3 cách để chạy Windows trên MacBook, iMac và hướng dẫn cài Win bằng Bootcamp

Duy Luân
18/11/2017 9:59Phản hồi: 335
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lưu ý cho anh em dùng iMac có ổ đĩa lai SSD và HDD, khi chia phân vùng để cài Win rồi sau đó muốn xoá đi để gộp chung về lại như cũ, nếu xoá không đúng cách sẽ bị mất dung lượng ổ đĩa bằng với dung lượng đã chia cho windows, nếu cố gắng khôi phục không đúng cách sẽ mất luôn tính năng ổ lai SSD và HDD của iMac, vì vậy khi thao tác anh em nên lưu ý. Mình đã bị và phải vất vả lắm mới khôi phục được ổ đĩa về lại như ban đầu. 😔
@DuongPNJ Đúng rồi bạn, vì đặc tính ổ này là ổ lai, nhưng khi cài windows thì windows chỉ dùng ổ HDD, còn MAC OS thì mới dùng SSD, nên khi vô diskuntil để xoá ổ win không đúng cách thì thì sẽ bị mất dung lượng.
@Hồ Quang Dương Mình chưa có dịp xài fusion deive. Vậy là phải gộp bằng Boot Camp Assistant luôn hay sao bạn?
@Duy Luân Đúng rồi Luân, nhưng xác xuất khi gộp bị mất là hơi cao, dù trong diskuntil vẫn thấy ổ đó, nhưng khi dùng thì không thấy, dù format ổ đó về đúng định dạng mac, và gộp vào nó có thể vẫn bị, không rõ chỗ này Apple làm có vấn đề gì, khi đã lỡ bị vậy rồi, thì phải khởi động lại MAC và vào chế độ dòng lệnh để xử lý. Hơi phức tạp chỗ này.
@Hồ Quang Dương Căng nhỉ, vậy giải pháp thế nào để ko bị mất dung lượng khi muốn ko sử dụng Win rồi gộp ổ cứng lại vậy Bạn ?
Victor Luu
TÍCH CỰC
6 năm
Tạo máy ảo và cho windows ra ổ cứng di động thôi. Năm thì mười hoạ mình mới cần đến nó.
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất hay. Mình đang dùng parallel để chạy vì thường xuyên phải đồng bộ dữ liệu giữa Mac và Win. Sau cách này biết thêm dùng Para để vào Bot cam rất tiện. Chắc tối nay về chiến luôn cho nóng!
mình thì chơi thêm e máy win để chơi game =))
meo_long9x
ĐẠI BÀNG
6 năm
macbook pro 2017 vẫn bị lỗi wifi không ổn định. Chả hiểu Apple thiết kế kiểu gì nữa...
@meo_long9x sao không đem bảo hành bạn ơi?
@meo_long9x Mac 12” 2017 cug y chang đem xa hết xài
neo.one
ĐẠI BÀNG
6 năm
@meo_long9x hồi trước con macbook pro 2015 mới mua về cũng bị thế. fix đủ cách không được. sau wipe sạch os cài mới thì hết 😁 bác thử xem
@meo_long9x xài lâu rồi bị hả bạn . mình mới mua nên thấy không bị gì cả
CÀI WIN CHO MACBOOK THÌ LÀM CMN CÁI DELL/HP CHẠY WIN BẢN QUYỀN CHO NÓ RẺ MÀ NGON
Apple chơi chiêu độc quá . Cho Win cài cho Mac mà đéch cho Win cài ios .
anhlt
CAO CẤP
6 năm
Bài này cũ quá! macbook pro 2016 trở đi cài win bằng bôotcamp bth ko nhận ổ Mac mặc dù đã cài Paragon
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
Đậu xanh, cái gia đoạn máy nó load driver cho win sau khi built qua cái usb thì lâu thôi rồi, có lúc nó đề cả gần 8 tiếng
mrHz
CAO CẤP
6 năm
@DuongPNJ Gì lâu vậy, của mình chừng hơn 1 tiếng chứ mấy
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@DuongPNJ Đấy là do nó mấy thời gian download từ máy chủ về, app bootcamp assistant ko tối ưu tốc độ download nên lâu vậy đó bác. Tốt nhất bác nên copy cái bộ driver đó cất đi, sau này cài lại win thì chạy lại cho nhanh
@DuongPNJ Mình down đống đó có mấy chục phút hà
brian@le
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có con Macbook Pro 15inch late 2011, ko biết đem ra các tiệm ở HCM thế nào cài mãi ko được bootcamp.
