4 ngày với Lumia 950 XL: tình yêu trở lại

Duy Luân
10/12/2015 11:14Phản hồi: 275
4 ngày với Lumia 950 XL: tình yêu trở lại
Mình giật được một chiếc Lumia 950 XL và đã xài trong vòng 4 ngày qua, giờ có vài thứ muốn chia sẻ với anh em về thiết kế, cảm giác cầm, về hệ điều hành, phần mềm cũng như việc sử dụng hằng ngày. Lưu ý đây chưa phải bài review, mình chỉ thích quá nên viết bài chia sẻ trước những suy nghĩ cá nhân thôi. Về cơ bản, Lumia 950 XL có độ hoàn thiện ở mức ổn nhưng lại chưa bằng được các máy cao cấp trước đây của Lumia, về camera thì vô cùng ấn tượng, còn phần mềm thì đã tốt hơn khá nhiều so với thời WP 8.1 trước đây nhờ vào những cải tiến đáng giá của Windows 10 Mobile.

Đầu tiên là chia sẻ về cảm giác cầm trước cái đã. Giờ thì hầu hết điện thoại đầu nhìn giống giống nhau nên với mình thì cảm giác cầm và mức độ hoàn thiện là rất quan trọng, thậm chí còn quan trọng hơn cả những chức năng phụ thêm hay phần mềm bên trong nữa kìa. Nghĩ lại thì cũng đúng thôi, điện thoại cầm vào mà không có cảm hứng xài tiếp thì dù chức năng bên trong có tuyệt đến cỡ nào đi nữa thì chúng ta cũng không thật sự cảm thấy hạnh phúc.

Vào vấn đề chính: cảm giác cầm của 950 XL ổn, nó vẫn cho thấy đây là một thiết bị thuộc tầm cao. Máy cầm trong tay chắc chắn, cạnh vát vuông tuy có hơi cấn chút xíu nhưng không phải là vấn đề nghiêm trọng, thậm chí có thể xem là nó giúp cầm máy chắc hơn nữa. Có điều, cái chất Nokia dường như đã bớt đi phần nào trong 950 XL bởi 1520 và 930 cho cảm giác đầm tay hơn, cân đối hơn. Riêng con 930 thì còn sở hữu thêm viền kim loại nữa nên cầm càng sướng. Mình không rõ là Lumia 950 thì có tệ hơn nhiều hay không do chưa có dịp xài thử nên không so sánh với 950 XL được.

Về thiết kế ngoại hình, mình rất thích cái viền dưới của máy. Phần viền mỏng này góp phần làm cho 950 XL tuy có màn hình 5,7" nhưng khi cầm trong tay lại không quá to. Nếu để nó lên trên iPhone 6 Plus màn hình 5,5" thì hai máy gần như tương đương nhau. Tất nhiên, bỏ túi quần cũng thoải mái chứ không gặp chuyện "cấn" gì nghiêm trọng. Phần viền này lúc mở màn hình lên cũng rất là sexy, nó màu đen nên tiệp luôn vào các phím back, home, search ảo trên màn hình nhìn rất thích thú. Nói không phải đùa chứ hôm mình mới cầm về, mình đã nhìn vào cái cạnh này tận 3-4 phút, ai xung quanh nhìn cũng tưởng là có vấn đề thần kinh 😁

Phần còn lại của Lumia 950 XL có lẽ không quá đặc biệt, ngoại trừ cụm camera lớn màu đen nhìn rất ngầu. Cụm camera này đã có trên Lumia 1020, tuy nhiên của 950 XL thì nhỏ hơn khá nhiều và có lẽ chỉ tương đương với 830 mà thôi. Mặc dù vậy, nó vẫn tạo ra một điểm nhấn ấn tượng cho mặt sau của máy. Con 950 XL mình cầm có vỏ trắng nên cụm camera càng nổi hơn nữa. Mình trước vốn đã rất mê cái cụm camera của 1020 nên mình rất mừng khi nó quay trở lại trên 950 XL. Chất lượng ảnh thì tí nữa nói sau.

