40% tổng số phần mềm của BlackBerry 10 được port từ Android sang

Quang Thái nè
4/2/2013 2:57Phản hồi: 272
272 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HoliCf
TÍCH CỰC
11 năm
Thế rùi mấy apps port qua bên Android cập nhật =]] bên BB Apps có cập nhật theo kịp ko ??
1 số cụ nói hay mà chẳng thấy hay gì cả. bb ngày xưa chỉ dùng để nhắn tin thôi. giờ mấy ai dùng. còn cảm ứng thì lởm hơn cả nokia n8. vậy thì hay chỗ nào. vkl.
@phamthanhtrunglc nay là 2013 rồi ==)). GIờ mà còn N8.
n014latoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
chắc là phải chia 5 xẻ 7 với bác gu gồ rồi... ko bác ấy kiện cho vỡ mặt
Ủng hộ các bác deverloper nhiều thật nhiều,mong các bác port nhiều nữa để em sau này có nhiều ứng dụng mà an tâm dùng BB10 he he.
johorbaru
ĐẠI BÀNG
11 năm
Quá đã, bữa giờ toàn nghe tin tốt về blackberry 10, nóng lòng qá xá
Chưa bao jo xài phone trên 10 triệu....

Sent from my MT15i using Tinhte.vn
fanmytamus
ĐẠI BÀNG
11 năm
qua khôn, biết dùng cái của ng ta để mình mạnh mẽ là 1 cái j đó đáng để học tập đấy chứ :x
vuthailinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trên BlackBerry World ngoài nhiều ứng dụng kiểu port thì còn nhiều cái ứng dụng rác nữa. Ví dụ như mấy cái shortcut to facebook chẳng hạn. vớ vẩn cũng được rao bán bằng đô 😔
Bỏ qua nó thì còn nhiều ứng dụng tốt, phần lớn là trả phí chứ miễn phí như game JJ của halfbrick thì còn thua xa bên GGPlay hay appStore.

Mà nãy có bác nào bảo là port của bb khác với port playbook, thì công nhận với bác là playbook có chạy giả lập, và cũng có port sang, nhưng port sang, ý mình là port sang ý, chạy cũng thiếu ổn định so với app native 100% mà :|
ktdom
ĐẠI BÀNG
11 năm
Làm gì tốt cho mình mà vẫn giữ bản sắc là đc. Ko làm điều đó là bảo thủ, mà kết quả của bảo thủ như thế nào thì các tín đồ BB đã hiểu rồi đấy... Nước cờ cao tay
toàn là fan cuồng BB, tui cũng đang xài BB nhưng kg cuồng như vậy, port từ android sang, hoho, vậy mà khen là thông minh, pó tay, kiểu này khác gì ăn cắp chất xám, sao kg viết ra pm mới mà làm cái trò này
dauden87
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anh_tuan1602 port sang có trả phí mà, apps của họ vẫn dược người dùng mua chứ có xin đâu. apps được bán nhiều thì họ vui còn ko hết nữa là. theo bạn bb ăn cắp chất sám của ai? nói phải có chứng minh chứ cứ phán bừa bãi thế
@anh_tuan1602 đây là chính những dev viết app đó port sang cho BB10 qua công cụ hỗ trợ của blackberry, thế nào là ăn cắp chất xám hả bạn
mountain90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anh_tuan1602 Éo hiểu gì cũng nhảy vào comment...
tancaox3
TÍCH CỰC
11 năm
@anh_tuan1602 Trẻ trâu như thế này rất là nguy hiểm