Đang tính thay SSD, các bác tư vấn con SSD (rẻ + used) nào tương thích tốt để dùng cả Mac và Win với.
Thanks.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangnam2121 Thay cha nó cái dvd thành ssd, còn hdd để mà lưu data, qua nhật tảo hốt cái nào cũng dc trừ cái kingston
brian@le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DuongPNJ Thay được ko bạn ? Mình inbox bạn nha.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangnam2121 Mình biết là dc chứ mình ko bán nên ko rành
MxEric
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangnam2121 2011 thì khuyên bác 1 câu chân tình là bán máy đi mua con đời mới hơn. Thực ra là cài được nhưng nhiều tiệm không làm vì khá là phiền phức và mất time kinh hồn. Lúc bootcamp nó đòi DVD của Mac, muốn vượt qua bước này phải mò mẫm các diễn đàn nc ngoài, Vn mình không có hướng dẫn cụ thể, rồi sau đó còn lằng nhằng các thứ như driver, và chia ổ. Ôi lôi thôi quá, nói túm lại là con máy của bác ngày xưa tôi mất 2 tuần chỉ để cái win.
Mò mẫm thủ thuật chia ổ mất thêm 2 3 ngày vì pro late 2011 không cho vượt qua 3 phân vùng trên cùng 1 máy tính cả phân vùng bootcamp, phải tìm cách ẩn 1 cái đi.
Nếu bác xài ssd thì phải chia lại và chạy lại cả mac. Kỳ công để đổi lại chưa được nửa năm tôi dùng đồ họa phải đóng lại chip vì quá nóng. Quá chán và bực mình tôi phải bán.
Mac là ví dụ khá điển hình cho dòng máy cao cấp nhưng bây giờ nhớ lại tôi vẫn ám ảnh cái cách o ép người dùng cực kỳ tàn nhẫn của Mac.
jerrydau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cách 1: là mua máy chạy windows ngay từ đầu 😃 giờ đã có rất nhiều máy chạy windows rất đẹp mà hiệu năng cũng cao rồi
brian@le
ĐẠI BÀNG
6 năm
@jerrydau Dùng MacOS quen mà qua Windows thì mình nghĩ bác sẽ thấy Windows kém/ bất tiện hơn MacOS rất nhiều :rolleyes:
xxTKZ
TÍCH CỰC
6 năm
@hoangnam2121 Vậy chứ từ MacOS đi cài Win làm cái Dell gì mà gọi bất tiện ? 😁
@xxTKZ Sao ko hỏi ngược là tại sao có nhìu cái thiếu hơn Win , nhưng người ta vẫn dùng Mac, đơn giản là cách trãi nghiệm thôi, dùng thử đi rồi sẽ hiểu. Người dùng Mac cũng từ Win sang chứ lạ gì.