Điểm mình không thích ở thiết kế bề ngoài chính là những cái nút cứng nằm bên cạnh phải của máy. Chúng được mạ một lớp sơn màu bạc sáng chói nhìn kì lạ, không phù hợp với phần còn lại của máy và có phần rẻ tiền một chút. Khi nhấn vào thì chúng vẫn cho độ phản hồi tốt, chỉ là nhìn từ ngoài vào thì chúng không đẹp mà thôi. Cách bố trí nút nguồn nằm giữa hai phím tăng giảm âm lượng cũng làm mình nhầm lẫn nhiều lần, ngay cả đến lúc này là 4 ngày xài máy rồi mà mình vẫn còn bấm lộn nút giảm âm lượng thay vì nút nguồn. Không rõ vì sao Microsoft lại chơi theo kiểu này, nó khả hẳn so với các máy Lumia khác hiện nay.

Ngoài ra còn không thích ở chỗ không (hoặc chưa) có tính năng chạm 2 cái vào màn hình để mở máy. Chức năng này thì hầu hết mấy con Lumia cũ đều có mà 950 XL không có thì hơi đáng tiếc. Mình dùng double tap khá nhiều vì nó giúp mình khỏi phải với tay chạm đến nút nguồn, vốn nằm ở chỗ không dễ chạm vào với một cái máy cỡ lớn như 950 XL. Mình có nghe đồn là trong tương lai sẽ có bản cập nhật nhưng không biết là tin này có đáng tin cậy hay không.

Mà đến đây có lẽ các bạn sẽ thắc mắc vì sao mình lại viết một bài chia sẻ như thế này, trong khi nhiều máy khác không có? Lý do là vì mình từ trước đã rất thích Windows Phone, về sau là Windows 10 Mobile, và con máy cao cấp cuối cùng mà mình xài là Lumia 1520. Phải chờ đến 2 năm ròng rã thì một chiếc điện thoại Windows thuộc dòng cao cấp mới ra đời, trong thời gian đó thì Windows Phone đã lắm lúc thăng trằm, thậm chí đã có thời gian WP không có gì mới nên mình đàng để không chiếc 1520 của mình! Vậy nên, kể từ hôm Microsoft giới thiệu 950 XL hồi tháng 9 là mình đã nóng ruột rồi, ráng mà giữ nguyên cảm xúc để 950 XL vừa về Việt Nam cái là kiếm để thử nghiệm ngay. Mình không thử 950 vì nó chưa phải là thiết bị cao cấp nhất.

Màn hình của 950 XL sử dụng tấm nền AMOLED với độ phân giải là Quad HD (1440 x 2560) nên nhìn ở khoảng cách bình thường thì bạn sẽ không thấy tình trạng vỡ pixel. Đặc biệt, do là AMOLED nên những mảng màu đen sẽ rất đen, các bạn còn nhớ vụ mình nói về mấy phím navigation tiệp màu với khung viền đen bên ngoài không? Đây chính là lý do. Lúc mình mới lấy máy về thì màn hình này hơi ám vàng một chút xíu, nhưng mình thì lại thích ám xanh nên mình chui vô phần Settings để chỉnh lại cho vừa mắt. Lưu ý là điện thoại nào thì cũng sẽ ám vàng hoặc ám xanh nhé, nhẹ hay nặng mà thôi.

Quảng cáo

Và Microsoft không hề để phí độ phân giải Quad HD chút nào. Hãng đã điều chỉnh mức dpi rất phù hợp nên mọi đối tượng hiển thị trên màn hình không quá to cũng không quá nhỏ, rất cân đối và tận dụng hiệu quả độ phân giải rất cao này. Bạn có thể mở thử Edge rồi duyệt mấy web hay xem là sẽ thấy ngay, phần nội dung hiển thị ra rất tuyệt vời. Ngay cả những ứng dụng universal cũng thế, bạn thấy được nhiều nội dung hơn trên cùng một diện tích. Chúng ta bỏ tiền ra để mua màn hình lớn thì phải làm gì đó cho có hiệu quả, chứ không phải là mua màn hình lớn để nhìn chữ cho lớn! Còn nhớ hồi Lumia 1520 mới ra đời, mọi thứ chỉ được phóng to lên nhìn rất kì dị và trải nghiệm rất tệ. Giờ thì với Windows 10 Mobile thì tình trạng đó đã được khắc phục hết rồi, kể cả với 1520.

