/COLOR]|[COLOR=DarkGreen][B]Tên mã[/B][/COLOR]|[COLOR=DarkGreen][B]Thời điểm ra mắt[/B][/COLOR]
10.0|Cheetah|24/03/2001
10.1|Puma|25/09/2001
10.2|Jaguar|24/08/2002
10.3|Panther|24/10/2003
10.4|Tiger|29/04/2005
10.5|Leopard|26/10/2007
10.6|Snow Leopard|28/08/2009

Steve Jobs giới thiệu Mac OS X năm 2001

Mac OS X

Mac OS X 10.0

"Báo tuyết" 10.6

Tham khảo: Wired, Wikipedia

Quảng cáo

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác Steve hồi đó trẻ quá nhỉ, ôi thời gian. Nói chung hệ điều hành này là một phần lớn cho sự thành công của hôm nay.
Cho em hỏi luôn ké topic là mac có virut không ... vì em cắm mạng bên mấy máy win thì vô tư nhưng mac thì gần như mất mạng (adsl) .
Một điều nữa là em muốn cài bootcamp cho mac nhưng em không biết liệu nên chia ổ bao nhiêu là hợp lý và em có đọc trong diễn đàn thì biết muốn cài win 7 phải dùng bootcamp 3.1 nhưng khi em down về lại là file .exe nên khi cho lên mac thì không đọc được ....
cám ơn đã giúp em ....
phần lớn người dùng Mac không phải lo lắng về virus, như mình thì mình hiện không cài chương trình diệt virus nào cả ( nhưng khi Mac trở nên phổ biến hơn, hacker sẽ nhắm tới hđh này ). Máy bạn bị chậm chủ yếu là do các file index tạo ra trong quá trình sử dụng ( khắc phục được ). Việc bạn không có mạng chắc chắn là do cài đặt, hoặc lỗi hđh chứ yên tâm không phải do virus nhé . Thân
Thế mà mình mới dùng Mac được hơn 1 năm :">

Mac OS X 10.0​

Hình này hình như ko phải bản 10.0 bác Didu ơi. Bản 10.0 xấu hơn nhiều.
dav_vany
ĐẠI BÀNG
14 năm
Happy birthday Mac OS X ^^
Mình dùng Mac gần 1 năm rồi , cho đến bây giờ thì quyết định hoàn toàn chính xác, hjhj Mac OS X number one,
blacksam
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cùng hát bài Happy Birthday nào. :playfull:
dkchoi
TÍCH CỰC
14 năm
Mac có virus.
Nhưng người dùng ko nhiều như Windows nên ít bị tập trung tấn công.
Kaspersky Lab có sản phẩm cho MAC chắc cũng vì lí do đó
ncy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mừng OSX ngày lên 10 nào....! 😁
Happy Birthday Mac OS X
Mình làm đồ họa nên dùng Mac hơn hai năm rồi. Ko có gì phàn nàn về Mac cả, ngoại trừ trình duyệt safari- chú này thua hẳn Fire Fox. Trên mạng đang có chú Iantivirus bản free dùng cho Mac đó các bác. Ko biết em này hoạt động hiệu quả ko mà máy em hình như ko có con virus nào, hoặc có là em ko biết (^_^). Nói chung Mac chạy cực kì ổn định và dễ cài đặt. Giao diện trông rất cảm tình, sau này chỉ có win 7 xem ra mới có khả năng đọ lại Mac OS thôi.
minhquoc85
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mới dùng Mac được vài tháng, công nhận là đáng đồng tiền bát gạo, bảo sao toàn nó bán đắt thế
Máy nó mà rẻ thì cũng chẳng tiếc nếu dùng MAC, chỉ có điều máy nó quá đắt, đó là hạn chế lớn tới người dùng. Tôi cũng làm đồ họa, rất thích làm trên MAC nhưng không đủ điều kiện. Chúc mừng sinh nhật! Nhiều bác cuồng, nghĩ MAC là số 1, lạ thật
Máy nó mà rẻ thì cũng chẳng tiếc nếu dùng MAC, chỉ có điều máy nó quá đắt, đó là hạn chế lớn tới người dùng. Tôi cũng làm đồ họa, rất thích làm trên MAC nhưng không đủ điều kiện. Chúc mừng sinh nhật! Nhiều bác cuồng, nghĩ MAC là số 1, lạ thật
nbkpr0
TÍCH CỰC
14 năm

đợt đó Steve Jobs nhjn béo nhẩy
Mới có 10 năm mà bác SJ nhìn tàn quá :p
Người ta bị ung thư không tàn mới lạ ^^
Chúc mừng sinh nhật MAC OS X, đang dùng snow leopard trên macbook pro 😃 Mình rất khoái màn hình và track pad của MAC Book 😁
Ông SJ lúc nào cũng mặc cái áo này lên present, quần bò thì lại ko thắt lưng, nhìn buồn cười. Trước cứ tưởng mỗi Nga ngố mình làm việc cùng mới ăn mặc theo kiểu đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019