3 bước đơn giản nên làm để chuẩn bị cập nhật iOS 9 chính thức

Duy Luân
14/9/2015 22:37Phản hồi: 364
3 bước đơn giản nên làm để chuẩn bị cập nhật iOS 9 chính thức
Khuya 16/9 và sáng sớm 17/9 theo giờ Việt Nam sẽ có iOS 9 bản chính thức, và chắc hẳn anh em cũng đang rất mong chờ để được trải nghiệm hệ điều hành mới này. Nhưng khoan, trước khi update, chúng ta cần thực hiện một số việc để đảm bảo rằng khi iOS 9 phát hành thì chúng ta có thể lên ngay, ngoài ra cũng cần phải sao lưu thiết bị trọng để lỡ lúc đang cài đặt mà máy có bị gì thì chúng ta không mất đi dữ liệu quan trọng.

1. Máy bạn có nằm trong diện được update không?

iOS 9 được phát hành cho rất nhiều máy, nhưng dù sao thì bạn cũng nên kiểm tra xem trong danh sách đó có máy của mình hay không để đỡ... thất vọng. Về cơ bản thì iPhone từ 4s đến nay đều được hỗ trợ, iPad thì từ iPad 2 và iPad mini đời đầu trở đi, iPod Touch chỉ gen 5 và 6. Chi tiết hơn mời anh em xem hình bên dưới.

2. Dọn trống máy

iOS 9 có kích thước không lớn vì Apple đã nỗ lực để mang hệ điều hành này lên các thiết bị cũ với bộ nhớ hạn chế. Tuy nhiên, dù gì đi nữa thì bạn vẫn còn một khoảng dung lượng trống nhất định để việc tải về iOS 9 diễn ra trơn tru hơn. Một số thứ bạn có thể dọn dẹp bao gồm:
  • Xóa đi ảnh và video không sử dụng
  • Xóa bớt các app không dùng
  • Xóa các bản nhạc ít khi nghe
  • Nếu có chỉnh hình bằng iPhotos hay edit phim trong iMovie, đảm bảo rằng bạn xuất phim của mình ra thành file và xóa dự án trong app đi. Những dự án đó có thể chiếm đến vài GB đấy.
  • Xóa tài liệu trong các ứng dụng như Word, Excel, PowerPoint, Keynote, Pages, Numbers...
  • Với những ứng dụng tuy nhỏ nhưng bộ nhớ đệm hoặc dữ liệu tạm chiếm quá nhiều dung lượng, bạn có thể xóa chúng đi rồi cài lại. Một số app thuộc dạng này là: Facebook, Dropbox, Twitter.
Bạn có thể vào Cài đặt > Cài đặt chung > Sử dụng > Dung lượng để xem thống kê nhanh về bộ nhớ trong của máy, từ đó quyết định xem nên xóa cái nào.

Ngoài ra, bạn cũng nên xóa cache hoặc các danh sách đoạn offline đã lưu trong Safari mà không còn xài nữa. Cách thực hiện như sau: vào Cài đặt > Cài đặt chung > Sử dụng > Dung lượng > Safari. Nhấn vào nút "Sửa" ở góc trên bên phải màn hình rồi xóa dòng "Danh sách đọc ngoại tuyến" đi là xong.

3. Sao lưu mọi thứ

Bạn có thể sao lưu thủ công dữ liệu của từng app vào trong máy tính, nhưng cách nhanh hơn đó là sao lưu cả một máy luôn. Trong trường hợp xấu nhất là update bị lỗi thì khi bạn khôi phục lại máy, dữ liệu sẽ đi nguyên một "cục" đó và ngay lập tức bạn có ngay lại chiếc máy như lúc trước, với đầy đủ mọi thiết lập, file cũng như dữ liệu trong từng app. Cách backup tự động thì nhanh hơn, và bạn sẽ dùng iCloud hoặc iTunes để làm điều đó.

Dùng iCloud:
  1. Kết nối thiết bị iOS của bạn vào mạng Wi-Fi
  2. Gắm dây sạc vào cho máy
  3. Vào Cài đặt > iCloud > Sao lưu và bật dòng "Sao lưu" lên. Giờ thì bạn chỉ việc nhấn nút "Sao lưu ngay" và chờ cho máy làm phần việc còn lại.
Dùng iTunes:
  1. Kết nối máy iOS của bạn vào máy Windows hoặc Mac, chạy iTunes lên
  2. Theo mặc định, iTunes sẽ tự động đồng bộ dữ liệu với thiết bị iOS của bạn. Tuy nhiên, để cho chắc ăn thì bạn nên vào menu File > Devices > Sync.
  3. Sau khi đồng bộ xong thì tới bước sao lưu. Mặc định iTunes cũng tự làm cho bạn luôn, nhưng nếu muốn chắc thì bạn vào File > Devices > Backup.