Về camera, mình sẽ nhờ mấy anh bên Camera Tinh tế chụp kĩ và chia sẻ với anh em nhiều hơn về màu sắc, chi tiết này nọ. Còn trong bài này, mình chỉ nói về nhận xét sơ bộ: camera của 950 XL rất tốt, hình ảnh, màu sắc cho lên chi tiết, trong trẻo và tốc độ chụp nhanh. Mình có thử một tấm chụp trong điều kiện rất tối, nhấn mạnh là rất tối, mà chi tiết lên nhìn yêu vô cùng. Hình đính kèm ngay bên dưới, mời anh em xem qua. Còn trong điều kiện sáng đủ thì hình ảnh tất nhiên là đẹp rồi (hầu như máy nào cũng vậy). Tất nhiên, chức năng nhấn phím camera để khởi động nhanh trình chụp ảnh vẫn còn đó, ngay cả khi bạn tắt màn hình luôn thì tính năng này vẫn hoạt động như bình thường.

Có thể bạn chưa biết: ảnh chụp bằng Lumia thì ngoài ảnh tĩnh còn có một động ảnh động ngắn trước đó nữa. Trong mùa noel này thì anh em có thể tận dụng chức năng này để ghi lại những ngọn đèn chớp chớp lung linh trước khi chụp bức ảnh hoàn chỉnh, cũng khá là vui.

Giờ thì nói đến phần mềm: 950 XL là đại diện cao nhất cho Windows 10 Mobile, thế nên nó có đầy đủ mọi tính năng nổi bật nhất của nền tảng mới này. Điều thú vị ở đây đó là Windows 10 Mobile được làm mới rất nhiều, thế nên trải nghiệm của bạn sẽ rất mới mẻ so với khi cầm một cái điện thoại Windows Phone 8.1. Đáng chú ý là cảm giác bức bách đã không còn vì giao diện của các ứng dụng universal giờ không còn theo kiểu Modern nữa mà theo hướng gần giống như Android và iOS.

Quảng cáo

Một số bạn không thích điều này, nhưng mình thì lại rất có cảm tình với phong cách thiết kế app mới (gọi là Microsoft Design Language 2.0 - MDL 2.0). MDL 2.0 giúp mọi người tiếp cận và làm quen với máy nhanh hơn, nhất là với những người dùng mới chuyển từ một nền tảng di động khác sang Windows 10 Mobile. Nó cũng giải phóng không gian app cho rộng ra so với kiểu dùng các tab page lớn như hồi Windows Phone 8.1 (chính vì vậy mà mình mới nói là cảm giác bí bách không còn). Hiện tại cũng đã có khá nhiều app làm theo MDL 2.0, kể cả những ứng dụng Việt Nam nên nếu anh em mua một con Windows 10 Mobile về thì có khá nhiều thứ để nghịch.

950 XL chạy cũng rất mượt, phải nói là mượt đến mức không ngờ. Bên trong nó là con chip Snapdragon 810 với RAM 3GB, một cấu hình có thể xem là mạnh ở thời điểm hiện tại và thậm chí vẫn còn rất tốt cho cả năm sau, ngoài ra cũng vì Windows Phone / Mobile từ trước đến nay vốn không ngốn nhiều tài nguyên hệ thống. Chính vì thế mà bạn thấy những cái máy giá rẻ như 535, 640 XL hay 730 vẫn hoạt động rất ngon. Tất nhiên, đó là phần của hệ điều hành, còn phần của app thì sẽ khác vì còn tùy thuộc vào lập trình viên có tối ưu app tốt hay không và nhiều vấn đề kĩ thuật khác mà chúng ta không bàn ở đây.

950 XL còn được tích hợp cảm biến quét mống mắt và dùng hệ thống bảo mật Windows Hello để unlock máy nhanh chóng. Mình có thử chức năng này rồi, nhưng có vẻ như lúc bạn vừa đi vừa unlock thì độ chính xác sẽ giảm đi, những lần đó mình phải dừng lại thì mới unlock được. Mình không khẳng định chắc chắn về điều này, để thử nghiệm thêm một thời gian nữa đã vì chỉ mới thiết lập Windows Hello hồi chiều nay mà thôi.

