[Có thể bạn chưa biết] Có gì đó đang trôi nổi trong mắt?

BaroTo
16/11/2019 19:38Phản hồi: 88
[Có thể bạn chưa biết] Có gì đó đang trôi nổi trong mắt?
Bạn đã bao giờ thấy có gì đó đang bơi trong tầm nhìn của mình chưa? Nó trông như một con sâu hay một giọt nước trong suốt, và khi bạn định cố gắng nhìn gần hơn nó lại biến mất, và chỉ xuất hiện lại khi bạn dời mắt đi.

Hiện tượng "phù du"

Những gì bạn thấy là một hiện tượng phổ biến với tên khoa học là "Muscae volitantes" hay còn được gọi bằng nhiều cai tên khác như "ruồi bay", “phù du”, "thể nổi" và đương nhiên chúng khá khó chịu, nhưng thực ra không phải sâu bọ hay vật thể ngoại lai gì cả. Thực chất, chúng có thể là một mảnh mô, tế bào hồng cầu hay một đám protein tồn tại trong cầu mắt của bạn, chúng là những vật thể nhỏ xíu đổ bóng lên võng mạc, nơi cảm nhận ánh sáng trong mắt chúng ta.

giphy (1).gif

Vì chúng lơ lửng trên dịch thủy tinh thể (chất dịch giống như gel lấp đầy bên trong mắt), chúng trôi nổi theo chuyển động của mắt và dội lại một chút khi mắt ta dừng lại. Phù du gần như rất khó nhận biết, chúng trở nên rõ ràng hơn khi ở càng gần võng mạc, cũng giống như đưa tay bạn đến gần mặt bàn hơn khi che ánh sáng sẽ tạo ra một cái bóng rõ ràng hơn.

giphy (2).gif

Và phù du đặc biệt dễ nhận ra khi bạn nhìn vào một bề mặt sáng đồng màu, như màn hình, tuyết hay bầu trời trong. Ánh sáng càng mạnh, đồng tử càng co lại. Nó tạo ra hiệu ứng giống như thay thế ánh sáng khuếch tán. bằng một bóng đèn sợi đốt, bóng sẽ trở nên rõ ràng hơn.

giphy (3).gif

Hiện tượng "chớp sáng"

Có một hiện tượng thị giác khác có vẻ tương tự với phù du, nhưng thực chất thì không hề liên quan. Nếu bạn đã thấy những đốm sáng nhỏ bay qua bay lại khi nhìn vào bầu trời xanh, bạn đang thấy một hiện tượng gọi là "chớp sáng". Ở đây, bạn không bóng đổ, mà là những thấu kính di chuyển để lại ánh sáng lên võng mạc.

giphy (4).gif

Những thấu kính này thực ra là những tế bào bạch cầu di chuyển qua các mao mạch trên bề mặt võng mạc. Những bạch cầu này có thể lớn đến mức gần lấp kín mao mạch. Vì những bạch cầu có độ trong suốt với ánh sáng xanh cao hơn các hồng cầu, nên chúng ta thấy một đốm sáng di chuyển theo đường mao mạch. Dưới điều kiện quan sát lý tưởng, bạn còn thấy cả một cái đuôi tối đằng sau đốm trắng, đó là các tế bào hồng cầu bị dồn lại phía sau bạch cầu.

giphy (5).gif

Trong khi mắt tất cả mọi người diễn ra hiện tượng này, số lượng và thể loại cũng rất đa dạng. Trong trường hợp phù du, chúng ta thường không để ý vì bộ não đã học cách để phớt lờ nó. Tuy nhiên, số lượng hay kích thước lớn bất thường ảnh hưởng tới thị giác có thể là dấu hiệu của một bệnh nghiêm trọng cần được điều trị y tế ngay.

