3 cách để chạy Windows trên MacBook, iMac và hướng dẫn cài Win bằng Bootcamp

Duy Luân
18/11/2017 9:59Phản hồi: 335
335 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kurt80
TÍCH CỰC
6 năm
Cái Mac đẹp thế, chỉ nên chạy Win khi cần thôi, cứ Virtual Box mà chiến. Tạo bản sao hoặc xoá máy ảo cho đỡ mất công thực hiện trên phần cứng thật.
Cách 1 cài dùng cũng được chục năm
key có cần thiết phải mua hay khỏi cần nhỉ ? Và nếu mua la giá bao nhiêu thế mọi người ? e sử dụng bootcamp cách 1 mong anh @Duy Luân giải ngố giúp e
Cảm ơn mod đã chia sẽ.
Bạn có thể cung cấp tài liệu rõ hơn về cách cài cũng như sử dụng của phương án 3 (máy ảo chạy phân vùng của Bootcamp) giúp mình được không?
mrtran1201
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có bro nào biết cách download driver update ko? 2015 mình cài win 10 nó download nguyên bộ vào cái usb cài win. mình cài = cái win đó + bôotcamp lên thì ok.
Vừa rồi phải update win 10 Enter nên mình đã cài = 1 cái usb khác và cài lại driver + bootcamp từ cái úsb đã tạo năm 2015 nhưng nó ko nhận 1 số driver mới nhất là card màn hình.

Đã lên trang intel down nhưng nó ko ăn, ko hiểu vì sao.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@mrtran1201 Cái bộ này ko khó lấy nhưng lúc bác nào cái nó dơen về mới có.
Mà ác là lúc built usb mới nó ko cho bỏ qua bước đown driver.
Chắc có chỉ xài dc cho mấy bác mất driver cần cài lại.
princez
CAO CẤP
6 năm
Có cách nào cài bootcamp mà không cần xoá sạch các pảtition khác không
phuclun
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thanks mod. Lưu bài sau này xài
phund_54
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào cho hỏi,
Cài qua bootcamp thì bên windows để độ phân giải bao nhiêu thì hợp nhỉ, thấy chữ hơi nhỏ, Làm sao để dùng trackpad bên win như bên mac không?
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@phund_54 Lúc cài xong nếu win10 thì ctrl và roll lên hay xuống là nó nhỏ, win7 thì vào display chọn large, tuỳ máy mà chọn nhưng nếu dc cứ chon 1444 x 900 thử, trackpad vẫn dùng dc 2 ngón nhưng thao tác vuốt đủ 5 ngón hay 4 ngón đều ko dc như mac, qua win touch
pad ko có nhiều tính năng
ngvcan
ĐẠI BÀNG
6 năm
Help me, Làm sao khôi phục lại phân vùng recovery vậy các anh?
Ngày trước em tắt SIP, cài bootcamp, xoá recovery xong chia data.
Các bác cho em hỏi là có thể cài win chạy trên thẻ nhớ cắm ngoài Transcend JetDrive Lite 330 ko ạ?
Máy em mac pro 2015 ổ 128gb thôi nên muốn cài win riêng ra thẻ ngoài, vì công việc đôi khi cũng cần vài tool mà chỉ chạy trên win.
Các bác cho em xin ý kiến tham khảo với, em xin cảm ơn ạ.