Quảng cáo

4. Đợi update và lên

Nhắc lại, bản update sẽ được Apple phát hành chính thức vào ngày 16/9 theo giờ Mỹ, tức là tối ngày 16/9 hoặc sáng sớm 17/9 theo giờ Việt Nam. Do Apple chưa nói giờ cụ thể nên chúng không thể đổi chi tiết ra giờ Việt Nam được, nhưng trong khoảng thời gian như trên thì chắc chắn sẽ có. Bạn có thể coi trên Tinh tế, khi nào có update là bọn mình sẽ thông báo ngay, không phải lo lắng nhé.
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phacati
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng bản beta 9.1 có up được bản 9.0 chính thức kg!
@Duy Luân Hình như cũng không thể dùng bản backup của 9.1 cho 9.0?
leluan90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Duy Luân Dùng bản 6.1.3 có phải lên 8 trước rồi mới lên 9 hay lên thẳng 9 luôn vậy ad
@dangnhapmoiluc Cùng câu hỏi vs bạn. Ai trả lời giúp với
@dangha_nguyen95 Đang dùng 9 beta thì xoá cấu hình rồi lên 9 bằng ota cũng đc , ko mất dữ liệu, còn nếu về 8 thì ko dùng đc backup 9 beta nhé.
babydown
TÍCH CỰC
9 năm
Máy đã jailbreak có update đc không mọi người ???
@thecuong_87 dùng bị lỗi 1344 là sao bác, thấy trên red ngta nói 8.1.2 ko tương thik 😔
@babydown up được bạn , nhưng hình như phải reset lại từ đầu
naminh71
ĐẠI BÀNG
9 năm
@taolagi227 Ý bác là update bằng itunes thì không mất jb hả?
taolagi227
TÍCH CỰC
9 năm
@naminh71 nếu jbu thì không update bằng OTA được,còn nếu nupdate bằng intues thì chắc chắn mất jb rồi...đó là hiển nhiên mà
Chỉ mong mỗi cái Spotlight suggestion của iOS và OS X hỗ trợ Việt Nam mà không có. 😔
minhqp107
TÍCH CỰC
9 năm
@steve_jobs cái này công nhận cay cú, lúc đầu mình tưởng beta nó chưa hoàn thiện, hoá ra bị phân biệt chủng tộc :(
Mong sao là cải thiện được cái wifi, chứ mua cái máy 23tr mà bắt wifi thua cái máy lumia 925 nữa là nhục lắm, cái này là ức chế nhất.
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@mr dinh Tớ xài iphone 6 plus 128gb và Xperia Z3, tớ cóc thèm đt của thím. Ở nhà còn con Note 3 ko xài nữa. Tớ kinh doanh đt, con nào chẳng vọc qua. Cười vào mặt thím hahaha.
pmtpcmobile
ĐẠI BÀNG
9 năm
@beluxubu Xưa giờ iPhone, iPad có bắt sóng Wifi trên bán kính rộng bằng các máy chạy Android hay Lumia đâu,....
@Cuteo₫ không phải kém wf đâu bạn , wf rất mạnh nhưng ko vô mạng được , mình bị cái này rồi , ức chế ko tưởng . Tìm hiểu ra là modem wf ko tương thích chuẩn của apple , bạn reset lại tất cả là nó lại chạy phà phà . Trong trường hợp vẫn bị lỗi thì bạn phải ra bảo hành thôi.
luudan2008
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cuteo₫ Iphone đc cái nhược điểm wifi yếu hơn các dòng điện thoải khác.hình như ip 6s và 6splus khắc khục lỗi đó thì phải.
Ttdmt
TÍCH CỰC
9 năm
Hot nè, khỏi lo chuẩn bị mà lo có nên lên hay kg mod ơi
YuPin
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ko có wifi lên éo gì được!!! :mad:
Lót dép hóng. Đang phân vân xem e ip5 có nên lên 9 hay cứ giữ ở 6 cho nó độc. 😁
hykb
ĐẠI BÀNG
9 năm
@theend123 Giò này vẫn còn bác ntn. Lên mà trải nghiệm, em 4s lên đều
boomhugo
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đang dùng bản khóa mạng, up lên không biết có bị đắp chiếu không nữa hồi hộp quá
boomhugo
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hunga1cm bạn jb hay dùng sim ghép?
hunga1cm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@boomhugo sim ghép ko jb fix bằng tool bác ạ.8.4.1 thì ok hết lên 9.1 thì ko kiểm tra đc *101# thôi còn lại ngon hết
