3 cách gỡ bỏ/xoá phần mềm khỏi macOS

26/4/2019 7:45Phản hồi: 69
3 cách gỡ bỏ/xoá phần mềm khỏi macOS
Sau một thời gian dài sử dụng thì máy tính (mà cụ thể trong bài này là máy Mac) sẽ đầy ắp những những file “rác” và những phần mềm mà chúng ta không còn dùng nữa. Mệt mỏi với việc mỗi lần mở máy lên là thấy những pop-up báo ổ cứng khởi động đã đầy hay tệ hơn là nhiều chục thông báo cập nhật của những phần mềm cả năm rồi chúng ta không đụng tới. Đây chính là lúc chúng ta cần bỏ chút thời gian ra để dọn dẹp chiếc máy Mac của mình, giúp nó nhanh hơn, nhẹ nhàng hơn và có thêm bộ nhớ trống.

Sau đây mình sẽ hướng dẫn anh em 3 cách đơn giản để gỡ bỏ cài đặt một phần mềm trên máy Mac, giúp anh em dọn dẹp máy được nhanh và dễ dàng hơn:

Cách 1:
tinhte_go_cai_dat_phan_mem_macos_1 copy.gif
  • Mở Launchpad
  • Tìm đến phần mềm muốn xoá, nhấp chuột và giữ im cho đến khi thấy phần mềm “lúc lắc”
  • Nhấp vào dấu “x” trên icon phần mềm để tiến hành xoá
  • Vào Trash và empty Trash để các file cài đặt được xoá hoàn toàn

Cách 2:

• Mở Launchpad
  • Tìm đến phần mềm muốn xoá
  • Kéo thả trực tiếp phần mềm muốn xoá vào thùng rác
  • Vào Trash và empty Trash để các file cài đặt được xoá hoàn toàn

Cách 3:
  • Mở Finder
  • Tìm đến thư mục Application
  • Tìm đến phần mềm muốn xoá, chuột phải và chọn “Move to Trash”
  • Như thường lệ, nhớ vào Trash và empty Trash để các file cài đặt được xoá hoàn toàn
Bình thường thì gỡ cài đặt một phần mềm trên máy Mac chỉ đơn giản như mình hưỡng dẫn bên trên. Tuy nhiên, có một số phần mềm như của Adobe hay Microsoft lại lưu các tập tin lẻ ở những chỗ khác nhau và chúng sẽ không được xoá đi khi chúng ta gỡ bỏ phần mềm. Vì vậy đôi khi chúng ta cần sử dụng cách khác để chắc chắn là mọi file có liên quan đến phần mềm chúng ta quyết định gỡ bỏ sẽ được xoá một cách triệt để. Hiện mình thấy có 2 cách sau:
  • Một số hãng sẽ cung cấp cho người dùng công cụ gỡ bỏ phần mềm. Người dùng sẽ tải công cụ này về máy và cho chạy để gỡ cài đặt. Trình gỡ cài đặt sẽ xoá hết những file "rác" được tạo ra từ phần mềm. Tuy nhiên số phần mềm có hỗ trợ công cụ này rất ít.
  • Cách tốt hơn nhưng sẽ tốn phí đó là cài đặt những phần mềm từ bên thứ ba như Clean My Mac hoặc AppDelete để hỗ trợ gỡ cài đặt. Các phần mềm này sẽ tự động tìm kiếm những file có liên quan đến phần mềm người dùng muốn gỡ bỏ và xoá tất cả chúng trong một cú click chuột.
Anh em hiện đang gỡ cài đặt/xoá các phần mềm trên máy Mac của mình bằng cách nào? Hãy chia sẻ vào comment bên dưới nhé.

Tham khảo: Businessinsider
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thường xuyên và chỉ xài duy nhất cách 2, vừa nhanh gọn vừa đỡ phải làm nhiều bước loằng ngoằng như bước 1 và điển hình là bước 3 :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
(0_o)
ĐẠI BÀNG
5 năm
@crazysexycool1981 c2 mình thử sao k đc ad :v ấn im nó còn k hiện cái biểu tươngj "x"
@(0_o) Bạn đọc lại cách 2 nhé: kéo & thả vô thùng rác chứ ko có biểu tượng "x" nào cả :rolleyes:
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
maclife
TÍCH CỰC
5 năm
@maclife Chủ thớt của maclife chăng?
ndmc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@maclife Trang web ưa thích của mình, thanks bác dù ko biết phải owner hay ko
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM chắc vậy rồi. Mà nếu vậy thì mình xin cảm ơn bác ý vì mình đã tải rất rất nhiều app trên đó ^^.
Sau đây là cách mình xóa ứng dụng ngoài các cách ở trên:
- Bấm vào quả táo > about this Mac > quản lý dung lượng > application > xóa ở đây (cũng giống ở trong finder 😁)
- Sử dụng thêm phần mềm OmniDiskSweeper để kiểm tra thư mục nào chiếm dung lượng (dùng quản lý dung lượng máy Mac rất tốt - máy của mình có 256GB nên phải dọn thường xuyên - cũng vì hay tải phim bluray nên tốn nhiều dung lượng nữa :D), mở thư mục chứa nó xem rồi thấy không cần thiết thì xóa nó đi. Nếu là tập tin rác của ứng dụng nào đó mình cũng xóa luôn ^^
Nksduy
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ndmc CleanMyMac có mấy trăm ngàn một năm thôi. Mua đi ủng hộ người ta chứ cứ thuốc mà làm cái gì
maclife
TÍCH CỰC
5 năm
@ndmc Chính chủ pác ạ. Đồng râm sài Mac kết bạn Facebook em chơi: http://facebook.com/maclife.vn