Gởi từ Face A840
anh135
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khôn quá.miễn ae ta dc dùng free thì tốt
kirimaru89
ĐẠI BÀNG
11 năm
@anh135 hơi 1 tí là đòi dùng free, thế thì ko có ứng dụng ngon đâu bạn ạ 😃
vậy là good rồi,
sivibi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái này trong võ lâm gọi là: hấp tinh đại pháp
nghe đơn giản nhỉ? Có nhiều lí do vì sao người ta không bỏ tiền ra mua phần mềm lắm bạn ạ (nói ở Việt Nam thôi nhé, còn nếu bạn ở Mỹ thì xác định là phạm pháp rồi)
Thứ 1, giá phần mềm quá mắc, đặc biệt là mấy trò 3D, nều bỏ tiền mua khoảng 10 game chắc cũng cỡ 1 củ. Trong khi ấy, nếu không thích dùng phần mềm lậu, bỏ tiền cho mấy cửa hàng điện thoại cài game bản quyền full bộ nhớ cao lắm là 200k.
Thứ 2, bạn bỏ tiền ra mua một game mà sau đó bạn chuyển sang một một HDH mới (ví dụ Android sang BB) thì lại phải mua cái game đó. Nghe hơi vô lý nhỉ?
Thứ 3, mua game phải có credit card này nọ, người Việt mình ít người có, mà có khi lại không được Thế giới nó chấp nhận thanh toán.
P/S : mà app Việt là phải mua nghen ^^
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@viet2uyen Bởi vậy tôi mới nói bạn tư tưởng Việt Nam chính thống. Người Mỹ cũng đâu có dư dả tiền mà đổi điện thoại liên tục và xài toàn smartphone xịn như người Việt Nam.
1. Game mắc đối với bạn thì cũng mắc đối với người khác thôi. Nó càng mắc là bởi vì nó được đầu tư lớn về cả tiền bạc lẫn công sức. Bạn nghĩ là người nước ngoài thì nó coi mấy cái đó là nhỏ? Cũng là tiền cả thoi, bởi vậy trước khi mua ai cũng luôn đọc và coi review hay dở thế nào rồi mới chi chứ không phung phí. Bạn ăn ổ bánh mì 15k thì 1.5usd của nó cũng mua được một cái burger thôi.
Bỏ 200k cho cửa hàng cài full bộ nhớ cũng là một hình thức xài lậu chứ không phải hay ho gì đâu bạn.
2. Bởi vậy việc chuyển đổi qua một hệ sinh thái mới là một quyết định rất khó khăn cho bất cứ người dùng điện thoại nào. Nếu bạn nói cái đó vô lý thì thực sự là bạn không cần phần mềm/game đó, có cũng được không cũng được.
3. Credit Card bây giờ ở Việt Nam quá phổ biến chứ không phải là ít người có đâu bạn và được chấp nhận hầu hết các nước, có thể do bạn không dùng nên nghĩ ai cũng không dùng. Hơn nữa bây giờ có nhiều hình thức thanh toán trung gian dùng thẻ nội địa, internet banking. Không khó để thanh toán.

App Việt hay không cũng không quan trọng, chủ yếu là đáp ứng được nhu cầu của mình thôi. Bạn nói vậy chứ đã mua bao nhiêu app Việt rồi? Hay chỉ với 200K là có luôn tổng hợp full thẻ nhớ app Việt sẵn sàng?

