3 Điều cần biết về Bằng lái Quốc Tế - chỉ có giá trị khi đi kèm Bằng trong nước,...

chuyengiaphaxe
23/3/2018 1:18Phản hồi: 280
280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngọc Ben
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng là Tinh Tế, lối hành văn dở tệ. Chỉ chăm chăm câu war ăn tiền Ads. Khốn nạn !
Tóm lại là thằng csgt ngu người!trong clip rõ ràng là thằng tài xế cung cấp đầy đủ GPLXQT và GPLX của Đức mà nó vẫn bảo là GPLXQT ko có giá trị ở VN.ko hiểu nó học luật ở đâu(nghi vấn dùng vnđ để hack vào CA).Tao nghĩ trước vụ này ko có mấy thằng csgt biết cái công ước Viena j đó đâu,nhưng sau phốt này cha con nó chắc sẽ được phổ cập rồi.
thế thì lấy bằng lái qt về chùi đýt là vừa
v thì đi đâu đem bằng lái ở đó đi.chứ mang chi 2 bằng lái lằng nhằng.khi đã có bằng lái vn rồi thì mang chi bằng lái quốc tế hoặc ngược lại 😃
datmacom
TÍCH CỰC
6 năm
Có bằng trong nước thì cần đếch gì bằng quốc tế nữa
Cũng đoạn đường này. Có cu em nó chạy xe tải 1tấn, chạy tốc độ 71km/h tại làn xe hỗn hợp cho phép xe tải chạy 60km/h và xe con 80km/h. Giải thích với mấy ảnh là xe em tải trọng 1 tấn, được tính là xe con. Mấy ảnh trả lời là chỉ áp dụng ở quốc lộ 1, nói cứ ký biên bản rồi có gì khiếu kiện. Cu em kg để ý mấy ảnh ghi lỗi " chạy quá tốc độ từ 10 đén 20 km theo quy định " mà ký vào, giờ hỏi các cao nhân có kiện được không,?
phamthaitl
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bạn cho mình hỏi. Mình là người Việt Nam! Nhưng sống tại đức. Vẫn hộ chiếu Việt Nam! Có bằng lái ở đức và bằng quốc tế tại đức cấp. Vậy mình về Việt Nam! Có lái được không.
HiiamGhost
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamthaitl với luật VN hiện tại lái thoải mái bạn nhé. nhớ mang cả 2 cái cùng lúc
TrauDat73
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phamthaitl Theo ngữ nghĩa của Luật thì lái được. Nhưng ra đường nếu đen gặp nhóm CSGT chưa cập nhật kịp thông tin thì có thể vẫn rách việc. Tốt nhất là in cả đoạn Luật GT liên quan và công ước về bằng Viena kẹp cùng làm dẫn chứng nếu cần.
Quan trọng nhất là thái độ xử lý bình tĩnh thôi. Nhiều ông thấy mình đúng thì vênh mặt lên, chỉ trỏ CSGT với thái độ thách thức. Thực tế CSGT thường khó tiếp thu cái sai của họ vì quen nạt lái xe rồi, đặc biệt là lái tải, lái đường dài.
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TrauDat73 Bởi vậy họ chỉ thổi xe con khi họ Biết họ đúng( 100lần có 1 lần họ sai và 1 anh đúng sẽ cho ra cái clip gọi là :xxx bắt láo phải xin lỗi) còn lại xe tải thì thổi như con nít tập thổi còi, vì xe tải thì thằng nào chả sai, vì không sai ko phải xe tải
Lắm ông hiểu sai cmnr.
Cũng vì cái từ "trong nước" đọc theo bối cảnh nào. Người Vn đọc có thể nhầm thành : một bằng QT và 1 bằng Vn khi lái xe ở HN.
Vd thằng từ Úc sang Vn thì nó cần có bằng Úc + bằng QT để được lái xe ở Vn. Chứ nó có bằng Vn thì cần quái gì bằng khác
vicki_iphone
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nghe đâu trung cẩu lái xe vào Việt Nam 180km cũng đâu có giấy lộn nào 😃. Ôiiii
hoaian2512
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cố làm cho rườm rà. hhizz
Xem clip trên buồn cười vãi. Hjj thi làm sao..thì làm sao...làm sao.. làm sao.. anh uynh tôi đi ..hahhaa.. csgt gj ma như mấy ba ban rau ngoài chợ ko biêt
duongtvk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hay quá nhỉ, đúng là không biết thì hỏi, thank các bác mở mang kiến thức cho e...
tuanboxit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dạo này tinh tế có 2 bài về giao thông đọc thấy thật đã.biết đc nhiều người có trình độ rất cao siêu, ngồi sau bàn phím thế này không biết lúc tranh luận đối mặt sẽ thế nào 😃
lên mạng thấy anh em chửi hăng thấy mẹ 😆)))
alex.hn
CAO CẤP
6 năm
Có bài viết này đúng là đáp ứng được những thắc mắc do một số sự kiện liên quan đến bằng lái gần đây.
Nói chung các bạn nên hiểu: Quốc thì có quốc pháp - gia thì có gia quy. Các tổ chức quốc tế họ cũng rất hiểu vấn đề này. Ngoài những tiêu chuẩn chung thì kiểu gì yếu tố đặc thù địa phương (thổ nhưỡng,khí hậu,xã hội học) là không thể bỏ qua.
phép vua thua lệ làng 😃
trungeft
ĐẠI BÀNG
6 năm
cãi đi cãi lại, cuối cùng cảnh sát thắng. mà trong clip thấy ông kia cãi cùn lắm
metronome
TÍCH CỰC
6 năm
@trungeft Có bao giờ thấy no thua đâu.
phải có bằng trong nc mới đc làm bằng quốc tế thì cầm bằng quốc tế thì coi như là ok rồi... Giống kiểu ra phường làm thủ tục phải mang cả hộ khẩu vs cmnd... trong khi chỉ cần mang cmnd là đc rồi.. khác éo gì tốt nghiệp đại học rồi vẫn phải cầm theo bằng cấp 1, 2,3 nhé... Đúng là hành là chính..
cottagedecor
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi đến chịu với trình độ tiếng Anh của nhiều bác.