facebook.com

Hãy đăng nhập Facebook để bắt đầu chia sẻ và kết nối với bạn bè, gia đình và những người bạn biết.
facebook.com
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
Xin cảm ơn bạn rất nhiều
SULLEY
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm ơn nhiều, bài hữu ích... mình sẽ ko cần phải cài mới macos nữa
Dạo gần đây mình có gặp một số vấn đề khi chơi nhạc trên iTunes. Mình rất thích nghe nhạc chất lượng cao nên hay tải các bài hát trên internet dưới định dạng .m4a (500kbps), thì sau khi lên macOS Mojave thì một số bài hát không thể phát được mặc dù trước đó vẫn phát những bài này như bình thường. Như trong hình thì bài nào hiện được thời gian thì phát được, còn hiện ngay khung thời gian 789:5 là xem như đứt con chuột 😔
Hy vọng mọi người có kinh nghiệm chia sẻ để mình fix lỗi này nhé tại vì mình hay dùng Macbook nghe nhạc lắm ạ.
Xin lỗi bạn chủ bài này vì mình không post bài lên diễn đàn được
Ảnh chụp Màn hình 2019-04-27 lúc 23.11.29.png
hothinh_271
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iolna Cảm ơn bạn
Nhưng cách này mònh đã thử qua cả trên mac os và win rồi
Đều k đc
hothinh_271
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Toni. Tung Bạn lập riêng một topik chủ để này đi
Để msnmg tìm cách sửa xem sao
Có gì add mình vào với nhé
hothinh_271
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nh0kluatjh Cảm giác apple lỗi vặt ác quá hay sao ấy
Chấp nhận lỗi để có 1 hdh mượt và nhanh v
Hic 😔
Nomadman
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Toni. Tung sau khi update mình cũng không mở được một số bài bằng iTunes, chắc lỗi rồi
App cleaner hoặc clean my mac là lựa chọn của tôi
dbt123
CAO CẤP
5 năm
có nhiều app dùng 3 cách trên không được, mình phải dùng terminal đến remove luôn cả folder
@dbt123 Bác gỡ app nào mà kinh thế?
Window user vào đọc chơi :v
hnt.n007
TÍCH CỰC
5 năm
@Phuongkak Vào đọc cmt chơi
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nhờ ae chỉ cách xoá 2 thằng ngáo này. Đã thử 2 cách nó đều k hiện chữ “x” và cũng k cho kéo thả vào thùng rác. Cách 3 thì vào phần App không có hiện luôn. Hic
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ky Loki Dùng thử Clean my mac xem sao bro.
@Ky Loki Thử dùng AppDelete xem bạn!
npdong1994
TÍCH CỰC
5 năm
@Ky Loki Đây hẳn là shortcut của ứng dụng nào đó tạo ra.
iolna
TÍCH CỰC
5 năm
@Ky Loki Hình như bác ghiền game quá, tải file .exe về rồi dùng Wine để chạy file .exe đúng không ạ? :rolleyes:
Xóa cái app Wine hoặt Bottle hoặc Qualzt gì đó là đẹp bác nhé 😁
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
5 năm
@iolna Mía tính chơi vltk 2 😆 ôn lại tuổi thơ..ai dè mém đập cái máy luôn 😃). Tks ae để mình thử
Ruiz
CAO CẤP
5 năm
Cách gỡ bỏ phần mềm trên Mac cũng đẳng cấp và sang hơn hẳn window, đúng là luôn quan tâm đến người dùng đến từng chi tiết nhỏ
kphong31
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình đang bị dính của Microsoft Office. Hôm bữa cài vô xài thử, xong gỡ ra. Nay lúc nào mở máy lên cũng báo là Microsoft Office cần update hết. Không biết sao để gỡ ra triệt để 😔
@kphong31 Bạn cài lại microsoft office. Cài thêm AppDelete rồi dùng AppDelete để xoá.
@kphong31 Microsoft nó có hướng dẫn mà. Google cái nhẹ nhẹ là nó ra chứ có gì đâu mà phải than phiền.
https://support.office.com/en-gb/article/uninstall-office-for-mac-eefa1199-5b58-43af-8a3d-b73dc1a8cae3

Uninstall Office for Mac - Microsoft Support

Need to uninstall Office for Mac? It's quick and easy. Just follow these simple steps.
support.microsoft.com
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
haha còn 1 cách nữa. vào mục application trên Dock rồi kéo nó thẳng vào thùng rác ^^
thangloi
TÍCH CỰC
5 năm
...............
Justtin91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn chủ thớt đã chia sẻ.
Mình xài CleanMyMac.
3 cách trên vẫn còn chưa sạch data, chỉ là xóa đúng app thôi. Tôi vẫn hay dùng CleanMyMac
Dùng cách 4 cho sạch hơn, dù có mất nhiều công đoạn hơn chút
Thao tác kéo mọi thứ từ nơi này đến nơi khác, mình rất thích kiểu này và hay dùng cách 2
DarkCross
ĐẠI BÀNG
5 năm
Vấn đề này hồi xưa Mac OS đã gặp rất nhiều lần. Là do lỗi convert codec không tương thích, độ dài file .m4a bị tăng ảo lên 789.56.13 ( mình ko nhớ rõ lắm). Đa số là do converter dùng phần mềm nero version cũ (1.3, 1.4) convert chuyển đuôi .m4a gây ra. Khả năng đợt update mới sẽ sửa. Nếu muốn tự sửa thì bạn dùng phần mềm convert lại file .m4a là dc. Thân

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019