Cơ bản là việc mua phần mềm không có trong tiềm thức của người Việt chúng ta nên giờ mà nói tới thì viện ra đủ lý do để không thích mua/không phải mua/không cần thiết để mua v.v... Bởi vậy ai trong nghề phát triển phần mềm đều hiểu nỗi khổ tại sao muốn làm phần mềm Việt lắm nhưng vì miếng cơm manh áo đành gạt bỏ tinh thần dân tộc đi vậy.
@hquangvn Em cũng nghĩ dùng phần mềm thì phải trả tiền, ko được thì nhịn. Tuy nhiên em chắc cũng có tư tưởng Việt Nam chính thống rồi, ko có tư tưởng Mỹ vì chưa bao giờ sang mỹ cả. Bác chắc lai Mỹ nhỉ, chắc ở bên Mỹ quả dưa hấu của nó to như quả nho ở Việt Nam bọn em ấy nhỉ. Bác ở Mỹ nhiều hiểu người mỹ nên mới nói "người mỹ" thân thương như thế, em thì thô lắm toàn gọi bọn mỹ thôi. Khi nào có dịp bác về Việt nam gặp mặt anh em tinh tế nói về "người mỹ" cho bọn Việt Nam chúng em được mở mang đầu óc mở rộng tư tưởng nhé. Hay bây giờ đang tết cổ truyền của việt nam bọn em đó bác qua chơi luôn cho biết tết của bọn tư tưởng Việt Nam chúng em ạ.
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@datgach Làm gì nghe giọng lưỡi phân biệt dữ vậy bạn. Tôi cũng người Việt Nam rặt thôi, cũng chẳng ở nước nào cả. Bây giờ ở đâu cũng vậy, quan trọng là tư tưởng thế nào thôi.
Ở đâu cũng có người này người kia, "bọn Mỹ" của bạn cũng lắm thằng cù lần và phân biệt chủng tộc.
hquangvn
1. Thu nhập trung bình của người Mỹ cao hơn RẤT NHIỀU lần so với Việt Nam. Bên đó, mua điện thoại (VD iPhone) cũng được nhà mạng trợ giá nhiều. Nói chung là dư dả hơn người VN mình và luật bản quyền cũng chặt hơn. Mà bạn ví dụ thì cũng thấ là ổ burger cũng có giá gấp 2 ô bánh mỳ (so sánh hơi khập khiễng nhưng đó là một ví dụ về những chi tiêu bình thường). Do đó, bỏ ra 10 USD để mua phần mềm sẽ đơn giản hơn VN. Mình không chém nhé, nếu bạn tìm hiểu về quan hệ giữa thu nhập và chi tiêu thì sẽ hiểu những gì mình nói hơn.
Bạn nói bỏ tiền cho cửa hành là một hình thức vi phạm bản quyền. Bạn có chứng minh được không? Không chém gió đầu xuân nhé ;)
2. Vô lý là ở chỗ phải bỏ tiền mua một thứ bạn đã mua rồi chứ không phải là cái game hay phần mềm đó có hữu ích, hay ho hay không (_ _")
3. Không biết bạn dựa vào thống kê nào để đưa ra kết quả là người VN mình nhiều người dùng credit card. Ừ thì nhiều nhưng chiếm bao nhiêu phần trăm dân số hả bác. Thương mại điện tử ở VN còn phải phát triển một thời gian nữa ^^
Trả lời câu cuối là mình đã từng mua app Việt. Thực ra mà nói là cũng ít app Việt hay, câu trả lời thì bạn đã nói. Chung quy lại vòng xoáy phât triển phần mềm ở VN vẫn vậy, không hẳn chỉ là do ý thức người dùng. Muốn phá nó biết bao tờ báo, diễn đàn còn làm chả được 😃
Mà cái tư tưởng Việt Nam chính thống là ở đâu đấy bác, nghe triết học vãi 😃
hquangvn
TÍCH CỰC
11 năm
@viet2uyen Bạn thử đi mua burger ở VN coi có cái nào 15k và to bằng burger bên kia không? 😃)
Nói chơi coi phản ứng mọi người ra sao thôi chứ thú thực tôi cũng không muốn đào sâu vào vấn đề này làm gì. Thường người dùng cá nhân thì có thể tự do làm tất cả những gì mình muốn nhưng tôi chỉ khuyên là đừng cứ hễ đụng tới phần mềm thì cứ tìm ..... và muốn miễn phí dần dần sẽ tạo thói quen ăn sâu vào tiềm thức mà Việt Nam mình lịch sử phát triển của CNTT nó vậy rồi, hơi khó đổi. Vật chất quyết định ý thức thôi.
Cái tôi mong muốn là nếu trong khả năng có thể chi được thì cứ chi thôi cũng là ủng hộ cho developer đã làm ra sản phẩm mình ưng ý. Hơn nữa vì mình là con người thế hệ mới, thế hệ lớn lên cùng internet nên tư tưởng cũng nên mới hơn một chút mới phải.
thai0303
ĐẠI BÀNG
11 năm
.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019