quygia2
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hunga1cm Bác xài sim ghép gì vậy? của mình ip5, T-mobile,IOS 8.1.2, đang dùng sim ghép Heicard Vc ForAll7.0X thì lên 9 có được không? Được không vậy mọi người, hay phải đổi sim ghép khác ạ?
hunga1cm
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quygia2 Của e là Heicard V bao nhiêu e cũng ko nhớ tại cũng lâu rồi lên thoải mái từ 7.1.2 đến 9.1 máy e là 5 sb
Theo kinh nguyệt cá nhân thì ko nên up bản 9.0.
các bản x.0 thường chưa ổn định. chờ lên 9.x.x vá lỗi ngon hơn.
nhất là ipad chưa có JB cho bản mới thì up chi cho bực. ipad mà ko JB thì chỉ dc mỗi cái đọc báo chơi game
@thuoclao2222 mình đang xài 9.0 GM không một lỗi lầm, có cảm giác nhanh hơn 8.4. ngon lành cành đào trên ip 4s.
@thuoclao2222 Tuỳ nhu cầu sở thích mỗi người thôi. Mình dùng mấy đời ipad chưa bao giờ Jb máy & iphone của mình 3 năm trở lại đây cũng nói không với JB luôn
@thuoclao2222 ipad cần gì JB mà kêu đọc báo chơi game?! Bản thân nó có nhiều thao tác hay rồi. JB trên ipad chỉ hack game thôi. Chơi game hack tụt mất 80% cảm xúc.
Ngày mai có rồi,hóng quá 😁
Cứ thế mà lên thôi !
Đang ở beta 1 9.1 nên đợi luôn 9.1. Bỏ qua iOS 9.
Iphone1987
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cảm nhận là ngon. Pin trâu . Mặc dù là beta 9.1
vuongquocls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Iphone1987 Buôn ma thuột à
iPhone 4S, iPad 2 lên như thường, người dùng OS khác phải ganh tị
Thang_legend
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nuhuta Tùy thôi, 4s lên 8 lag như gì ấy, thà 6.0 còn hơn
leluan90
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nuhuta Khéo mà lag lòi ra
NguyenHung75
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nuhuta Đừng tưởng bở bạn ơi,lên xong rồi bạn chỉ muốn ném cha nó máy đi thôi,chậm giật lag thôi thì đủ cả bài của bọn apple đó một cách thanh lọc máy cũ thông minh
Quý kkk
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nuhuta
Mình thì chờ người ta up xong rồi vài tuần mới up, ko thích làm chuột bạch lắm, đặc biệt là os có thâm niên lỗi khi update version mới như ios :p
Haithang7512
ĐẠI BÀNG
9 năm
@shinkt Có gì đâu, lên ngay dùng vài ngày ko thích thì về lại àh. Sợ để lâu nó khoá 8.4 lại thì ko về được thui
privatevn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ipad mini 2 lên 9.1 beta pin cực ngon.
@privatevn Của em ở 8.3 pin 14 tiếng.
diamond488
ĐẠI BÀNG
9 năm
@YoungBuffalo còn tùy vào cách sử dụng mà thím
hungyamaha83
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sai lầm khi mua bản 16gb,sử dụng bất tiện đủ điều,mỗi lần update là phải xoá bớt :mad::mad::mad:
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hungyamaha83 Up qua itunes đii thím
anhtuan_ng
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thể nào cũng có câu "máy chạy mượt hơn, pin trâu hơn" 😆
Bản nào dù lỗi tùm lum ra, hao pin kiểu gì cũng có ông nói như trên
beluxubu
TÍCH CỰC
9 năm
@silla1998 Firmware OS nào mới ra chả lỗi? Xài Nexus bao h chưa? Android mới nhất trên Nexus lỗi đầy, theo dõi forum XDA, box Nexus thì biết.

Dù Android cải tiến thế nào thì ai cũng đều công nhận iOS mượt hơn, chấp nhận sự thật đi, đừng lấp liếm ngụy biện. Há há 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019