4 điểm thích và 3 điểm không thích ở Pixel 3A XL

Duy Luân
15/9/2019 6:34Phản hồi: 114
4 điểm thích và 3 điểm không thích ở Pixel 3A XL
Bữa giờ mình được trải nghiệm Pixel 3A XL, có vài thứ muốn chia sẻ với anh em. Anh em nào đang dự tính mua thì tham khảo nhé. Ở Việt Nam thì hơi khó mua, anh em có thể mua máy xách tay hoặc máy cũ trên nhattao.com. Giá cho Pixel 3A XL hàng second hand hiện tại khoảng 9-10 triệu đồng, còn Pixel 3A thì dễ chịu hơn, tầm 7-8 triệu tùy ngoại hình máy.

Hiệu năng rất mượt

Giống như mọi chiếc điện thoại Pixel / Nexus, trải nghiệm mượt mà là thứ bạn cảm nhận rõ ràng, khác biệt so với các thiết bị cùng tầm giá, cùng cấu hình đến từ những hãng khác. Pixel 3A XL sẽ không làm bạn thất vọng đâu, nó chạy cái gì cũng nhanh và gọn gàng hết. Trong suốt 1 tuần rưỡi dùng chiếc 3A XL mình gần như quên mất là mình chỉ đang xài một con điện thoại tầm trung luôn.

Tất nhiên nếu bạn so Pixel 3A XL với Pixel 3 thì sẽ không bằng rồi, thỉnh thoảng bạn sẽ thấy việc mở app có hơi chậm hơn một tẹo và thao tác vuốt của Android 10 không được mượt, nhưng cái này hiếm khi xuất hiện và cũng không ảnh hưởng nhiều tới việc sử dụng bình thường nên mình chấp nhận được.

Chụp ảnh tốt

Nói về Pixel thì tất nhiên phải nói về khả năng chụp ảnh bá đạo của nó dùng phần cứng camera chẳng có gì gọi là quá nổi bật hay mạnh mẽ. Mình thích cách mà Pixel 3A XL lên chi tiết, rất rõ ràng, và cách nó xử lý các cảnh cần HDR cũng tốt lắm. Khả năng xóa phông của Pixel 3A XL cũng tốt, và đừng quên chế độ chụp đêm cực kì bá đạo của ứng dụng Google Camera sử dụng AI để làm cho ảnh sáng hơn đẹp hơn mà không bị bệt.

Anh em có thể xem rất nhiều hình chụp bởi Camera Tinh tế bằng Pixel 3A XL trong bài này nhé. Camera của Pixel 3A XL có thể xem là nằm trong TOP tầm giá 10-11 triệu của nó.

Được update lên phiên bản mới Android sớm

Đây là đặc quyền dành riêng cho những ai đang dùng điện thoại Pixel. Làm gì làm, bạn luôn là được nâng cấp lên bản Android mới đầu tiên và thưởng thức trọn vẹn mọi chức năng mới mà Google giới thiệu. Pixel 3A XL rất phù hợp cho những anh em nào thích vọc, thích trải nghiệm những cái mới nhất hiện đại nhất.

Trải nghiệm Android gốc

Không phải ai cũng thích Android gốc, mình thấy nhiều anh em không thích Android gốc vì nhìn đơn điệu. Nhưng với mình thì Android gốc mới là cái dễ xài nhất và đơn giản nhất, các hãng khác tùy biến lại thường chỉ làm vấn đề thêm phức tạp. Android gốc nó cũng y chang như iOS và độ dễ dùng, dễ tiếp cận thông tin cũng tương đương nhau luôn. Bạn sẽ không phải thấy các giao diện lòe loẹt, không phải nhìn vào đống settings rối rắm như các loại giao diện tùy biến, và cũng không phải xem các hiệu ứng quá đà.

Về nhược điểm của Pixel 3A XL

1. Màn hình xấu: màn hình nhìn chán quá, mức độ phản xạ cũng nhiều nên dùng dưới nguồn sáng mạnh hơi khó chịu chút.

Quảng cáo

2. Thiết kế nhựa rẻ tiền. Mặc dù con Pixel 3 cũng làm từ nhựa nhưng cầm lên rất thích, còn Pixel 3A XL thì cầm không phê, cảm thấy cứ kém sang thế nào ấy, có lẽ là do những đường hoàn thiện, đường tiếp giáp giữa mặt kính với khung nhựa không được làm kĩ như Pixel 3.