Citizenship là quốc tich không phải nơi tạm trú nhé. Ví dụ ông người Đức chỉ cần có bằng Đức và giấy lái quốc tế là lái được ở các nước có cho phép sử dụng bằng lái quốc tế.

Mở passport ra xem ghi quốc tịch gì thì cần bằng lái của nước đó là ổn. Không phải là đến nước nào ở thì cần có bằng nước đó đâu. Nhiều bác copy phần tiếng Anh xong tự dịch ra tiếng Việt đọc mà muốn té ghế luôn.
ngotri_thien
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mỹ có tham gia hiệp ước 1968 không mấy bác? Giả sử mình cầm bằng ở Mỹ về với bằng quốc tế thì mấy ông Việt Nam có cho chạy không? Mình cư trú ở Mỹ nhưng quốc tịch VN.
Riêng cái anh VK Đức trong clip cũng rất là ra vẻ. Ở Mỹ cảnh sát mà thổi vào là tay nó nhăm nhe cây súng rồi. Còn người bị thổi hai tay đặt lên vô lăng và nó hỏi gì trả lời đó. Nó thích phạt gì thì đóng phạt sau. Nếu mình đúng mình thưa nó thì có toà giải quyết. Ở VN bị gọi vào thì coi như xui nhưng nếu có "lúa" thì cho qua.
cottagedecor
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ngotri_thien Mỹ tham gia Geneva Convention từ 1949 nhưng vẫn không được nha bác. Nếu bác có green card , driving license rồi đổi international driving permit thì nếu quốc tịch Việt Nam vẫn phải có bằng lái Việt Nam nhé, vì nếu không thì cũng bị coi invalid.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019