jerrydau
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoangnam2121 em sử dụng máy làm các công việc văn phòng, từ in ấn, soạn thảo văn bản, tài liệu, sử dụng nhiều excel và word.... em đã dùng macbook air rồi nhưng sau đó lại quay về HP thôi (hiện tại vừa lòng với HP elite folio 1040 G3)
cơ bản là MacOS hỗ trợ in ấn với font chữ cho môi trường văn bản ở Việt Nam còn kém quá nên em không thể làm thân được 😁
trước cũng thích Mac lắm vì màn hình đẹp, mỏng nhẹ (dòng air) hiệu năng tốt (dòng pro) nhưng giờ nhìn sang windows các hãng ra các dòng máy cao cấp có nhiều đối thủ vượt trội lắm bác ơi :D ... em thấy windows ngày càng hoàn thiện rồi win10 dùng cũng rất tốt với nhiều ứng dụng hỗ trợ và đặc biệt là đồng bộ được với hệ thống cơ sở hạ tầng văn phòng của nước nhà
Macbook mà có cảm ứng thì ngon. Mua về vừa có Macos xài ngon vừa cài thêm đc win. quen xài máy có cảm ứng rồi, giờ xài sang máy không có cảm ứng bực không tả đc.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@Tìm Cupertino Nó ko làm cảm ứng vì nó làm ra cái touch pad mà bác
@DuongPNJ Thì biết cái touch pad ngon, nhưng vẫn quen cảm ứng trên màn hình bác ah. xài touch pad trên SF cũng ngon đâu có kém, mỗi tội nó bé quá.
fdtre
TÍCH CỰC
6 năm
@Tìm Cupertino cần j mua nấy có hết 😃 , mua thanh cảm ứng về xài
@fdtre Bạn xài thanh cảm ứng đó chưa? Chán bỏ xừ! K bằng màn hình có cảm ứng đc.
duythanh90
TÍCH CỰC
6 năm
Sau 1 thời gian chạy bootcamp để chơi game thì mình đã chuyển qua xài VMWare & bỏ game 😁
VMWare cũng khá mạnh rồi, vẫn code được VSCode, SQL Server vẫn ầm ầm :D
Nhưng cuối cùng thì vẫn nên mua 1 máy windows nữa cho nó sướng 😔
hoanggia
ĐẠI BÀNG
6 năm
cảm ơn DuyLuân đã chia sẽ
pocket
TÍCH CỰC
6 năm
Cách thứ 3 thì hiệu năng thế nào Mod?
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
Sao mod luân ko nói tới easybcd để người mới khỏi nhấn option cho mệt
@DuongPNJ Mình từng xài, bị lỗi gì đó boot không lên, nên hơi sợ và không dám giới thiệu cho anh em
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Cái hơi mệt là nếu đôi lúc mac os nó update phiên bản lên một hệ tập tin có kiểu boot mơi hơn thì nó bị lỗi nên hồi đi cài mac cho khách nó lỗi boot thì vào mac cài phien bản mới hơn của easybcd
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
cài Win song song chạy máy ảo theo cách 2 thì xài Office trên Win mượt không các bác 😃 em xài Macbook Pro 2017
@plusvn siêu mượt... Mình đang xài nè vì Excel trên Win có một số tính năng mà bên Mac không có.
plusvn
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân cái MS Office bên Mac đúng là thảm họa, mở file word nặng nặng khi lướt trang là nó kiểu trắng xóa, chờ vài giây mới hiện, Luân có bị ko ?
Thiếu một cách nữa: Cài Windows To Go vào USB hoặc HDD ngoài, khi nào cần thì cắm vào chạy, đỡ tốn ổ cứng, hiệu năng như bootcamp nếu USB tốt 😁
@vqt907 Không ngon lắm vì luộm thuộm, hiệu năng chắc chắn không thể bằng được do tốc độ truy xuất không thể đọ với SSD. Cách của bạn chữa cháy vui vẻ thôi.
Mọi người hướng dẫn mình cài mac os lên máy dell với. Máy dell mình là dell inspiron n3558.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@hungseoul Dell thì giờ cài vmware đi bạn, ram tối thiểu 8g nhé cho đỡ lag, còn lại chạy oke.
Còn nếu hackintosh sợ dell ko tương thích và lỗi driver nên bạn chọn cách down vmware 12 + patch cho nó nhận mac + file vmware đã dc cài là xong
Cách tốt nhất là mua 1 con máy chạy thuần window. Bây giờ máy ngon hơn cả mac.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019