3. Không có unlock gương mặt. Việc phải đưa ngón tay ra phía sau lưng máy để unlock giờ khá là khó chịu, nhất là khi mình đã quen với việc unlock Face ID của iPhone và unlock bằng cảm biến vân tay trong màn hình của những chiếc smartphone Android hiện đại. Hiện tại mình tắt luôn cảm biến vân tay trên Pixel 3A XL rồi.
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giờ mà thiết kế vân tay toàn màn hình thì ngon, chứ còn đặt vân tay ra sau lưng thì lỗi mốt quá rồi! Mình ko khoái Face ID trên iPhone cho lắm, cơ bản vẫn khoái Touch ID vì chủ động hơn trong việc mở khóa màn hình, ko biết sau này thế nào nhưng hy vọng công nghệ mở khóa toàn màn hình sẽ sớm xuất hiện ALnewyear.gif
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@iPhonecafe Thú thiệt, mình xài công nghệ mở vân tay ở mặt lưng trên Nova 3i cả năm qua nhưng ko khoái mặc dù thực tế có vẻ hợp lý khi thiết kế ở vị trí đó nhưng cái cảm giác ko thoải mái bằng việc đặt ở phía trước ở ngay nút ngón cái như iPhone hoặc K2 Cua (7).gif
@crazysexycool1981 mỗi người lại có thói quen dùng khác nhau
mình dùng cả 2 loại vân tay trên
và thường là bị quen với cách đặt ngón tay ra sau hơn
vì thực tế vân tay ở nút home chỉ phù hợp với các máy có kích thước nhỏ như ip7 hoặc 8, nếu dùng bản plus thì to và nặng, tư thế cầm 1 tay và với ngón tay cái xuống dưới nút home để mở khóa sẽ khó hơn
cái nào cũng có ưu và nhược của nó
về phần mình thì thích màn to full view, và dùng vân tay mặt lưng
@crazysexycool1981 Ko cần vân tay như X/S/Max là mình thấy tiện hơn cả. Mong là Apple nó đừng mất công cho vân tay xuống màn hình làm gì
Kelvin1992
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Toàn màn hình, vậy làm sao cầm điện thoại lên mà ko phải mở khoá ?!?!
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Hàng của Google có khác, từ phần cứng đến phần mềm đều được trau chuốt kĩ lưỡng
@crazysexycool1981 xem lai đi nào...
@TsanHoang Còn ảnh ở trên hỏi có lắp đèn ko thì mình nói rõ chính kiến rồi đấy thây, ko biết nên phản đối hay đồng ý, chả nhẽ là sai hay có vấn đề gì bất thường trong comment đó? Gấu trúc (45).gif

@crazysexycool1981 bác cần hiểu một câu hỏi cho rõ ràng
Một thí dụ
- a = đúng (có )
- b = sai Không)
- c = đúng cả 2
- d = sai cả 2
trong khi họ chỉ cần có 2 sự lựa chọn thôi ạ.
Ban trả lời không sai nhưng nguòi ta không cần những câu " huề vốn" như vậy...
khi nào nguòi ta hỏi bạn là Nam hay Nữ thì bạn có thể trả lời " tôi là BD" nếu bạn nghĩ là bạn đúng giới tính....
YABO
TÍCH CỰC
5 năm
@TsanHoang Chặn hắn luôn đi ông, vô đây toàn cmt nhảm, dưới cmt lúc nào cũng thêm cái chữ kí, ảnh hoạt hình, già đầu mà y như trẩu vậy.