Như các bạn có thể thấy ở những phần chia sẻ ở trên, có rất nhiều điểm ở 950 XL làm mình cảm thấy hài lòng và hạnh phúc, nhất là sau khi phải chờ tận 2 năm để được trên tay một con điện thoại Windows cao cấp. Chính vì vậy mà ở tiêu đề của bài này mình mới ghi là "khi tình yêu trở lại đó". Phần hoàn thiện ổn, phần mềm ngon, camera ấn tượng là điểm tốt mà mình cảm nhận được từ 950 XL tính đến thời điểm hiện tại. Mình vẫn sẽ tiếp tục xài và chia sẻ thêm với các bạn thêm nhiều thứ vui vẻ khác nữa trong thời gian tới!
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bao giờ gom đủ lúa cũng làm 1 em,từ ngày dùng smartphone đến giờ mình chỉ sài máy chạy WP,lỡ yêu rồi,ko bỏ được.
@hung_hy88 giống mình. mình cũng chỉ xài wp, trước là 625, sau đó bán đi mua 730 dùng một thời gian bị vợ cho vào máy giặt rồi lại mua lại 730.biết bao giờ mới đủ tiền mua 950 xl đây 😔
@hung_hy88 mem của WPV hả? 😁 mình cũng vậy 😆
@Tim.Zeus hi,mình dùng từ hồi Wp 7 rồi 7.5,lên 8 rồi 8.1,giờ thì đang 10, nói chung chưa bgio hối hận khi dùng Wp
@hung_hy88 Hi bạn😁 hiện tại mình đang có 1 em 950XL không dùng đến nếu bạn thực sự muốn trai nghiệm thì để lại cho ( hàng mới 100%).Nếu thực sự quan tâm thì ib
m0no
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cũng muốn 1 lần chạm vào thử :3
m0no
ĐẠI BÀNG
8 năm
Trước có xài qua lumia 928 nhưng xui rủi rớt từ 2 mét xuống bể nát màn hình 😁
@m0no Bán cho mình xác máy đi
@m0no xui z? mình xài 730 chạy xe 60km/h rớt xuống đường bị xe tải cán luôn mà chỉ mẻ 1 góc nhỏ xíu
m0no
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tamhoncuada_hau Xúc đc nhiêu bác, inbox mình đi 😁
rất ổn, mình cũng quan tâm em này
pocket
TÍCH CỰC
8 năm
Vẫn chưa chơi đc CoC.
hai_X2
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pocket Mình đã đăng nhập và like cho bạn 😆) nói thật mình rất mong muốn game này xuất hiện trên wp, chắc chắn mình cũng kiếm máy wp dùng, ios rất tốt nhưng nhàm quá rồi
@pocket Ý bạn giống ý mình.
Rất thích Windowphone nhưng lỡ ghiền COC.hj
Keep calm and love lumia 950xl😁
@Mohamed Tony Tưˋ Nhìn tởm chịu không nổi:D
@Mohamed Tony Tưˋ mất ngủ
hungthieuk
TÍCH CỰC
8 năm
@Mohamed Tony Tưˋ chế nào mà trông quen quen nhỉ?
jengjiovi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Mohamed Tony Tưˋ Hãy cho tim em ngừng rung động 😔(
@Mohamed Tony Tưˋ Bác Hiệp có bà con với chị Kim Tiến á?
Qan tâm nhưng giá đag cao, chờ mua hàng lướt
@nhaquedaoweb Cao gì bạn ơi,mình tính giá trần linh kiện chưa kể tiền thuê công nhân,nhà xưởng,nói chung chỉ tính giá linh kiện thôi,đã hơn 567 ero rồi.con này đc cấu thành từ hơn 340 linh kiện,bán như vậy là rẻ rồi đó bạn
@nhaquedaoweb Hiện tại mình đang có hàng 950 & 950 XL nếu bạn quan tâm thì giá rổ có thể thương lượng đảm bảo khiến bạn có thể thoả mãn những khát vọng tinh tế nhất😁
@Tutranmi88 ghê dị, báo giá mình cái nào
catbuitcs
TÍCH CỰC
8 năm