Nguồn: TED-Ed

Quảng cáo

88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

oldman20
TÍCH CỰC
4 năm
trc tưởng mình có khả năng nhìn thấy vi trùng hay ufo với cái hiện tượng này 😆. Thanks bạn!
pxduongit
ĐẠI BÀNG
4 năm
@oldman20 Cùng ý kiến 😃))
toolkit
CAO CẤP
4 năm
Thông tin thú vị, vẫn còn nhiều bí ẩn về ánh sáng
ĐOm đóm mắt nhé các bạn
Mr.Chai Lọ
ĐẠI BÀNG
4 năm
@miliketnoodle khi bị oánh sẽ ra đom đóm mắt
Đã từng nghiên cứu và cảm thấy thú vị
Mr.Chai Lọ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đom đóm mắt là có thật
Cái này gọi là eye floaters, mình bị hơn 11 năm rồi, ngày càng nặng, khó chịu lắm
@harry.pham16 khám đúng chỗ và phải nhỏ giãn đồng tử khám mới được đó bác
@phamhuyhoang21687 Hồi ở VN đi bệnh viện mắt thành phố ở quận 3, qua Mỹ đi khám bác sỹ mắt bên đây nữa
hienlanh
TÍCH CỰC
4 năm
@harry.pham16 Mình cũng bị, ko trị được. Bực mình lắm.
@harry.pham16 Mình cũng có bị vụ này nhưng lâu lâu mới gặp. Bạn harry.pham16 đen thế. Hy vọng sau này sẽ đỡ chứ bị mấy vật giống trùng che tầm nhìn cũng bất tiện.
hình như tôi có thấy đăng qua rồi trên trang Tinh Tế nầy.
@Kilo Victor Đúng vậy
@Kilo Victor Nó là dejavu, 1 hiện tượng tiến hoá của cái này
Déjà vu khác hoàn toàn nhé, nó đại loại là khi bản có cảm giác quen thuộc 1 sự vật hoặc hành động nào đó giống như đã trải qua, trong mơ chẳng hạn, bạn google thì biết
knonlylove
TÍCH CỰC
4 năm
@Kilo Victor mình cũng nói y chang bạn 😆
Đây là lần thứ 3 mình thấy bài viết về chủ đề này trên trang chủ@@
@utthiccongnghe92 bạn ko nhầm đâu vì thực sự là như vậy 😁
@nightwish47 Vậy tức là nếu tôi nhìn thấy lần đầu thì tôi nhầm hả bác..
@adagioleonard bài này mấy tháng trước đã lên trang chủ rồi và giờ lại đăng lại thôi bác. Có thể lúc đó bác ko coi 😁
t_u___n_g
ĐẠI BÀNG
4 năm
@utthiccongnghe92 Chuẩn
Nino_Jen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@utthiccongnghe92 Hèn chi thấy quen quen!
ted-ed nó có việt sub mà, lên coi thẳng cho rồi, viết một bài đăng đi đăng lại chi mà còn không đầy đủ.
bài này trên tinhte có rồi. trên TED Edx ra cách đây lâu lắm rồi. klq nhưng ai thích khám phá thì subscrible kênh của Ted Edx rất bổ ích.
Bụi sensor à. 😆
Syter
TÍCH CỰC
4 năm
Lens bị mốc rễ tre, chứ bụi nó tròn cơ
Quietman85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Điều tự thắc mắc từ hơn 30 năm đến hôm nay đã được giải đáp .
fuyin
TÍCH CỰC
4 năm
Dời mắt
Trước coi doremon thấy mấy nhân vật mà đụng đầu vô đâu là thấy sao bay tứ tung, sau này cũng bị đụng đầu ko thấy sao mà thấy đom đóm ko 😁
Hiện tượng thứ nhất tôi nghĩ là do có dị vật phía trước của mắt. Bởi mỗi lần chớp mắt nó lại có hình khác và hay xuất hiện sau khi...khóc ~😆
dungngo86
TÍCH CỰC
4 năm
Trước hay bị giờ chả thấy nữa
công nhân lau kính
Giáo Vũ
TÍCH CỰC
4 năm
Ừm, chả hiểu sao lúc bị bệnh sốt này nọ lại hay thấy cái này, bình thường thì ko
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@Giáo Vũ Đeo kính vào, kính có dính vài giọt nước ngẫu nhiên đâu đó. Xoay đầu nhìn giọt nước, xung quanh, nơi có ánh sáng, bạn sẽ tìm được góc nào đó thấy được cảnh này trên những giọt nước kia
hieunhi
TÍCH CỰC
4 năm
Tất nhiên là có rồi... cứ dòm theo nó thì nó cứ trôi trôi đi tiếp... Thằng em mình gọi nó là “con vi khuẩn” 😃
quangliem258
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieunhi cư tưởng có siêu năng lực chứ ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019