Mình chặn hắn lâu rồi.
Hy vọng vào pixel 4.
Mua pixel chỉ vì update thôi :p
Hoy nghỉ đi, thà bỏ 8,5tr mua con pixel 3 bản 64GB
ủa mà sao ko thấy chỗ nào bán pixel 3 bản 128GB nhỉ ? 3 thôi chứ méo có 3 XL thị nở nha 😁
xuboom2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Toàn hàng sách tay thôi
MoNoJi
CAO CẤP
5 năm
@ThietKeWebChuyen-Com pixel 3 chấp nửa ngày pin đú ko lại 3a XL nhé 😃 cơ bắp mạnh mà sinh lý yếu cũng thua thôi 😃
@maidng rich vãi man @@ Mua con đó xác định hết bh mà hong là coi như bỏ :D k có đồ mà thay đâu =))
Vào tinhte mà hỏi mua máy nào toàn thấy recommend max tầm luôn @@ chơi vãi :"D
@Đạt Phít Một Do không biết chỗ thay chứ không phải không có chỗ thay 😆
Rất tiếc ở Việt Nam sản phẩm không được phổ biến như iPhone nên chưa được trải nghiệm, nhưng vỏ nhựa, vân tay sau lưng thì thực sự đã lỗi thời.
vienanh288
TÍCH CỰC
5 năm
Cái màn hình là cái dùng nhiều nhất mà lại hiển thị xấu thì thoii em xin phép comen cái xong lượn
@vienanh288 Đt giờ phân biệt giữa sịn với trung chủ yếu qua cái màn. Con nào màn đẹp chắc chắn đắt chứ chả con nào rẻ mà màn đẹp. Rẻ chip khỏe chứ màn chưa chắc
làm nhớ tới con nexus 4 và nexus 7, ngày xưa con nexus 7 là lựa chọn cho những người có nhu cầu giải trí mà không tốn nhiều tiền như ipad. Hiệu năng mượt mà chứ kh như đám android tầm trung bây h, chip thì mediatek, ram thì 1.5gb tục vđ
@phucnguyen4596 Nexus 7 thì được 2 năm thôi nha, sau đó là giật lag các kiểu mặc dù được update liên tục. Với hồi đó Asus nó hoàn thiện chán vê lờ :rolleyes:
Gom tiền xúc px3 thôi
k bán chính hãng ở vn,toàn hàng xách tay với hiếm phụ kiện thay thế nữa
@darkknight96 Chơi hàng độc thì chúng ta phải chấp nhận thôi.
Máy thì xấu vãi hàng, đúng là xấu xúc phạm người nhìn, không có chút xíu nào gọi là có tính thẩm mỹ trên cái pixel này hết.
woodhead
ĐẠI BÀNG
5 năm
rất thích bài viết của mod duy luân.thanks mod.
ps: khi nào mod chán để rẻ lại cho mình nha. hí hí
mấy con này chắc phải giữ máy kĩ lắm thì mới ngon được chứ nhựa thế kia mà dùng phá thì ba bữa nó nát bươm 😁
@caocaolatre199x Nhựa nó là nhựa poli bạn ạ, ko phải nhựa abs thường đâu, chất liệu nhựa giống dòng Lumia của No ngày ý xưa ý, dùng đến khi vứt cái máy đi nhựa vẫn ko ố nhé.
@[}{]oang [}{]a Vẫn còn giữ 1 con lumia đây. Nó không ố thật. Nhưng xước sẹo thì vẫn như nhựa thường thôi.
@caocaolatre199x Xước dùng kính còn ghê hơn. Vì dơ dưới ánh sáng là nhìn rõ. Kim loại thì sợ bong tróc màu
Khó mua phết, chạy đc 2 sim cũng hay rồi :rolleyes:.
namdq123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ad mà vẫn đưa ra đánh giá thiếu thiếu thế nhỉ:
1. Về Pin con pixel 3a xl ăn đứt các con pixel khác.
2. Về esim con 3a xl phiên bản mới có khả năng add được esim còn 3xl chắc chắn là không add được rồi
3. Giá của nó so với pixel 3 xl cũng dễ chịu hơn nhiều còn cảm biến vân tay thì tất cả pixel đều cùi như nhau
@namdq123 Đâu phải review đâu 😁 từ từ
Dùng tận tuần rưỡi mà bảo vân tay sau lưng khó chịu á? Thà bảo nó xấu thì được.
@Đatcỏ114 Mình dùng liên tục được tầm 1 tuần. Vân tay sau lưng giờ cùi lắm. Cùi thì mình nói cùi thôi, bạn thấy hay nhưng sao ép mình theo ý bạn được.
infogated
TÍCH CỰC
5 năm
@Duy Luân Vừa cùi vừa lỗi thời 😆)),
Trantuanksa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Đatcỏ114 nó chả không lỗi thời. giờ may ra mấy con tầm trung vs giá rẻ nó mới để vân tay ở mặt lưng, còn mấy con cao cấp để mặt lưng thì có mà ăn chửi.
@Trantuanksa Thứ đang nói là vấn đề sử dụng thôi, chứ xấu thì ai chả biết. À nói thêm là năm nay mới bỏ vân tay ở lưng chứ năm ngoái, cụ thể là thời điểm con máy này ra mắt, ngoài iphone ra flagship nào chả dùng vân tay ở lưng.
Mình có order và dùng thử Pixel 3a, trải nghiệm được 3 ngày thì mình return. Cũng những ưu và khuyết như trên, có lẽ cứ tiếp tục dùng iOs thôi 😃
giá vẫn cao, hài lòng với nokia 81
traisau_ht
TÍCH CỰC
5 năm
Con này dùng để trải nghiệm phần mềm thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119