@Ngo Thoi Dai không nên, USB hay thậm chí thẻ nhớ chậm lắm nha bạn
@Duy Luân cảm ơn bạn, thôi đành để thẻ nhớ làm bộ nhớ chung cho mac vs win vậy
vì mình chỉ dùng văn phòng nên cũng k tốn dung lượng .
cảm ơn các bác đã cho ý kiến tham khảo nhé
Kenny
CAO CẤP
6 năm
@Ngo Thoi Dai Bác nâng ssd 256 đi là đủ xài win ảo cho ứng dụng cơ bản rồi. Mình đag xài thấy ổn với ssd128 + hdd 500g, khuyến khích ram 8g là lợi thế
@Kenny cảm ơn bạn nhé 😃
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
đến bước chia ổ đĩa là em bị lỗi. Mấy cao nhân giúp em với.
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay nhất là cách thứ 3. Vừa cài lại xong nhưng mất 3 Ngày vừa làm vừa chỉnh. Đầu tiên là cài Win 7 không cho cài, phải copy từ driver về. Copy về không biết làm sao được, đọc mãi mới thấy bảo copy vào úsb, không biết copy thế nào mà mãi không được, hóa ra phải copy cả cái file ẩn trong driver tải về.
Sau đó cài xong win 7, thì không kết nối được bluetooth với chuột, thấy trong update của apple trong win có update bluetooth với wìfi, hớn hở up lên thì mất luôn cả bluetooth lẫn wifi, không cách nào bắt được mạng. THế là lại phải cài lại.
Rồi đến giai đoạn chạy paralell từ bootcam, mount ngon lành, đến lúc sang khởi động vào win thấy không vào được, quá hoảng. Lại phải khởi động lại bằng tay, vào mac để shutdown thử paralell thì được.
Đúng là kinh nghiệm xương máu. Tốt nhất là không nên cài thêm các phần mềm mà đụng chạm đến hệ thống của mac nếu không muốn cài lại từ đầu, Rất mất công. có thể lúc đầu chạy ngon nhưng sang hôm sau lại không chạy được nữa
@thientai_kt mình thì ko biết nh về máy tính, nhưng thấy cài bằng bootcamp dễ và tiện mà, chả cần chỉnh gì, mỗi cài thêm phần mềm là xong 😁
@Duy Luân cho hỏi, cài theo cách thứ ba xong, khi muốn tắt Windows ảo ở trong Mac đi thì làm như thế nào? Tôi phải dùng cách Force Quite mới tắt được windows đi. Bạn có thể chỉ cho tôi cách tắt đúng nhất được ko?
@PX_Cuong @duy Luan ko thay tra loi nhi?
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@PX_Cuong
Bạn xem cái này là làm dc nè
@PX_Cuong @DuongPJN, cám ơn bạn nhé
Mình cài win 10: Win10_1709_English_x64.iso khi chọn file IOS thì nó báo lỗi: "Boot Camp only supports 64-bit Windows 8 or later installation on this platform. Please use an ISO file for 64-bit Windows 8 or later installation.".
Search google mãi mà chưa có giải pháp nào khả thi, anh em nào gặp chưa giúp với 😔
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@Dochanhca bạn dùng máy ảo hay cài trực tiếp.
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cài win 7 bằng Bootcam trên con Macbook air 2013. Con chuột Bluetooth MX any2 của mình vẫn nhận trên mac bình thường, nhưng sang Win không tài nào nhận được. Nhưng win vẫn nhận con magic mouse. Có bạn nào biết cách khắc phục không?
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DuongPNJ Chuột của mình có thể kết nối với 3 thiết bị khác nhau nên không cần unpair. Lúc vào win và mac là mình dùng kết nối khác nhau nên không bị trùng bluetooth.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@thientai_kt Bạn cứ thử cách của mình 1 lần xem sao
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@DuongPNJ Haizz. Đã thử theo cách đó và không được.
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@thientai_kt Vấn đề là mình thử 2 con chuột cùi của mình thì dc. Bạn đổi chuột xem thế nào
mailam1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy em chia ổ xong restart lại máy rồi nó xanh lè như này là lỗi gì vậy Mod ơi?? Macbook pro 15" 2016 MLW72
@Duy Luân
DuongPNJ
TÍCH CỰC
6 năm
@mailam1 không thây file EFI,source win của bạn không bị lỗi chứ?
Bạn thử bỏ đĩa Win vào hoặc USB source sau đó restar chọn Repair Window xem thế nào?
quocvieth
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bạn ơi cài xong mà không có sound xin giúp cám ơn
thientai_kt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cài máy ảo paralel, khi dùng chuột không dây (mx 2 và magic mouse) sang bao giờ cũng bị trễ, Nhưng cắm chuột có dây vào thì rất nhạy, rất ngon lành. Mình dùng trên exel, word đều bị như vậy? Bạn nào có cách khắc phuc không? Mình thử cả touch pad của Mac khi dùng bên máy ảo cũng bị như vậy!
Bác @Duy Luân ơi cho em hỏi cái:
Em cài windows trên boot camp rồi. Nhưng windows lỗi. Em muốn cài lại thì phải làm sao ạ.
Do Boot camp chỉ cho cài win khi có 1 phân vùng ổ đĩa duy nhất thôi.
conan1212
TÍCH CỰC
6 năm
@minhtritran94 đút đĩa hay USB cài đặt win vào rồi khi máy đang khởi động nhấn Command + Option, chọn boot vào cái CD hay USB đó, đến buớc chọn phân vùng thì chọn phân vùng bootcamp cài bt thôi
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác nào chỉ giúp em như thế này thì em phải làm thế nào với?.

Screen Shot 2018-01-23 at 11.07.17 PM.png
@tin692 thì tải bản windows 64bit về mới cài được. mình đọc thông báo thì thấy ghi vậy.
tin692
ĐẠI BÀNG
6 năm
@officialnguyen thông báo của nó nói là chỉ hỗ trợ win 8 64 bit hoặc hơn. Nhưng hiện mình đang muốn cài win 7 64bit thôi. Ko biết có cách nào để cài ko 😔:(
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@tin692 Bạn vào Mac, chia 1 phân vùng để cài win 7 xong mượn 1 máy win tạo USB boot EFI win 7 64
Cắm USB đó vào Mac và mở máy trong lúc mở thì nhấn phím Option, bạn phải chờ 1 tí thì nó sẽ hiện cái USB để bạn cài, việc còn lại chắc bạn tự làm đc nhé.
Riêng Driver thì hơi mệt bạn vào trang Apple kiếm xem nha.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019