Không thấy bác nói về nhiệt độ máy, chip 810 có bị nóng không, hay làm mát bằng chất lỏng đã giải quyết được rồi?
riceman2013
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Duy Luân thử pair vs gear s2 xem đc không anh .
tommyteen
TÍCH CỰC
8 năm
@riceman2013 Good question !!! Đang tính hỏi câu tương tự 😆)
Sao k thiết kế y như con 930 hay 1520 có phải yêu hơn k 😆) mà kệ....đủ lúa vẫn xúc nó 😃
Kenny_Lam
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đang gom lúa vì e ấy, mà chắc ko kịp gói khuyến mãi 5.5m của Viễn Thông A rồi
Bác này tìm lại được người tình trăm năm rồi,... cưới luôn đi bác.
Đang dùng Windows Phone thấy tốt chả lag giật bao giờ ứng dụng đủ cam tốt
Từ cái ngày 1020 chết tươi, chưa bao h mình thấy hài lòng với đt đang dunggf cả (đang dùng Z3)
Muốn quay lại với wp lắm, mỗi tội h mua mấy đồ chơi xài android h wp ko support (pebble, htc re) 😔(
@chuoitaykohot đợi qua năm win10 của Mi sót sẽ cho thành quả như nào là biết à. tích cực thì ba cái thiết bị kia cũng hỗ trợ sớm thôi bác 😃
giuloihua
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chuoitaykohot chung ý kiến tuè ngày tạch 1020 thì qua android hay 1520 vẫn muốn ôm 1020 về . ( chưa có điều kiện xài ios)
@chuoitaykohot Giống mình, từ ngày 1020 bị rơi vỡ (mình dùng em nó hơn 1 năm, dùng tới mức cái vỏ đen nhám của nó trở lên trơn bóng, mình ít khi dùng chiếc điện thoại nào lâu như vậy, vòng đời mỗi chiếc điện thoại của mình chỉ 6 tháng là căng). Mình cũng ko còn cảm xúc với chiếc đt nào khác cho dù đã qua tay 930, Nexus, MotoX ....và chẳng có chiếc nào chụp ảnh làm mình thấy hài lòng như 1020 trước đây cả, dẫn tới lười chụp ảnh đt đi rất nhiều. Giờ chỉ hóng win 10 chính thức để quay lại với WP thôi !
yêu rồi nha. giá như thiết kế + hoàn thiện tốt nữa thì em này tuyệt vời. mà win10mobie chưa tối ưu lắm thì phải. pin 3k4 mà thấy thiên hạ đánh giá k ngon lắm 😃
Đang canh 950 để nhét túi thôi, lâu lâu lại hứng lên với mấy bạn Samsung, Lg, Sony nhưng nghĩ đến android rồi lại thôi thì chờ tiếp, đọc mấy bài này cảm thấy thật hạnh phúc vì mình đã đợi chờ 😁
huy_dk
ĐẠI BÀNG
8 năm
"Mình giật được"-ĐÚNG CHỈ CÓ Ở HCM !
hai tmt
TÍCH CỰC
8 năm
Cũng đang quan tâm em nó. Nhưng chắc phải chờ một thời gian nữa xem thế nào đã...
chickenttt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nói chung, Microsoft Fan thik điều này 😃 Cứ yên tâm, sắp tới nó cũng rớt giá thảm hại như những người tiền nhiệm của nó mà thôi. Làm mình nhớ cái hồi 1520 LOL
@chickenttt Rớt cũng được, không quan tâm lắm
vinh_moc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@chickenttt không rớt sao người có kinh tế eo hẹp mua dc , mà giờ hãng nào chả rớt...1520 ra hồi cuối năm 2013 mà phải tới đấu 2015 lúc nó xuống 9tr mình mới có tiền mua ...
@Duy Luân Tình yêu đích thực là đây. Thanks bạn Duy Luân!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019